จดทะเบียนสมรส..ลงทะเบียนบุตรนอกสมรส และ OFFICES รับแปลเอกสารในBangkok

Previous topic - Next topic

pall

ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศไทย
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0258.File.tmp/Ehe%20in%20THA_THA.pdf

ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตเซอร์แลนด์
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0257.File.tmp/Ehe%20in%20CH%20fuer%20THA_THA.pdf

ข้อแนะนำการจดทะเบียนอยู่ร่วมกันของบุคคลเพศเดียวกันในประเทศสวิตเซอร์แลนด์
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0259.File.tmp/Partnerschaft%20CH_THA.pdf

การลงทะเบียนบุตรนอกสมรสที่เกิดในประเทศไทยลงในทะเบียนที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0263.File.tmp/Geburt%20ausserehelich%20THA_T.pdf

TRANSLATION OFFICES IN BANGKOK
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0283.File.tmp/Translation%20offices_en.pdf

http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0264.File.tmp/Translation_offices_en.pdf

http://www.eda.admin.ch/eda/de/home/reps/asia/vtha/ref_livfor/livtha/civil.html

ดาวน์โหลดฟอร์มวีซ่า(Visumsantragsformular)Visa application for Switzerland (Visumantrag für die Schweiz)
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/bgr.Par.0011.File.tmp/visumantrag08_a.pdf

สุทธิกานต์

ได้ความรู้มากเลยค่ะป้าพอลขอให้ได้บุญกุศลเยอะๆเน้อ

Yaii

สวัสดีค่ะ จากสมาชิกใหม่ล่าสุดนะคะ

พอดีกำลังจะแต่งงานกับแฟนซึ่งเป็นชาวสวิส และทำธุรกิจในประเทศไทยค่ะ  หลังจากแต่งงานแล้วก็จะอยู่ที่เมืองไทยกับครอบครัวค่ะ
มีคำถามรบกวนสอบถามจากเพื่อนๆ พี่ๆ กรุณาแนะนำด้วยนะคะ

เรื่องการจดทะเบียนสมรสค่ะ วางแผนจะจดในเดือนพย. ที่จะถึงนี้ค่ะ และ ได้เช็คข้อมูลมาบ้างว่าต้องใช้เอกสารใดบ้าง ก็เลยคิดว่าจะพยายามเตรียมกันเอง และใช้บริการจากสถาบันแปลภาษาที่ได้รับการรับรอง (ตามลิงค์ที่ป้าพอลแนะนำค่ะ)

อยากทราบว่า หลังจากจดทะเบียนแล้ว หมายถึงเราต้องเปลี่ยนสัญชาติไปเป็นชาวสวิส เลย หรือสามารถถือ 2สัญชาติได้คะ
หลังจากนี้แล้ว จะสามารถซื้อ หรือถือครองทรัพย์สินได้สิทธิ์เท่าเทียมกับคนไทย หรือ เท่ากับคนต่างด้าวคะ

ถ้าเพื่อนๆพี่ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ หรือมีข้อมูล ขั้นตอนต่างๆ สำหรับการจดทะเบียน. . . เช่นแนะนำ อำเภอที่จดทะเบียน (กทม หรือ ปริมณฑล)ให้บริการ และ friendly  :)
ที่รับแปลเอกสาร รวมถึงล่าม ที่สามารถเป็นพยานในวันจดทะเบียนค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ และดีใจที่ได้มาเป็นสมาชิก ค่ะ

Yaii

Jungfrau

การถือสัญชาติ
ชาวต่างชาติที่แต่งงานกับคนสวิสที่พำนักหรือเคยอาศัยอยู่นอกประเทศสวิสจะได้รับผ่อนปรนให้ได้รับผ่อนปรนให้ได้สิทธิในฐานะพลเมืองสวิสหากอยู่กินฉันท์สามี-ภรรยา กันเป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 ปีและยังติดต่อกับประเทศสวิสอยู่ป็นประจำ

