ประสบการณ์ของสัญชาติสวิส

Previous topic - Next topic

BUAKAO

ขอได้เมื่อไร
ของได้เมื่ออยู่สวิสครบห้าปี
แต่งานกะสามีคนเดียวกันครบสามปี
อยู่ตำบลเดียวกันเกินสองปี

ขอได้ที่ไหน
เกมายเด่ใคร เกมายเด่มัน

สิ่งที่จำเป็นต้องใช้จะระบุไว้ในแบบยื่นขอ ที่เกมายเด่เขาให้มา
พอทุกอย่างครบส่งคืนให้เกมายเด่ จากนั่นก็รอ

ระหว่างนั้นก็ตำรวจก็จะมีจดหมายเรียกไปสัมภาษณ์

ใช้เวลานานเท่าไร
ยื่นขอไปราวต้นเดือนตุลาปีที่แล้ว ได้ใบว่าได้แล้ว วันนี้(ประมาณเก้าเดือนนะ ) จากนั้นอีกประมาณสามสิบวันก็เอาไปทำบัตรประชาชน หรือ พาสปอร์ตได้เลย

วันนี้ก็ตกใจเหมือนกันว่าเราไปสั่งของอะไรที่ไหน มีใบจากไปรษณีย์ให้ไปรับจดหมาย พร้อมให้นำเงินไป เจ็ดร้อยหกสิบฟรัง อ๋อ เป็นใบนี้ นี่เองก็ดีไป ก็จ่ายไป   ;D เหอ ได้สักที ที่นี่ไม่ต้องไม่ขอวีซ่าที่สถาทูตหละ สบาย  ;D

แชร์ประสบการณ์ค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์กะเพื่อน เพื่อน  ;D

pall

ขอแสดงความยินดีกับสาวสวิสคนใหม่จ้า :D
ขอบใจมากที่เข้ามาให้ความรู้ข้อมูลเกี่ยวกับการขอสัญชาติเป็นวิทยาทานแก่กัน

หวึ่งค่า

คุณบัวขาวคะ หลังจากจ่ายตังค์ไปแล้ว เขาส่งพาสสวิสมาให้ที่บ้านหรือว่าทางอำเภอเรียกไปรับอีกทีครั้ง
พอดีหวึ่งก็ไปจ่ายตังค์แล้ว และเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จดหมายตอบรับจากเบริน์บอกมาว่าตกลงคุณได้พาสสวิส แต่ไม่รู้ว่าเราจะไปรับที่ไหนนะคะ ยังไงช่วยบอกหน่อยนะคะ จขะได้รู้ว่าจะต้องทำยังไงต่อไปคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

BUAKAO

จ่ายตังค์แล้วก็รออีกสามสิบวัน แล้วเขาจะส่งใบมาอีกว่าได้สัญชาติอย่างเป็นทางการมาอีกใบ ที่นี้ก็เอาใบนี้ไปติดต่อทำบัตรประชาชน แล้วพาสปอร์ตที่เกมายเด่ค่ะ เรายังไม่ได้ทำบัตรประชาชนกับพาสเลยค่ะ ก็ว่าจะทำอาทิตย์นี้ค่ะ ก็ทำงานก่อน ถ้าว่างค่อยไปทำ  ::)

Jojo

รบกวนสอบถามคุณบัวขาวนะคะ อย่างโจ้แต่งงานครบ 6 ปีแล้ว (ครบตามหลักเกณฑ์การขอพาสสวิสที่ทางสถานฑูตสวิสแจ้งไว้)แต่ช่วง 6 ปีเราอยู่เมืองไทยค่ะ ไม่ทันจะได้ขอพาสสวิสที่เมืองไทยก็เดินทางย้ายกลับมาอยู่สวิสเสียก่อน ตอนนี้กำลังรอพาสเบอยู่ ถ้าโจ้สามารถสื่อสารภาษาเยอรมันได้แล้ว (คิดว่าน่าจะภายในปีหน้า)สามารถขอพาสสวิสเลยได้มั๊ยค่ะ หรือต้องใช้หลักเกณฑ์ตามที่คุณบัวขาวแนะนำไว้ข้างต้นค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

