มีรายละเอียดการขอวีซ่าแต่งงานให้ดูจ้า

Previous topic - Next topic

เอ๋

สวัสดีเพื่อนๆทุกคน
 หลังจากที่ได้ไปสวิส ทำให้ชอบที่สวิสมาก ที่สำคัญได้อยู่กับคนที่เรารัก และครอบครัวของแฟน ก็ดีกับเอ๋มาก
 จากการเดินเรื่องแบบวีซ่าเยี่ยมญาติ ก็ไม่มีอะไรมีปัญหา อาจจะเป็นเพราะว่า เอ๋สามารถหาเอกสารประกอบว่าเอ๋เคยทำงานที่ไหนมาก่อน ถึงแม้ว่าเอ๋จะลาออกแล้วก็เถอะ แต่เอ๋ยื่นสลิปเงินเดือน เดือนสุดท้ายที่เอ๋รับให้ทางสถานทูต หลังจากนั้นเอ๋ก็ได้วีซ่า โดยง่ายดาย
 ตอนนี้เตรียมเอกสารขอวีซ่าแต่งงาน ได้โทรถามเจ้าหน้าที่ถึงข้อมล ทางเจ้าหน้าที่ (ผู้ชายตัวขาวๆ หน้าตายังหนุ่มอยู่)โทรมาบอกให้แฟ๊ซเอกสารทั้งหมดที่มีให้เค้าดู แล้วเค้าก็จะบอกว่า ใช้ได้ หรือไม่ จนสามารถเอาไปแปลภาษาได้ (ของเอ๋ภาษาเยอรมันค่ะ) แต่กว่าจะได้เอ๋ก็เหนื่อยเอาการ เพราะเอ๋ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องใบเกิด  
 เจ้าหน้าที่คนนี้ยังใจดี ส่งแฟ๊ซตัวเอกสารที่เอ๋ต้องส่งให้แฟนเอ๋กรอก เพื่อส่งกลับเพื่อมายื่นที่สถานทูตพร้อมกับเอกสารของเรา โดยวันจันทร์นี้ สามารถนำเอกสารที่เรียบร้อยทั้งหมดมายื่นที่สถาทูต ซึ่งเอกสารทั้งหมดมีดังต่อไปนี้นะคะ วีซ่าแต่งงาน
 1. สำเนาทะเบียนบ้าน ที่อาศัยนานไม่ต่ำกว่า 6 เดือน (พร้อมต้องโชว์ตัวจริงให้เจ้าหน้าที่ดูในวันที่ยื่นเอกสาร)
 2. Passtport พร้อมสำเนาด้วย
 3. หนังสือรับรองโสด (ขอย้ำ ต้องระบุชื่อและนามสกุลของพ่อและแม่ในหนังสือด้วย) ที่ต้องบอกเพราะว่า ตัวเองไปทำที่เขตห้วยขวาง แบบฟอร์มของกระทรวงมหาดไทยไม่ได้ระบุชื่อพ่อแม่ด้วย เจ้าหน้าที่ที่สถานทูตเลยให้ตัวอย่างที่ถูกต้อง เอ๋เลยต้องไปแก้ใหม่ที่อำเภอซะยุ่งยากเลย แต่ที่เขตก็ทำให้ น่ารักมาก
 4. สูติบัตร ถ้าไม่สามารถคัดสำเนาใบเกิดได้ ให้ขอหนังสือรับรองสถานที่เกิด และต้องทำให้ชื่อและนามสกุลของพ่อและแม่ ตรงกับเอกสารรับรองโสดด้วยนะคะ ไม่งั้นต้องไปแก้ให้เหมือนจนได้
 5. ใบรับรองความประพฤติ (อันนี้ขอไว้ก่อน เพราะใช้ตอนที่ต้องมาอยู่ที่สวิส เพราะที่สวิสเค้าต้องการเอกสารนี้) เอกสารนี้เป็นเอกสารที่ทำง่ายมาก และสบายใจที่สุด เพราะเจ้าหน้าที่ ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติน่ารักและบริการประทับใจทุกคนเลย ถ้าไปรถไฟฟ้า ให้ลงสถานีสยาม แล้วออกทางประตู 5 หรือ 6 แล้วเดินตามสะพานลอย ข้ามถนนอังลีนุนัง แล้วลงเดินอีกนิด ก็ถึงประตูทางเข้าแล้ว โดย จะต้องแลกบัตรก่อนเข้าอาคาร อยู่อาคาร 24 ชั้นแรกเลย
 อยากแนะนำสถานที่แปลด้วย เอ๋ไม่แน่ใจว่า เพื่อนๆได้ราคาถูกกว่านี้รึเปล่า เพราะเอ๋ได้ราคา หน้าละ 700 บาท และเป็นร้านที่สถานทูตการันตีด้วย เบอร์โทรนะคะ 02 6520775-6 (เฉพาะช่วงบ่ายนะเพราะอาจารย์ติดสอน) มือถือ 089 1471552
 7. สุดท้าย ก็แบบฟอร์มที่กรอกเรียบร้อยแล้ว 3 ชุดค่ะ
 ปล. ในกรณีที่ผู้ยื่นวีซ่าแต่งงานยังเป็นโสด ไม่ต้องไปขอรับรองสำเนาที่กระทรวงการต่างประเทศ เพราะเอกสารที่เป็นของราชการที่มีตราประทับสีแดงก็ใช้ได้แล้ว แต่สำหรับคนที่ไม่โสดเอ๋ไม่แน่ใจ แต่เจ้าหน้าที่คงจะระบุเองว่าต้องทำเช่นไรนะคะ
 วันจันทร์นี้ก็มาลุ้นกันว่าผลจะออกมาเป็นยังงัยนะ
 ขอเอาใจช่วยทุกคนด้วยนะคะที่กำลังเดินเรื่อง
 เอ๋