ดังนั้นจึงสรุปได้ว่าถึงแม้คุณแต่งงานจดทะเบียนกับสามีชาวสวิส คุณยังไม่สามารถเปลี่ยนสัญชาติสวิสได้
คุณต้องอยู่กินฉันท์สามี-ภรรยา กันเป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 ปีและยังติดต่อกับประเทศสวิสอยู่ป็นประจำ
หลังจากนั้นคุณจึงทำเรื่องยื่นคำร้องขอสัญชาติสวิสได้

การสมรสระหว่างสวิส-ไทย
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,65.0.html

การจดทะเบียนสมรสไทยกับคนสัญชาติสวิสที่อำเภอในประเทศไทย
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,68.0.html

"..Scheint die Sonne noch so schön, Einmal muss sie untergehn.."

Yaii

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ตอนนี้ก็จะพยายามเตรียมเอกสารให้ครบถ้วน และเอกสารที่ทางแฟนกำลังรออยู่ หวังว่าคงได้ครบถูกต้อง และทันเวลาค่ะ  ;)

angkanarak

ทำวีซ่าไม่ผ่านค่ะ ที่สถานทูตสวิตค่ะ ไม่ผ่าน สองครั้งเลย และก้อทำอีกที่สถานทูตเยอรมันคราวนี้ทำวีซ่าเยี่ยมน้าสาวที่เยอรมัน เซ็งมากๆค่ะ คิดถึงแฟนก้อคิดถึง ตอนนี้ก้อไม่รู้จาทำไงแล้วค่ะ ไม่รู้จาทำวีซ่าอะไรอีก สับสนไปหมด ใครรู้ช่วยตอบทีน่ะค่ะ

Yaii

สวัสดีอีกครั้งนะคะ

หลังจากได้ข้อมูลจากป้าพอลและทุกคนแล้ว ก็จัดเตรียมเอกสารต่างๆ เพื่อไปยื่นกับสถานฑูตเมื่อต้นเดือนตค. นี้ค่ะ ได้ Marriage application มาเรียบร้อยแล้ว :D

เอกสารที่เตรียมไป ตามที่ได้รับคำแนะนำมา ไม่มีปัญหาเลยค่ะ (ยกเว้นพาสปอร์ต เผอิญกำลังรอวีซ่าจากสถานฑูตอิตาลี่ เลยใช้ บัตรประชาชนแทน แต่ต้องนำไปแปลด้วยนะคะ)
ส่วนของแฟน ทางสถานฑูตเขาขอเอกสารเกี่ยวกับในรับรองเงินเดือน (เขามี Work Permit)ซึ่งไม่ได้เตรียมไปค่ะ แต่พอดีเขามีธุรกิจของตัวเอง และติดตรายางของบริษัทไปด้วย ก็เลยผ่านได้ (และเขาลงทะเบียนสมาชิกกับสถานฑูตเรียบร้อยแล้วค่ะ)

มีข้อสงสัยรบกวนถามอีกค่ะ เกี่ยวกับเอกสารที่ต้องใช้ในการจดทะเบียนสมรส
เดือนหน้าจะไปจดทะเบียนสมรสแล้วค่ะ คิดว่าจะไปที่อ. บางรัก เพราะคิดว่าน่าจะสะดวกที่สุด จึงรบกวนสอบถามว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ
ตอนนี้มี Marriage Application ซึ่งนำไปแปลเป็นไทย และประทับตราที่กงสุลเรียบร้อยแล้วค่ะ
นอกจากนี้ทางดิฉัน และแฟน ต้องเตรียมเอกสารอะไรอีกบ้างคะ (ของแฟนต้องใช้ใบรับรองโสด และต้องแปลด้วยรึเปล่าคะ)