BUAKAO

คิดว่าได้ค่ะ เพราะพี่เขยเป็นคนฟิลิปปินส์ แต่งงานกับน้องสามีหกเจ็ดปีอยู่กันที่โน้น แล้วเขาพึ่งย้ายมาอยู่กันที่นี่ พี่เขยเดินเรื่องขอสัญชาติ ก็ใช้เวลาประมาณ เก้าเดือนเหมือนเราแล้วก็ได้เหมือนกันค่ะ  ;D

Jojo

ต้นข้าว

รบกวนสอบถามคุณบัวขาวอีกคนนะค่ะ คือต้นข้าวอยู่ที่ walliseiien ต้นข้าวแต่งงานกับสามีมาวันที่ 6 /12/08 ก้อเข้้าปีที่6 แต่ต้นข้าวได้ พาส C ไม่ทราบว่าต้นข้าวทำเรื่องขอขอพาสสวิสได้หรือเปล่า เพราะสามีบอกว่ากฏหมายใหม่ต้องรออีกเเต่ไม่แน่นใจว่านานเท่าไร เพราะสามีไม่มีเวลาโทรถามที่อำเภอ ต้นข้าวเลยไม่ทราบว่าเช่นไรกันแน่น ทำได้หรือไม่ได้ ช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณล่างหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

BUAKAO

เดินเรื่องได้เลยค่ะ ไปติดต่อขอแบบฟอร์มยื่นคำร้องที่เกมายเดนะค่ะ  ;D

plaalecocq

มีนัดสอบวันที่ 4 ตุลา ค่ะ ตื่นเต้นมาก ไม่รู้ว่าเค้าจะถามอะไรบ้างใครมีประสบการณ์ เล่าให้ฟังบ้างน่ะค่ะ รออยู่ค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ plaalecocq
ยังไงช่วย แชร์ประสบการณ์ในเว๊บบอร์ดนี้ด้วยนะคะ อยากทราบเหมือนกันค่ะว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
และก็อวยพรขอให้โชคดีนะคะ

หวึ่ง

มาร่วมแชร์ประสบการณ์คะ
ตอนที่หวึ่งไปสอบก็กลัวและกังวลมาก เพราะภาษาไม่ค่อยเก่ง อาศัยลูกมั่วอย่างเดียวเลย
พอถึงวันสอบ เขาก้ถามว่าชื่อคุณถูกต้องไหมที่อยู่ถูกไหม แล้วเขาก้จะถามฝ่ายสามีก็แบบว่าเจอกันยังไงที่ไหน แล้วคุณเคยไปเมืองไทยหรือยัง แล้วทำงานที่ไหน พูดง่ายๆคือชีวิตประจำวันของแต่ละคน พอถามหวึ่ง หวึ่งก็ตอบ เขาก็จะถามมาอยู่นี้คิดถึงบ้านไหม ทำงานหรือยังอยู่ไหน อยากได้สัญชาติสวิสทำไหม เรียนที่ไหนมาบ้าง เรียนถึงบทไหน A1 A2 B1 B2 เป็นไงเรียนยากไหม อยู่ที่นี้มีเพื่อนคนไทยเยอะไหม เพื่อนสวิสละมีไหม
ที่หวึ่งเจอ(อาจจะเพราะเจอคนง่ายหรือเปล่าไม่รู้)คำถามง่ายๆ ถามคำไหนให้ตอบคำนั้น และหวึ่งจะไม่ตอบแบบชักแม่นำทั้ง5มาตอบ ที่หวึ่งสังเกตุคล้ายกับว่าเขาจะสังเกตุเราด้วยว่าโกหกหรือเปล่าทำนองนั้นคะ (หวึ่งคิดไปเองหรือเปล่าไม่รู้นะ) พอตอนท้ายเขาก็จะบอกว่า เธอพูดภาษาดอร์ยก็ได้ ถึงไม่เก่งฉันก็ขอเป็นกำลังใจให้นะ ที่ฉันถามมาทั้งฉันคิดว่าคุณควรได้(หลังจากเดาแล้วเรียบร้อย)แต่ทั้งหมดมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับฉันนะ ทุกอย่างว่าคุณจะได้ไม่ได้อยู่ที่เบิร์นเขา ขอให้คุณโชคดี   :-*แค่นี้หวึ่งก็ปลื้มแล้วคะ
ทั้งหมดใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ประสบกาณร์ของหวึ่งก้มีแค่นี้คะ
หวึ่งขอให้ทุกคนที่จะไปขอ ขอให้โชคดีและได้กันทุกคนนะคะ

