ประสบการณ์ของสัญชาติสวิส

Previous topic - Next topic

plaalecocq

มาแล้ว สดๆร้อนๆ เพิ่งไปสอบมา ---ไม่ได้ค่ะ--- เค้าถามยากค่ะ ไม่รู้ก็ตอบไปว่าไม่รู้ เช่น ปราสาทหลังนี้ใครสร้าง สร้างเมื่อไหร่---ใครจะไปรู้---ถามเรื่อง Cantonal ทำอะไรบ้าง ---มีแต่คำถามลึกๆที่ไม่รู้ค่ะ แต่ดิฉันเอง คิดว่าพูดฝรั่งเศสได้พอควร แต่ก็สรุปว่าไม่ได้ ไม่เป็นไรค่ะ  เค้าบอกว่า ปีหน้ามาใหม่ แต่จะยกเลิกขอสัญชาติสวิสค่ะ ปีหน้า ครบ 5 ปีแต่งงาน กับสามี เค้าจะขอสัญชาติเค้าให้ค่ะ---ที่อยากได้สวิสเพราะ อนาคตไม่คิดจะอยู่ที่นี่กันทั้งครอบครัว จะอพยพไปไทยกัน ถ้ามีสัญชาติสวิส อะไรก็ง่ายที่จะกลับมาที่นี่อีก ง่ายเรื่อง อา. วี. เอส เรื่องการเงิน---

คำถามที่มีอยู่ก็คือ ไอ้คนอย่างเราพูดภาษาเค้าได้ ขอสัญชาติต้องสอบสัมภาษณ์ ผ่านกระบวนการ 3 กระบวนการใช้ระยะเวลา 2ปี แต่คนหลายคนที่แต่งงานกับชาวสวิส อยู่กินกันเดี๋ยวก็ได้สัญชาติ ทั้งๆที่พูดภาษาท้องถิ่งยังไม่ได้เลย ไม่ยุติธรรมเลย สามีเราก็เกิดที่นี่ ไม่เคยอาศัยที่ฝรั่งเศส--เซ็งนิดหน่อย แต่ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจ และให้กำลังใจต่อกับคนที่ต้องผ่านกระบวนการนี้ค่ะ

อีกคำถามนึงค่ะ  ที่อ่านๆข้างบนมา เห็นแต่ว่า มีแต่คนสอบได้ คำถามง่ายๆ ที่ไม่ใช่คำถาม เป็นการพูดคุยทั่วไป แต่ที่ดิฉันอยู่นี้ แถบฝรั่งเศส ดิฉันผ่านกระบวนการ เริ่มจาก ยื่นเรื่องขอ-  รอแล้วก็รอ--จดหมายนัดสัมภาษณ์กับตำรวจ--อ้าวผ่านไป--รออีกค่ะ--จดหมายมานัดไปประชุม---อ้าวผ่านไป---รออีกค่ะ---จดหมายนัดไปสอบสัมภาษณ์วันนี้--- สงสัยว่า แถบเยอรมันจะง่ายกว่าหรือปล่าค่ะ มันเป็นยังไงกันบ้างค่ะ หรือว่า เค้าดูประวัติแล้วเห็นว่า เราจบมหาลัยที่กรุงเทพ แล้วมาเรียนต่อการโรงแรมที่นี่ คิดว่าฉลาดพอที่จะถามปัญหานั้นได้ 555

ขอบคุณเพื่อนๆค่ะ

หวึ่ง

สวัสดีคะคุณplaalecocq

งงจังทำไมคำถามยากจัง
ขอถามคะ แฟนคุณไม่ใช่คนสวิสหรือคะ? แล้วที่คุณขอสัญชาติที่ไม่ได้นี้ของสัญชาติสวิสหรือว่าฝรั่งเศสคะ?