ขอขอบคุณทุกๆคนมากนะคะ

Yaii

Jojo

สวัสดีค่ะ

โจ้ก็ไปจดที่อำเภอบางรักค่ะ สะดวกรวดเร็วดีค่ะ ตอนแรกโจ้ไปที่อำเภอคลองสานซึ่งใกล้บ้านตัวเองแต่กลับต้องนั่งรอเป็นชั่วโมงแล้วได้คำตอบว่าจดทะเบียนสมรสให้ไม่ได้ ก็เลยลองข้ามเรือไปฝั่งบางรัก ที่อำเภอบางรักเค้าจัดการทุกอย่างให้เรียบร้อยแบบไม่ต้องบอกเลยค่ะว่าทางสถานฑูตเค้าต้องการเอกสารอะไรบ้าง ดีแล้วค่ะที่ไปที่นั่น ชื่อก็เป็นมงคลดีด้วยค่ะ.. :D

ตอนโจ้จดโจ้นำแค่เอกสารจากสถานฑูตที่แปลเป็นไทยและประทับตราแล้วไปอย่างเดียวค่ะ และก็บัตรประชาชนกับพาสปอร์ตของสามี เพราะเอกสารที่สถานฑูตให้มานั้นเป็นเอกสารที่เค้ารับรองให้เราจดทะเบียนสมรสกันได้แล้วค่ะ

ทางอำเภอเค้าจะให้ใบสำคัญการสมรสที่เป็นกรอบรูปหัวใจมา 2 ใบ (แบ่งกันคนละใบกับสามีนะคะ) และก็สำเนาทะเบียนสมรส ซึ่งเค้าจะถ่ายเอกสารจากสมุดทะเบียนสมรสของทางอำเภอ ในเอกสารนี้ก็จะมีรายละเอียดต่าง ๆ ของเราและของสามี พร้อมทั้งลงบันทึกว่ามีเอกสารรับรองจากสถานฑูตสวิตเซอร์แลนด์ให้ทั้งสองคนจดทะเบียนสมรสกันได้ พร้อมกับประทับตรารับรองสำเนาถูกต้องจากทางอำเภอ (ควรขอไว้ซัก 2 ชุด)เอกสารแผ่นนี้ล่ะคะที่เราต้องนำกลับไปให้ทางสถานฑูตเพื่อแจ้งเค้าว่าเราได้จดทะเบียนสมรสกันแล้ว เพื่อให้ทางสถานฑูตส่งข้อมูลไปทางสวิตเซอร์แลนด์  ซึ่งเวลาเราไปขอวีซ่าแบบท่องเที่ยวน่ะง่ายมากเลยขอวันนี้วันรุ่งขึ้นได้ และก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วย

แต่ยังไงก็ลองสอบถามกับทางอำเภอเพิ่มเติมก่อนก็ได้นะคะ บางทีเค้าอาจจะเปลี่ยนแปลงกฎระเบียบใหม่ เพราะโจ้จดเมื่อเจ็ดปีที่แล้วนะคะ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Yaii

ต้องขอบคุณคุณโจ้สำหรับข้อมูลและคำแนะนำมากๆนะคะ ตอนนี้เอกสารเตรียมไว้พร้อมแล้วค่ะ และจะลองโทรไปเช็คกับทางอำเภออีกครั้งตามคำแนะนำนะคะ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมเดี๋ยวจะกลับมาอัพเดทอีกครั้งนะคะ

Yaii ;)

pall

สวัสดีค่ะ คุณYaii
ขอบคุณมากค่ะและจะรอข้อมูลอัพเดทใหม่นะคะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับน้ำใจที่จะเข้ามาให้ข้อมุลเป็นวิทยาทานแก่กัน