BUAKAO

ใช่ ค่ะ เขาจะถามแบบง่าย ง่าย ตำรวจก็หล่อ หุ หุ  ;D (ความเห็นส่วนตัว)

กับสามีนี่เป็นไง
ตั้งแต่เจอกันวันแรก รู้สึกยังไง วันนี้ก็รู้สึกอย่างงั้น (ตอบซะเวิอร์ไว้ก่อน หุ หุ)

ชอบสวิสไหม มีเพื่อนคนสวิสไหม
สวิสกุมดวงใจฉันเลยหละ  ... ตั้งแต่ปากซอยยั้นท้ายซอยรู้จักทุกคน (เอาเวิอร์ไว้อีกเหมือนกัน)

เป็นหนี้ภาษีเปล่า
ไม่มี ...

เคยเกี่ยวข้องกับการค้าบริการทางเพศไหม
ไม่เคย...และไม่เห็นด้วยเป็นอย่างแรง

ลูกพูดภาษาที่นี่ได้ไหม
ลูกพูดได้ ทั้งฝรั่งเศล และ เยอรมัน

ทำงานไหม
ทำค่ะ

ประชากรสวิสมีกี่คน  .... Bundesrat/in มีกี่คน Bundespräsident/in ชื่ออะไร.....อันนี้ไม่มีถาม  หุ หุ

kanidcha

สวัสดีค่ะทุกท่าน
ดิฉันแต่งงานครบ 5 ปีแล้วตั้งแต่ สิงหาคม (จดทะเบียนที่เมืองไทย) จะครบ 5 ปีที่อยู่สวิสเดือน มีนา ปีหน้า แต่ใบคำขอต่อจะมาประมาณมกราคม ดิฉันมีปัญหาคือ เดือนพฤศจิกายนนี้ ดิฉันจะขึ้นศาลแยกทางกับสามี แต่ไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไร ถ้าได้แยกกันดิฉันต้องการย้ายบ้านปีหน้า ในกรณีของดิฉัน ถ้าศาลตัดสินให้แยกกันอยู่แต่ยังไม่ได้หย่า จะได้พาสเซหรือเปล่า ถ้าได้พาสเซแล้วขอทำพาสปอร์ตทันที จะมีปัญหาได้หรือเปล่า  ดิฉันไม่ค้างภาษี ผ่อนให้เขาทุกเดือน มีลูก 2 คน เรียนป. 1 ลูกเป็นสัญชาติสวิส และ ไทย มีพาสปอร์ต มีบัตรประชาชนเรียบร้อย (ลูก) ใครมีประสบการณ์เช่นนี้เล่าให้ฟังหน่อยซิค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

plaalecocq

สวัสดีทุกคนค่ะ เย็นนี้แล้วจะไปสอบสัมภาษณ์ จะกลับมาเล่าให้ฟังค่ะ ปลาอยู่แถบฝรั่งเศส หวังว่า คงง่ายเหมือนกับเพื่อนๆน่ะค่ะ