หวึ่งตอนยื่นเรื่องขอ ก็ต้องรอกันเกือบ2ปีเหมือนกัน อย่างเร็วก้1ปี ต้องรอจดหมาย3-4ครั้งกว่าจะเสร็จและรอคำตอบวันไปสัมภาษณ์ก้ร่วมเข้าไปเป้นปีแล้วคะ อย่างหวึ่งภาษาพุดไม่เก่งจริงคะ แต่เขาถามมาตอบไปได้แม้จะไม่เฟอร์เฟ๊กมาก แต่ก็เข้าใจคำถามคะ แต่คนที่ได้สัญชาติสวิสแล้วพูดไม่ได้เลยยังไม่เคยได้ยิน อย่างพูดไม่ได้เลยก็คงเท่าหวึ่งมั้งคะ
หวึ่งคิดว่ามันคงไม่เกี่ยวกับว่าอยู่แถบติดเยอรมันหรือแถบฝรั่งเศสมั้งคะ เพราะทุกคนก็ต้องผ่านขบวนการที่คุณว่ามาหมดคะ
แต่ก็เคยได้ยินคนที่เขามีสามีอิตาลีหรือต่างชาติที่ไม่ใช่สวิสจริงๆไม่ใช่แค่เกิดที่สวิสจะขอได้ยากมากคะ เริ่มแรกเลยอ่านออกเขียนได้หรือเปล่า สอบข้อเขียนด้วยนะคะ สามีมีงานทำหรือเปล่า จะมาเป้นภาระให้ประเทศเขาหรือเปล่า(อันนี้ฟังๆคนยูโก,ตุรกีเล่าให้ฟัง)แล้วเสียภาษีไม่มีขาด(ลืมจ่ายหรือเปล่า)แต่คนที่มีสามีสวิสสัญชาติสวิสนี้ก้ตามขั้นตอนทุกอย่างจะง่ายขึ้นมานิดก็คือ ถ้าสามีไม่มีปัญหากับการเงินมีงานทำเป็นหลักแหล่ง และแต่งงานอยู่กันจริง(อันนี้เขามาสอบถามข้างบ้านนะคะไม่ให้เรารุ้ด้วย ถ้าข้างบ้านบอกว่าอยู่ด้วยกันจริงก็เรียกว่าผ่านไปอีกแล้ว1ด่าน)และคนขอไม่เป้นผู้ที่ไม่เคยกระทำความผิดร้ายแรง นี้ก็อีก1ที่ผ่าน สุดท้ายก้คือได้สัญชาติมาติดกระเป๋า
ที่เล่ามาทั้งหมดก้คือได้ยินสามีแปลให้ฟังและเพื่อนๆที่ทำงานพวกยูโก,อิตาลีและตุรกีเล่าให้ฟังคะ จริงเท็จแค่ไหนนั้นก็ไม่เต็ม100หรอกคะ
แต่กับตัวเอง1000เปอร์เซ็นคะ ว่าไม่น่ากลัวอย่างที่ได้ยินมา ตอนสอบคำถามง่ายๆอย่างคุณบัวขาวเลยคะ แต่เสียดายคนสอบเป้นหญิงเลยไม่ได้เห็นคนหล่อ(แซวเล่นคะ)

