ลูกชายคนไทย4ขวบ ทำพาสปอร์ต กับเอกสารขอวีซ่า

Previous topic - Next topic

superpp

สวัสดีค่ะ superppเองค่ะ เมื่อวานพาลูกชายไปทำพาสปอร์ตมา อยากเล่าประสบการณ์ให้ฟังค่ะ ลูกชายเป็นลูกติดกับสามีเก่า แต่ว่าไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน พอเลิกกันตอนแรกเราก็เฉยเพราะคิดว่ายังไงลูกก็ต้องเป็นสิทธิ์ของแม่อยู๋แล้ว แต่พออ่านเวบป้าพอลของหลายๆคนดูก็ได้รู้ว่าต้องใช้ใบ ปค.14 ด้วย เราก็ไปทำที่อำเภอพอดีเราอยู๋ในตัวจังหวัดเลยเอาพยานที่เป็นเพื่อนไป2คน ทำง่ายมากเลย ใบเกิด ทะเบียนบ้าน ใบเปลี่ยนนามสกุลลูก(ลูกเปลี่ยนมาใช้นามสกุลเราค่ะ)บัตรประชาชนเรา บัตรพยาน2คน เรียบร้อยค่ะ พอได้ใบ ปค.14 มาก็เอาไปทำพาสปอร์ตค่ะ เอกสารตัวจริงทั้งหมดนะคะ มีใบ ปค.14 ใบเกิด ทะเบียนบ้าน ใบเปลี่ยนนามสกุล บัตรประชาชนแม่ค่ะ ตอนแรกคนตรวจเอกสารตรวจนานมาก ถามหาพ่อเด็กด้วยค่ะ พอเราบอกว่าเด็กอยู๋ในความปกครองของแม่คนเดียว เค้าก็ทำหน้างง เราก็ตกใจ ทำได้หรือป่าวหนอ เกือบห้านาที พลิกใบพลิกมา แล้วถามเราว่าคุณแม่จะทำให้น้องเลยมั้ยคะ เราก็บอกทำค่ะ เค้ากดบัตรคิวให้ ก็เข้าไปวัดส่วนสูง ถ่ายรูป แสกนลายนิ้วมือ จ่ายเงิน 1035 บาท(ค่าทำ1000 ค่าส่งไปรษณีย์ 35 บาท)เสร็จ กลับบ้าน รอ7วันเค้าจะส่งพาสปอร์ตมาให้ที่บ้านค่ะ ทีนี้อยากรู้ว่า ถ้าทำพาสปอร์ตได้แล้วอย่างนี้หมายความว่าถ้าตอนทำวีซ่าลูกติดตามแม่ไปสวิสพ่อเค้าก็ไม่ต้องมาเซ็นอะไรใช่มั้ยคะ หรือว่ายังไง คือไม่อยากให้พ่อเค้ามายุ่งกับลูกอีกหน่ะค่ะ ขอโทศนะคะที่เขียนมาซะยาวเลย

ta-ta

คุณมีใบปกครองบุตรอยู่ในมือ พ่อเขาก็ทำอะไรไม่ได้แล้วค่ะ เพราะตอนนี้คุณมีอำนาจในการตัดสินใจคนเดียวค่ะ พ่อจริงจริงของลูกทำอะไรไม่ได้ค่ะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณsuperpp :)
คุณมีใบปค14.แล้วไม่ต้องให้พ่อเด็กมาเซ็นต์ค่ะเพราะเด็กอยู่ในความปกครองของคุณแต่เพียงผู้เดียวเรียบร้อยแล้วค่ะ :)

ขออณุญาตถามค่ะไม่ทราบว่าคุณจะยื่นวีซ่าติดตามพร้อมกันกับลูกไช่รึเปล่าค่ะถ้าไช่แบบว่าตัวเองมีประสบการณ์ค่ะขั้นตอนไม่ยากค่ะเตรียมเอกสารให้พร้อมค่ะ
***ขั้นตอนการเตรียมเอกสารในการขอวีซ่าติดตามมารดา/บิดา(ที่แต่งงานกับบุคคลสัญชาติสวิต/บุคคลต่างชาติที่ได้ใบพำนัก C.***(เด็กอายุไม่เกิน15ปีแต่คันโตนBERNที่เราอยู่อายุเด็กไม่เกิน12ปี..ถ้าจะนำเด็กมาอยู่ด้วยต้องติดต่อเขตที่อยู่นั้นๆก่อนว่าเขากำหนดอายุเด็กกี่ปี)

1.แบบคำร้องขอวีซ่า TYPE D 3ชุด download ที่

http://www.bfm.admin.ch/content/dam/data/migration/einreise/visumantragsformulare/visumantrag-visumd-en-de.pdf

2.ทะเบียนบ้าน + 3 copy

3.สูติบัตรของเด็ก + 3 copy

4.ใบปกครองบุตร(ปค.14) + 3 copy

5.Passport ของเด็ก +3 copy

6.รูปถ่าย ขนาด 2นิ้ว จำนวน 3 ใบ

7. copy passport ของตัวเรา

8. copy passport  ของสามี

9. copy บัตรประชาชนของตัวเรา

10.copy ทะเบียนสมรส (คร.2)

ปล.ที่ต้องเตรียม copy เอกสารข้อที่7-10.นั้นคือตัวเรามาอยู่ก่อนลูกและตอนไปยื่นวีซ่าก็ให้แม่ของเราที่อยู่ไทยจัดการดำเนินเรื่องแทนเราค่ะ

มาต่อ..และหลังจากที่เตรียมเอกสารครบก็นำเอกสารที่เป็นภาษาไทยทั้งหมดไปแปลเป็นภาษาราชการตามเขตที่อยู่ค่ะ(เราอยู่ Bern ก็แปลภาษาเยอรมัน) ต้องแปลที่ร้านแปลที่สถานทูตสวิตรับรองและหลังจากที่แปลเสร็จทางร้านจะส่ง(e-mail)ใบมอบอำนาจมาให้เราเซ็นต์เพราะต้องนำเอกสารที่แปลไปรับรองที่กรมการกงสุลที่ถนน แจ้งวัฒนะ

พอรับรองเสร็จก็โทรไปจองคิวเพื่อยื่นขอวีซ่า " ที่เบอร์ 1900-222-340 นาทีละ9 บาทและโทรได้เฉพาะภายในประเทศ"  และลูกเราเพิ่งจะไปยื่นมาเมื่อเช้านี้ ถ้ามีความคืบหน้าจะมาอัพเดตอีกครั้งจร้า

ตามนี้เลยค่ะโชคดีค่ะ

superpp

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบคุณGibgib คุณta-ta ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย ยังไม่ได้เอาลูกไปตอนนี้หรอกค่ะ เพราะตัวอุ๋ยเองยังไม่ได้ไปเลย ถามไว้ก่อนเพื่อความสบายใจหน่ะคะ