Yaii

สวัสดีป้าพอลและเพื่อนๆนะคะ

มาอัพเดท และเล่าสู่กันฟัง. . . หลังจากที่เอกสารเตรียมเรียบร้อยก็นัดวัน (ดี) ไปจดทะเบียน เมื่อวันที่ 11 ที่ผ่านมา. . เลือกไปที่เขตบางรักค่ะ เพราะได้รับการแนะนำมาบ้างว่าที่นั่นมาคู่สมรสต่างชาติมาจดเยอะ น่าจะสะดวกสำหรับเรา
ไปถึงเช้า คนเยอะมากๆค่ะ ก็เป็นคู่สาวไทยกะหนุ่มต่างชาติ (ต่างกันไป) ก็ไปเจอเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสาร 2 รอบและให้เราไปถ่ายเอกสารเพิ่ม คือหนังสือรับรองจากสถานฑูตสวิส บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน และของแฟนก็มีพาสปอร์ต(ของแฟนถือ 2ใบคือ สวิสกะเยอรมัน) และ workpermit เจ้าหน้าที่ก็เช็คอีกรอบ โอเค ครบถ้วน ได้บัตรคิวมา เจ้าหน้าที่ท่านนั้นก้ตามมาเสนอบริการแปลเอกสาร คร. 2 พร้อมรับรองจากกงศุล ใบละ1600. . ตอนนั้นไม่ทราบอะไรเลยว่าทำไมต้องแปล แต่คิดว่าเจ้าหน้าที่เขาต้องรู้มากกว่าเราก็ตัดสินใจตกลงไป (รับปากเขาไป แต่ยังไม่ได้จ่ายเงิน เพราะยังไม่ได้เอกสาร)และถ้าต้องใช้ยื่น 2 สถานฑุต ก็ 4 ชุดx 1600 บาทค่ะ

ระหว่างรอก็ยังใจเย็น ถ่ายรูปรอ แต่ผ่านไป 2 ชม. เริ่มงงว่าทำไม่คิวเราไม่เรียกสักที แต่จะเห็นบางคู่ไม่มีคิว แต่เจ้าหน้าที่กวักมือเรียกไป และบางคู่มี service agent มาทำให้
จนเกือบเที่ยงแล้ว เห็นนายทะเบียนด้านใน หน้าบูดๆ(คนเดียวที่รับรอง และเซ้นต์ในทะเบียนสมรส)เขาคงจะเหนื่อยและหิว และรับโทรศัพท์(คงเป็นสายที่ทำให้หงุดหงิดแน่ๆ)

สักพักก็มีพนักงานชายหน้าบึ้งๆ ถือเอกสารเรามา แล้วก็โยนลงโต๊ะเจ้าหน้าที่อีกคน แล้วบอกว่าคู่นี้ฝ่ายชายเอกสารไม่ผ่าน ดิฉันซึ่งยืนรออยู่ห่างไม่เกินเมตร ก็เลยสอบถามเขาอย่างสุภาพ แบบว่า ขอโทษนะคะ ขออธิบายหน่อย (คือจะบอกว่าเอกสารที่โยนมันของคู่ดิฉัน น่าจะเรียกถามสักหน่อย) พนักงานคนนั้นไม่มองหน้าดิฉัน แต่กลับบอกกับเพื่อนเขา ว่าฝ่ายชายถือพาสปอร์ต 2 ใบไม่ได้ ดิฉันเลยบอกเขาว่า อยากให้ช่วยอธิบายหน่อย เขาก็สะบัดก้นไป ทิ้งเอกสารไว้ที่โต๊ะเจ้าหน้าที่อีกคน แฟนก็เลยถามเขาๆไม่ตอบ ไม่พูด และให้เอาเอกสารไปทิ้งที่โต๊ะนายทะเบียน. . .
สักพักนายทะเบียนก็เรียกคู่ดิฉันเข้าไป (ทั้งๆที่เขายังมีอีกคู่นั่งรออยู่ที่โต๊ะ) และบอกว่าเอกสารแฟนที่มีไม่สามารถจดทะเบียนได้ เพราะเขามี 2พาสปอร์ต แต่ไม่มีเอกสารยืนยันว่าเป็นบุคคลคนเดียวกัน!
เอกสารที่ว่านี้คืออะไรคะ และใครเป็นคนออก. . . เขาไม่ตอบ ไม่มองหน้า แฟนก็ถามเพราะฟังไม่เข้าใจ ก็แปลให้เขาฟัง เขาก็เลยอธิบาย ไปเป็นภาษาอังกฤษว่า สถานฑูตสวิสก็จะรับรองเขาว่าเป็นสัญชาติสวิส เช่นเดียวกัน ทางเยอรมันก็รับรองเขาว่าเป็นเยอรมัน แต่ไม่สามารรับรองแทนอีกสถานฑูตนึงได้ ว่าคนนี้ถือ 2 สัญชาติ . . นายทะเบียนคนนั้นแย่มากค่ะ ยกมือขึ้นแบบว่าไม่ฟัง (หรือฟังไม่ออก) ไม่มีเวลา บอกว่าไปให้สถานฑูตสวิส ที่เราไปขอ Marriage application ให้ออก (อันนี้ขอบอกเลยนะคะว่าดิฉันกับแฟนได้สอบถามมาเรียบร้อยแล้วว่าไม่มีปัญหา เพราะแฟนเขาใช้พาสปอร์ตเยอรมันในการเข้าประเทศครั้งแรกเมื่อ 3 ปีที่แล้ว และได้วีซ่า Non-B มาในพาสปอร์ตเยอรมัน แต่การจดทะเบียนสมรสแฟนอยากใช้ในสัญชาติสวิส เพราะเขาเกิดที่สวิส ครอบครัวก็อยู่ที่นั้น จึงสะดวกในการขอเอกสารต่างๆค่ะ . . . เจ้าหน้าที่สถานฑูตบอกเราเพียงอย่าลืมเอาไปแสดงให้ครบพร้อมสำเนาค่ะ)หนังสือรับรองว่าแฟนเป็นบุคคลคนเดียวกัน ถ้าหาไม่ได้ก็ช่วยไม่ได้!
ดิฉันก็ขอร้องว่าช่วยหน่อยนะคะ ขอดูตัวอย่าง ขอทราบว่าเอกสารนั้นเป็นอย่างไร เพราะโทรไปสถาฑูต เขาก็บอกไม่มีการออกเอกสารลักษณะนี้
เขาไม่สนใจ บอกว่ากฏระเบียบราชการเป็นแบบนี้ ถ้าไม่มี ก็ช่วยไม่ได้