ขอให้โชคดีนะคะ ในการขอสัญชาติสวิสครั้งหน้า

plaalecocq

สวัสดีค่ะคุณหวิ่ง
ก่อนอื่นขอตอบก่อนเลยค่ะ สามีเป็นคนฝรั่งเศส แต่เกิดที่สวิส เค้าไม่ได้ขอสัญชาติสวิสตั้งแต่เค้าเกิด ทั้งที่มีสิทธิ์เต็มที่ จนกระทั้งมาคิดขอตอนดิฉันท้องลูกคนที่สอง ยื่นเรื่องไป อย่างที่บอกเกือบ 2 ปี ทั้ง 4 คนพ่อ แม่ ลูก 3 คนนั้นเค้าจะได้เลยค่ะ อัตโนมัติ เพราะเกิดที่นี่ แต่ดิฉันต้องสอบ อย่างที่ว่านั้นเหละค่ะ คำถามละเอียดมาก ไอ้เราเรฃตรียมตัว ตั้งเยอะที่เป็นคำถามทั่วไปเกี่ยวกับประเทศ ภูมิภาค อะไรประมาณนั้น  แต่ที่ดิฉันคิดว่า ไม่ยุติธรรมคือ หญิงหลายคนที่มาแต่งกับคนสวิสแท้ๆ เดี๋ยวก็ได้สัญชาติ ทั้งๆที่พูดฝรั่งเศษ ภาษาท้องถิ่นไม่ได้เลย กับไอ้คนอย่างเราพูดได้ สนทนาได้ ต้องผ่านกระบวนการต่างๆ มันน่าเบื่อค่ะ

จริงสิ คุณหวิ่ง สามีคุณไม่ได้เป็นสวิสใช่ไหมค่ะถึงผ่านกระบวนการนี้

pall

สวัสดีค่ะ คุณplaalecocq
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะแต่ไม่เป็นขอใหม่อีกและขอให้ประสบความสำเร็จนะคะ
เขตที่ป้าอยู่นะคะป้าได้คุยกับคนยูโกถือใบพำนัก C มีงานทำ ไม่มีหนี้สิน จ่ายภาษีครบ ไม่ได้ขอรับความช่วยเหลือจากรัฐบาล และหย่ากับสามีชาติเดียวกันแล้ว  ป้าได้ถามเขาเกี่ยวกับการขอสัญชาติสวิสและเขาได้เล่ามาให้ฟังอย่างที่คุณหวึ่งเขียนเล่ามา  เขาบอกว่าเข้าไปในห้องที่สอบสัมภาษณ์มีผู้สอบสัมภาษณ์ประมาณ5คนมีหัวหน้าหมู่บ้านที่อยู่ ตำรวจ และเขาจำไม่ได้อีกว่าเป็นใครที่พูดคุยกับเขาคนเดียว  คำถามยากบ้าง ง่ายบ้าง มีถามเกี่ยวกับประเทศสวิส การดำรงค์ชีวิตในประเทศสวิสและอีกหลายอย่างประมาณนี้ และเขาก็ได้สัญชาติสวิสมา

อย่างคนต่างด้าวที่แต่งงานกับคนสวิสป้าคิดว่าขึ้นอยู่กับเขตที่พำนัก  บางแห่งป้าเห็นเขาได้มาไวมาก บางแห่งกว่าจะได้เขี้ยวสุดๆ ขนาดสอบถามเพื่อนบ้าน สอบถามคนอื่นๆโดยที่คนทำเรื่องยื่นขอสัญชาติไม่รู้ตัว เขาอยากได้ข้อมูล คิดว่าปัจจุบันมีความเข้มงวดเพิ่มขึ้นกว่าเดิมจากการสอบถามคนอื่นๆ

ขอขอบคุณมากสำหรับข้อมูลความรู้จากประสบการณ์ที่เข้ามาถ่ายทอดให้ฟัง และขอเอาใจช่วยให้ประสบความสำเร็จครั้งต่อไปนะคะ

plaalecocq

สวัสดีคะป้าพอล
คิดว่าขึ้นอยู่กับผู้ถามและ เขตน่ะค่ะ  ปลาและครอบครัว ไม่มีหนี้สินแม้แต่ 1 ฟรังค์ ไม่มีประวัติเสีย สามีจ่ายเงินภาษีทุกปีไม่ได้หนี เป็นคนขยันทำงาน ประวัติปลาก็ดี เรียนดี จบมหาลัย มาเรียนต่อการโรงแรมที่นี้จนจบ ก็ไม่รู้ค่ะ คำถามเค้าจริงๆแล้ว เป็ฯคำถามใกล้ตัวที่ปลามองข้ามไป ปลามัวแต่ไปศึกษา อ่าน เรื่องกว้างๆของสวิส และระบบ ต่างๆค่ะ