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0259 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เอ๋

วันนี้เอ๋ไปยื่นเอกสารทั้งหมดที่สถานทูตสวิสแล้วค่ะ เอกสารเอ๋มีครบเรียบร้อยดี และจ่ายค่าชำระ 7,620 บาท เจ้าหน้าที่บอกว่าให้รอคำตอบ ภายใน 2 เดือน โดยให้แฟนเราทางสวิส โทรเช็คกับสถานทูตที่นั้นว่า วีซ่าเรียบร้อยรึยัง ถ้าได้ เอ๋ก็สามารถไปรับวีซ่าที่สถานทูตสวิส แล้วหลังจากที่เอ๋เดินทางไปสวิส ต้องไปทำเรื่องจดทะเบียนสมรสที่นู้น แล้วนำเอกสารสมรสไปที่สถานทูตไทยในประเทศสวิส เพื่อให้เค้าแปลและรับรองเอกสาร (นี่แหล่ะมั้งที่เค้าว่าแพง เพราะค่าแปลที่นั้นหน้าประมาณ 3000 เห็นจะได้) ทำอย่างนี้เพื่อนำเอกสารสมรส กลับมาทำยื่นเรื่องเปลี่ยนแปลงที่ไทย เพื่อเปลี่ยนนามสกุล บัตรประชาชน พาสปอร์ต เพราะเจ้าหน้าที่แนะนำว่า ทำไว้ตั้งแต่เนินๆจะง่ายและถูกกว่า รวมทั้งเปลี่ยนนามสกุลด้วย ถ้าตกลงปลงใจจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลแฟน ก็ควรจะทำตอนนี้ เพราะถ้าทำในอนาคตข้างหน้า อาจจะต้องเสียเงินเป็นหมื่น หมายถึง ถ้ายังไม่แน่ใจแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย แล้วอยู่ๆวันหนึ่ง อยากเปลี่ยนขึ้นมา นั้นแหล่ะ จะทำให้มีค่าใช้จ่ายที่แพง
 ทั้งหมดก็มีแค่นี้แหล่ะคะ  คิดว่าไม่มีอะไรยุ่งยาก แค่เอกสารของเราที่ต้องเตรียม ซึ่งในกรณีเอ๋ค่อนข้างมีปัญหาที่ใบเกิด กับใบรับรองโสด
 ทีนี้ก็รอดูว่า จะได้รับวีซ่าเมื่อไหร่ เพราะหลังจากนั้น เอ๋ต้องเดินเรื่องขอวีซ่าเชงเก้นด้วย เพราะเผื่อไปเทียวในประเทศเพื่อนบ้าน

เอาใจช่วยทุกๆคนนะ
 เอ๋

แอน

อยากทราบว่าวันไปยื่นเค้าสัมภาษณ์อะไรบ้างค่ะ

แอน

ทราบมาว่าต้องเตรียมเอกสาร การติดต่อระหว่างเรากะแฟนด้วยไหมค่ะ แล้วต้องแปลไหมค่ะ
 พอดีว่าแอน เตรียมเอกสารอยู่น่ะค่ะ เตรียมตัวยื่นค่ะ..