จากนั้นเหมือนใจสลายค่ะ ทำอะไรไม่ถูก

Yaii

ต่อนะคะ

ดิฉันกะแฟนทำอะไรไม่ถูก ได้แต่เสียใจและน้อยใจว่า เรา2 คนตั้งใจมาจดทะเบียนด้วยความรัก และเลือกวันนี้เป็นวันสำคัญของเรา แฟนก็เตรียมแหวนมาทุกอย่างจะมาจบเพราะเราไม่มีเอกสารนี้ แล้วต่อไปจะทำอย่างไร. .

ดิฉันตัดสินใจขอลองอีกครั้งเลยนั่งแท็กซี่ไปกันที่เขตปทุมวัน เที่ยงเศษ เข้าไปเจอเจ้าหน้าที่กำลังจะไปทานข้าวกัน แต่น่ารักมากๆค่ะ พี่เขาให้กรอกเอกสารและช่วยเช็คเอกสารล่วงหน้าและขอไปทานข้าวกัน ระหว่างนั้นเราก้เริ่มมีความหวัง เพราะพี่ๆดูอัธยาศัยดี และยังอาสาช่วยแปลให้นะคะ (มาทราบภายหลังว่าพี่ท่านนั้นเป็นนายทะเบียนของเขตค่ะ)  ก็เลยโทรตามเพื่อนและน้องมาเป็นพยานให้
ยังไม่บ่ายโมง ทุกท่านก็รีบกลับมา และให้เราเข้าไปตรวจเอกสารได้เลย เพราะมีอีก 2 คู่เขามารออยู่ ทางพี่ๆ เขาก็เลยไม่อยากให้เรารอนาน
พอตรวจเอกสารพี่เขาก็ถามเรื่องมีพาสปอร์ต 2 ใบ แฟนก็อธิบาย พี่เขาก็ฟังและเข้าใจอย่างง่ายดายเลยค่ะ แค่ขอให้เราถ่ายเอกสารมาแนบให้ครบถ้วนก็ไม่มีปัญหา ไม่เกิน 20 นาที เราก็ได้ทะเบียนสมรสกรอบสีสวยมา. . . ดีใจจนน้ำตาไหลเลยค่ะ
ยังแซวกันเลยว่าเรารู้สึกขนาดนี้ คงเพราะเจออุปสรรคมาก่อน พอผ่านสำเร็จ มันก้ดีใจสุดๆ