ไม่ได้เสียใจเลยค่ะ สามีปลาเป็นฝรั่งเศส ที่เกิด และเติบโตที่สวิส (แต่เค้าไม่เอาสัญชาติสวิสจนกระทั้งตอนนี้)

ขอบคุณที่ให้กำลังใจ ปลาจะยกเลิกขั้นตอนการการขอสัญชาติแล้วค่ะ

มีคำถามค่ะป้าพอล
ในเมื่อปลาไม่ได้สัญชาติสวิส สามีปลาก็จะดำเนินเรื่องทำสัญชาติฝรั่งเศสให้ คำถามคือ ถ้า พวกเราย้ายไปไทย   จะมีเรื่องอะไรบ้างค่ะ ที่จะมีผลเสียทั่วไปตามมา ในเมื่อ สามี ฝรั่งเศส กำลังจะได้สัญชาติสวิส  ส่วนลูก 2 คน สัญชาติ ไทย- ฝรั่งเศส กำลังจะได้สัญชาติสวิสอีก แต่ลูกๆ มีพาส ฝรั่งเศส แล้วปลากะจำทำ พาสไทยค่ะ 

ขอบคุณค่ะป้าพอล

ขอบคุณค่ะ

หวึ่ง

Quote from: plaalecocq link=topic=2405. msg22127#msg22127 date=1225799254
สวัสดีค่ะคุณหวิ่ง
ก่อนอื่นขอตอบก่อนเลยค่ะ สามีเป็นคนฝรั่งเศส แต่เกิดที่สวิส เค้าไม่ได้ขอสัญชาติสวิสตั้งแต่เค้าเกิด ทั้งที่มีสิทธิ์เต็มที่ จนกระทั้งมาคิดขอตอนดิฉันท้องลูกคนที่สอง ยื่นเรื่องไป อย่างที่บอกเกือบ 2 ปี ทั้ง 4 คนพ่อ แม่ ลูก 3 คนนั้นเค้าจะได้เลยค่ะ อัตโนมัติ เพราะเกิดที่นี่ แต่ดิฉันต้องสอบ อย่างที่ว่านั้นเหละค่ะ คำถามละเอียดมาก ไอ้เราเรฃตรียมตัว ตั้งเยอะที่เป็นคำถามทั่วไปเกี่ยวกับประเทศ ภูมิภาค อะไรประมาณนั้น  แต่ที่ดิฉันคิดว่า ไม่ยุติธรรมคือ หญิงหลายคนที่มาแต่งกับคนสวิสแท้ๆ เดี๋ยวก็ได้สัญชาติ ทั้งๆที่พูดฝรั่งเศษ ภาษาท้องถิ่นไม่ได้เลย กับไอ้คนอย่างเราพูดได้ สนทนาได้ ต้องผ่านกระบวนการต่างๆ มันน่าเบื่อค่ะ

จริงสิ คุณหวิ่ง สามีคุณไม่ได้เป็นสวิสใช่ไหมค่ะถึงผ่านกระบวนการนี้

สวัสดีคะคุณplaalecocq

สามีหวึ่งคนสวิส1000เปอร์เซ็นคะ
แต่ในกรณีของคุณคิดว่าคงเข้าข่ายคล้ายสามีต่างด้าวแม้จะเกิดในสวิส(ยูโก,ตุรกี ก้ต้องผ่านการทดสอบแบบคุณคะ) เพื่อนหวึ่งที่เป้นยูโก บอกย๊ากกกกกกกกม๊ากกกกกกกกกกกกก ไม่ให้ฉันก็ไม่เอา และเพือ่นคนนี้ยังบอกอีกว่า เพื่อนเขาคนหนึ่งได้พาสสวิสมาแต่ต้องเสียเงินค่าพาสหลายพันฟรั่งค์(5000ขึ้น)เหมือนกัน(จริงไม่จริงไม่รู้แค่ได้ฟังมาคะ)
แต่ก้อีกละคะ อย่างป้าพอลว่าคงขึ้นอยู่กับเขตด้วยก็ได้ ยังไงรอฟังเพื่อนๆที่มีสามีที่ไม่ใช่สวิสแท้แต่อยู่และเกิดที่สวิสมาเล่าให้ฟังคะ