เอ๋

เรื่องของการสัมภาษณ์ เอ๋ให้ข้อมูลได้แค่ ตอนที่เอ๋ขอวีซ่าเยี่ยมญาติ (ตอนที่เอ๋ไปครั้งแรก) มีสัมภาษณ์ค่ะ ก็น้องผู้ชายหน้าขาวๆ เค้าสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ ว่าไปทำไม ตรงนี้เอ๋ไม่มีปัญหาอะไร เพราะพูดภาษาอังกฤษได้ และก็บอกเค้าประมาณว่า เค้าอยากให้ไปรู้จักสวิส เพื่อจะได้รู้ว่าอยู่ที่นั้นได้รึเปล่า ประมาณนั้น
 ส่วนวีซ่าแต่งงาน เอ๋ไม่แน่ใจว่ามีสัมภาษณ์มั้ย เพราะ เจ้าหน้าที่บอกแค่ว่า ถ้าเรื่องเรียบร้อย โดยทางแฟนเราติดต่อกับทางสวิสแล้วบอกเราว่าได้รับวีซ่าแล้ว นั้นแหล่ะ เอ๋ถึงไปสถานทูตสวิส เพื่อไปขอรับวีซ่า แต่ถ้ามีสัมภาษณ์ เอ๋ก็จะบอกความจริง ว่าเอ๋รักแฟน แล้วก็อยากแต่งงาน ก็คงเท่านั้น เราไม่ได้ไปทำความผิดอะไร แค่บอกความจริงว่าทำไมเราต้องไปอยู่สวิส
 ส่วนเรื่องเตรียมเอกสาร คุณแอน ช่วยอ่านข้อความของเอ๋ทั้งสองข้อความ อีกทีได้มั้ยคะ เพราะเอ๋คิดว่า มีข้อมูลทุกอย่างที่เจ้าหน้าที่ต้องการ และตอนนี้เอ๋ก็รอแค่ เจ้าหน้าที่ที่ไทยส่งเอกสารเอ๋ทั้งหมดไปที่สวิส และรอรับวีซ่า ดังนี้เอกสารนอกเหนือจากที่เอ๋บอก ไม่ต้องเตรียมค่ะ
 เอาใจช่วยนะคะ

เอ๋

อ้อ!! ลืมบอกนิดนึ่ง ที่เมื่อวานเอ๋ไปยื่นเอกสารทั้งหมด พอชำระเงินแล้ว เจ้าหน้าก็มีถามเกี่ยวกับสถานภาพการสมรส ว่าเคยสมรสรึเปล่า เพื่อกรอกลงในเอกสารที่เจ้าหน้าที่มี เพราะมันเป็นภาษาเยอรมัน
 ซึ่งเอ๋ไม่แน่ใจว่า นี่เรียกว่าการสัมภาษณ์รึเปล่า แต่ก็ไม่มีอะไรยาก เพราะก็ตอบความจริงไป แล้วเค้าก็ให้ตัวภาษาไทยไว้ให้เราอ่านค่ะ

แอน

ขอบคุณค่ะคุณ เอ๋
 ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ ขอบคุณจิงๆค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณแอน
 ขอเอาใจช่วยนะคะ

สวัสดีค่ะคุณเอ๋
 ขอบคุณอย่างมากเลยค่ะสำหรับข้อมูลประสบการณ์ที่มีประโยชน์
 อย่สงมากที่นำมาถ่ายทอดเป็นวิทยาทานแก่กัน
 ขอให้มีความสุขกับการเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่นี่นะคะ

แนน

อยากถามคุณเอ๋ อยากได้ตัวอย่างใบรับรองโสดคะ ช่วยบอกได้ไหมคะหรือส่งตัวอยางมาทางเมลได้ไม่คะ lek06s@yahoo.com

แอน

สวัสดีค่ะ
 คือแอนได้ยื่นวีซ่าไปแล้วค่ะ เมื่อวันที่ 10 ตุลา ค่ะ ทางสถานทูตบอกให้รอ 2 เดือนแล้วให้แฟนเราไปถามที่อำเภอที่สวิส
 แต่ตอนนี้ แฟนแอนบอกว่า เค้าได้ไปคุยกะเจ้าหน้าที่ ของอำเภอแล้วค่ะ แล้วทางอำเภอเค้าก็ให้เอกสารกะแฟนแอนมา1 แผ่นค่ะ เป็นภาษาเยอรมันค่ะ แล้วเค้าบอกว่าให้นำเอกสารนี้ แล้วมาถามที่สถานฑูตสวิส ที่ไทยค่ะ
 แอนเลยอยากทราบว่า ในกรณีอย่างนี้ เรามีสิทธิ์จะได้วีซ่าเลยหรือป่าวค่ะ หรือว่าเราต้องรอ ให้ถึง 2 เดือนก่อนค่ะ (ไม่แน่ใจค่ะ กลัวจะมีปัญหาค่ะ)
 ถ้าใครทราบ ช่วยแนะนำแอนด้วยนะค่ะ
 ขอบคุณค่ะ

na

ใครทราบเรื่องการขอวีซ่ามาท่องเที่ยว ของเด็กที่มีอายุ สิบห้าปี โดยทางญาติที่เป็นน้าเชิญไปเที่ยวว่าต้องมีเอกสารอะไรบ้าง และทำวีซ่าอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ลักษณา