เย้ๆๆๆ

Yaii

สุดท้ายแล้วนะคะ

จากที่ได้มีประสบการณ์ไปมาแล้วทั้ง 2เขต . . . เขตบางรักค่อนข้างแออัดและทุดโทรมค่ะสวยหย่อยตรงมุมถ่ายรูป แต่อย่าใช้มุมกล้องกว้างนะคะ มันจะเลยไปติดตู้เอกสารเก่าๆ และมุมไม่ค่อยสวยสักเท่าไร คิดว่าเขาน่าจะปรับปรุงนะคะ ทั้งเรื่องคนและสถานที่ เพราะยังงัยก็เป็นเขตยอดนิยมอยู่แล้ว . . ให้สมชื่อ
พนักงานที่ทำเรื่องทะเบียนสมรส เจอแต่เรื่องดีๆ อย่าอารมณ์เสีย หน้าบึ้งนะคะ  และควรแยกกะจดทะเบียนหย่าด้วยจะดีมาก (อยู่ในที่เดียวกันมั๊งคะ เจ้าหน้าที่เลยทำงานหลายอย่างหงุดหงิด)

เขตปทุมวันบรรยากาศดีกว่าค่ะ คนก็น้อยกว่า มีที่นั่งรอสบาย เจ้าหน้าที่น่ารัก ชื่อก็ดี

อีกอย่างที่ดีใจมากๆ เพราะมาทราบทีหลัง หรือว่าเพิ่งนึกได้ เพราะคุณแม่บอกว่าพ่อกะแม่ก็จดทะเบียนกันที่เขตนี่นะ ดิฉันก็เกิดที่นี่ด้วยค่ะ  :D
Happy Ending . . . รอวันจัดงานอีกครั้ง ต้นปีหน้าค่ะ

ขอบคุณทุกคนนะคะ และต้องขอโทษที่ใช้เนื้อที่เยอะมากนะคะ พอดีอยากเล่าสู่กันฟังค่ะ เผื่อจะเป็นข้อมูลให้กับเพื่อนท่านอื่นได้บ้าง :)

Yaii

pall

สวัสดีค่ะ คุณYaii
ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาเขียนเล่าการจดทะเบียนสมรสที่ผ่านอุปสรรคพอสมควรแต่ก็สามารถแก้ปัญหาได้อย่างฉับพลัน
ทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างผ่านไปได้  ขอแสดงความยินดีที่ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีแบบHappy Ending
และขอให้การเข้ามาใช้ชีวิตคู่ที่นี่จงมีความสุขมากๆนะคะ

Fon2008

สวัสดีค่ะ คุณ Yaii และ สวัสดีค่ะ ป้าพอล

ได้อ่านเรื่องของคุณ Yaii แล้ว รู้สึกซึ้งค่ะถึงการฝ่าฟันอุปสรรค แม้ว่าจะเสร็จสิ้นภายในวันเดียว แต่ก็คงเป็นความรู้สึก
ที่ยิ่งใหญ่เพราะเป็นวันที่สำคัญมากๆของชีวิตอีกวันหนึ่งค่ะ ดีใจด้วยนะคะที่สามารถผ่านพ้นอุปสรรคนี้ไปได้ อานุภาพของ
ความรักที่จริงใจต่อกันย่อมทำให้เราฝ่าฟันอุปสรรคไปได้ค่ะ  :D

ยังรู้สึกตื่นเต้นไปด้วยอยู่เลยค่ะหลังอ่านจบ (ประมาณว่ายังไม่ถึงคิวตัวเองค่ะ เลยตื่นเต้นกับชาวบ้านไปก่อน  ;D)

ดีใจค่ะที่คุณ Yaii มาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนท่านอื่นๆได้รับรู้  และก็ขออวยพรให้มีความสุขมากๆกับชีวิตคู่ค่ะ

ฝน ค่ะ