BUAKAO

สวัสดีค่ะคุณ Plaalecocq

ง่าย ง่าย อย่าไปหวังเลยว่าชีวิตนี้จะมีความยุติธรรม

เขตบ้านเราของ่ายค่ะ ใคร ใคร ถ้าเข้าตรงตามระเบียบที่เขาวางไว้ คือ อยู่ที่เกมายเด่นี้เกินสองปี อยู่สวิสครบห้าปี แต่งงานกับคนสวิสคนเดียวกันระยะเวลาสามปี ก็จะได้ แต่เอกสารอะไรก็ต้องหาให้เขาให้ครบ อย่างสามีบ้านเกิดอยู่แถวคอนโทนวัด เขาก็ให้เราไปขุดคุ้ยหามาให้เขาจนได้ (แต่ของเราก็ง่ายอีกแหละ สามีเขียนเมล์บอกให้เขาส่งมาแล้วจ่ายตังค์ให้เขา (จำได้ว่าประมาณสามสิบฟรังค์) แถวบ้านเราปัญหาเรื่องคนต่างประเทศไม่ค่อยจะมี เกมายเด่ ก็ใจดีมาก มาก เวลาไปติดต่ออะไรก็ตาม ดีสุด สุด เลยเราขอพูดไว้ตรงนี้ ขนาดว่าบ้างอย่างข้อมูลเขาไม่มีในมือ ค้นเน็ตปรินส์ออกมาให้เดี๋ยวนั่นเลย

ตำรวจที่ไปสัมภาษณ์ด้วยก็ใจดี ขนาดว่าในจดหมายเป็นตำรวจอีกคนที่เชิญเราไปสัมภาษณ์ ช่วงที่เราไปตำรวจคนนั้นไม่อยู่ เราก็ถามว่าจะให้ฉันนัดแล้วมาอีกรอบไหม ตำรวจที่เจอบอก ไม่เป็นไรแค่นี้เอง สัมภาษณ์กับฉันก็ได้ ไม่ต้องเสียเวลามาอีกรอบ มา มาสัมภาษณ์ .

คุณไม่น้อยใจเสียใจหรอกว่าเราไม่มีความสามารถ มันขี้นอยู่กับความยากง่าย ความเคร่งครัดของแต่ละคอนโทนมากกว่า

plaalecocq

คุณหวิ่ง เพิ่งรู้นี้เองว่า สามีเป็นคนสวิสก็ต้องเข้าสอบสัมภาษณ์ด้วย แล้วนานมาแล้วยังค่ะวันที่ไปสอบ. เคยได้ยินแต่ว่า แต่งงานกับต่างด้าว เท่านั้นค่ะ อย่างกรณีของปลาสามีเป็ฯฝรั่งเศส ก็ต่างด้าวเหมือนกัน

คุณบัวขาว ขอบคุณมากค่ะ ดิฉันไม่เสียใจเลยค่ะ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ก็จะยกเลิกเรื่องขอสัญชาติแล้วค่ะ  ปีหน้าก็ไม่เอาแล้ว

ขอบคุณค่ะ

หวึ่ง

Quote from: plaalecocq link=topic=2405. msg22155#msg22155 date=1225890985
คุณหวิ่ง เพิ่งรู้นี้เองว่า สามีเป็นคนสวิสก็ต้องเข้าสอบสัมภาษณ์ด้วย แล้วนานมาแล้วยังค่ะวันที่ไปสอบ.  เคยได้ยินแต่ว่า แต่งงานกับต่างด้าว เท่านั้นค่ะ อย่างกรณีของปลาสามีเป็ฯฝรั่งเศส ก็ต่างด้าวเหมือนกัน