สวัสดีค่ะ คุณเอ๋
 ***** 3. หนังสือรับรองโสด (ขอย้ำ ต้องระบุชื่อและนามสกุลของพ่อและแม่ในหนังสือด้วย) ที่ต้องบอกเพราะว่า ตัวเองไปทำที่เขตห้วยขวาง แบบฟอร์มของกระทรวงมหาดไทยไม่ได้ระบุชื่อพ่อแม่ด้วย เจ้าหน้าที่ที่สถานทูตเลยให้ตัวอย่างที่ถูกต้อง เอ๋เลยต้องไปแก้ใหม่ที่อำเภอซะยุ่งยากเลย แต่ที่เขตก็ทำให้ น่ารักมาก ****
 อยากสอบถามค่ะ ว่าใบรับรองโสดขอจากอำเภอที่เราอยู่ใบเดียวเลยหรือว่าต้องไปขออีกใบที่สำนักงานทะเบียนกลางในกรุงเทพคะ
 ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณเอ๋
 ก่อนอื่นขอแสดงความดีใจกับความสำเร็จและการเริ่มต้นชีวิตใหม่
 ในประเทศสวิตฯนะคะ
 และขอขอบคุณกับข้อมูลการขอวีซ่าแต่งงานที่นำมาถ่ายทอด
 เป็นวิทยาทานแก่คนอื่นๆ
 ขอให้มีความสุขกับชีวิตใหม่ที่นี่นะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณลักษณา ที่คุณถามมา

**คำถาม**
อยากสอบถามค่ะ ว่าใบรับรองโสดขอจากอำเภอที่เราอยู่ใบเดียวเลยหรือว่าต้องไปขออีกใบที่สำนักงานทะเบียนกลางในกรุงเทพคะ

ขอบคุณค่ะ

**คำตอบของคุณองุ่น**
ใบรับรองสถานภาพ -------
อันนี้ก็คัดที่เขตที่องุ่นอยู่เหมือนกันค่ะ (อันนี้ต้องพาพยานไป 2 คนค่ะ เขตขององุ่น ให้นำญาติที่อายุมากกว่าเราค่ะ และ เพื่อนบ้าน 1 คนค่ะ )องุ่นพาคุณยายไปค่ะ และ เพื่อนบ้าน

อันนี้บางเขตไม่เหมือนกันน่ค่ะ เพราะองุ่นไปเจอ ญ.คนนึงที่สถานทูตสวิส
เขามีปัญหาเรื่องใบสถานภาพ เขาอยู่ จ.สมุทรปราการเหมือนองุ่น แต่อยู่ บางบ่อ ค่ะ
เขาให้นำกำนัน ผู้ใหญ่บ้านไปรับรองเป็นพยานค่ะ
ซึ่งอันนี้เลยให้เพื่อนๆลองถามที่เขตที่เราจะไปติดต่อก่อนน่ะค่ะ ใบนี้จะประทับตราสีแดงให้อยู่แล้วค่ะ

การทำวีซ่าแต่งงาน...ไปสวิสฯ

***คุณควรสอบถามทางเขตที่คุณอยู่เพื่อความแน่ใจ

va

ดิฉันมีคำถามอยากถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ ในการทำวีซ่าแต่งงาน ดังนี้คะ
 1. เรื่องใบเกิดคะ คือ เราเกิดใน อำเภอของจังหวัดศรีสะเกษ แต่ได้ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ ในวิทยาลัย ในเขตสาทร ได้  6  ปีแล้ว ถ้าจะขอ ใบเกิด ที่เขตสาทร เลยได้มั้ย คะ โดยไม่ต้องเดินทางไปเอาใบเกิดที่ศรีสะเกษคะ
 2. เอกสารทั้งหมด เราต้องเอาไปยื่น ก่อนแปลภาษา หรือ แปลภาษาทั้งหมด แล้วค่อยเอามายื่น ที่สถานทูตสวิสคะ
 3.แบบฟอร์มขอวีซ่าแต่งงาน ที่คุณเอ๋บอกมี สามชุด  คุณเอ๋ดาวโหลดจากคอม หรือ ไปรับเองที่สถานทูตสวิส คะ ถ้าดาวโหลดจากคอม รบกวน ช่วยบอก เวปไซด์ที่สามารถ ดาวโหลดให้ด้วยคะ
 ขอบพระคุณท่านผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ที่เข้ามาตอบคำถามคะ