คุณบัวขาว ขอบคุณมากค่ะ ดิฉันไม่เสียใจเลยค่ะ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ก็จะยกเลิกเรื่องขอสัญชาติแล้วค่ะ  ปีหน้าก็ไม่เอาแล้ว

ขอบคุณค่ะ

สามีสวิสก็ต้องสอบคะ เพียงแต่ไม่ได้สอบข้อเขียนและยื่นเวลาของการเรียนเท่านั้นคะ นอกนั้นตามขั้นตอนและสอบสัมภาษณ์อย่างที่เล่าไปคะ หวึ่งไปสอบสัมภาษณ์เมื่อเดือนมิถุนาที่ผ่านมาคะ และก็รอจนมีจดหมายตอบรับว่าได้พาสมาถือก็ล่วงเลยมาจนเดือนตุลาคะ รวมเวลาที่ยื่นเรื่องจนได้พาสก็1ปีกับ6-7เดือนคะ หวึ่งว่ามันนานมากเลยในการรอ แต่เขาก็บอกมาเหมือนกันว่าเร็วสุดอาจจะอยู่ที่1ปีครึ่งและช้าสุด(ในกรณีที่คนขอเยอะ)อยู่ที่2ปีหรืออาจจะมีกว่านิดๆคะ ได้ยินมาว่าคันโตน อารเการ์นี้ของ่ายที่สุดไม่รู้จริงหรือเปล่า

shopaholic

ถ้าเคสที่แต่งงานแบ้วอยู่เมืองไทยมาตลอด ต้องรอ 6 ปีใช่มั๊ยค๊ะ แต่ไปเที่ยวสวิสเกือบทุกปี ปีละ 1-2 เดือนได้มั๊ยค๊ะ
แล้วที่ทุกคนพูดถีงการสอบ เป็นการสอบอะไรค๊ะ ก่อนหน้านี้ไม่เคยได้ยินมาเลยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณ shopaholic
ชาวต่างชาติที่แต่งงานกับคนสวิสที่พำนักหรือเคยอาศัยอยู่นอกประเทศสวิสจะได้รับผ่อนปรนให้ได้สิทธิในฐานะพลเมืองสวิส หากอยู่กินฉันท์สามี-ภรรยา กันเป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 ปี และยังติดต่อกับประเทศสวิสอยู่เป็นประจำ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,65.0.html

การสอบที่คุณถามมานั้นเป็นการสอบสัมภาษสอบถามตอนขอสัญชาติสวิสว่าคนที่ขอสัญชาติสวิสมีความรู้เกี่ยวกับประเทศสวิสดีแค่ไหนค่ะ แต่ละเขตจะไม่เหมือนกันค่ะขึ้นอยู่กับเขตหรือรัฐที่อยู่

nk

ขอถามหน่อยค่ะอยู่ตำบลเดียวกานเกินสองปี ต้องเกินจิงๆๆป่ะคะหรือพอดีก้ได้

Aei2520

ไปมาแล้ววันนี้ค่ะสัมภาษณ์สองชั่วโมงละเอียดยิบ ตั้งแต่ความสัมพันธ์สามี ครอบครัวมีการดำรงชีวิตสถานที่สำคัญในสวิสประวัติความเป็นมา การเมืองด้วยค่ะไม่รู้ทำไมนานมาก  อาหารการกินการเงิน ยกตัวอย่าง ท่องเที่ยว ชื่อตำบลห้าตำบลในหนึ่งอำเภอ การเงิน ขอบอกว่าละเอียดมากค่ะ. ขอให้ทุกท่านโชคดีนะคะ ใครที่อยู่ฟรีเบิร์กเมลล์มาถามได้นะคะ รวมทั้งการศึกษาประวัติการทำงานด้วยเตรียมตัวดีดีนะคะ