การนำสินค้าเข้าประเทศ..กับภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)

Previous topic - Next topic

pall

ภาพของDominik Baumann

ใครก็ตามที่เดินทางไปเที่ยวพักผ่อนตามประเทศต่างๆและซื้อสินค้ากลับเข้ามายังประเทศสวิส
เพราะสินค้ามีราคาถูก....สินค้ารุ่นใหม่บางประเภทยังไม่มีวางขายในประเทศสวิสหรือนำสินค้ากลับมาเพื่อขายหารายได้เข้ากระเป๋า
หรือคนไทยที่เดินทางกลับบ้าน...และซื้อ(นำ)สินค้าต่างๆกลับมายังสวิส ไม่ว่าจะเป็น เสื้อผ้า เครื่องประดับเครื่องใช้ไฟฟ้า ฯลฯ..............................
ควรระมัดระวังกฎหมายของกรมศุลกากรที่บัญญัติไว้เกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)
ที่ผู้โดยสารขาเข้าทุกคนเมื่อเดินทางกลับประเทศ... ควรระมัดระวังและรู้ไว้ถึงกฎหมาย
เกี่ยวกับการนำสินค้าเข้าประเทศมีกฎระเบียบแจ้งไว้ให้รู้ ...เริ่มมาตั้งแต่ 1.พฤษภาคม 07

**กำหนดราคาสินค้าเข้าประเทศ..กับภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST) **
กรมศุลกากรได้ออกกฎบัญญัติให้ผู้โดยสารขาเข้าทุกคนสามารถนำสินค้าเข้าประเทศสวิสได้
ไม่เกินCHF 300 ถ้าใครมีสินค้าเกินกว่าที่กรมศุลกากรกำหนดไว้ CHF 300
ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST) 7.6 %

**ใครที่ลักลอบนำสินค้าเข้าประเทศโดยไม่แจ้งให้กรมศุลกากรทราบ
เมื่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรขอเข้าตรวจค้นและถ้าตรวจค้นพบจะมีความผิด
โดนปรับเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)และโดนปรับเป็นสองเท่าตัวของราคาสินค้าที่นำเข้ามา

pall

iPhone ไอโฟน (เครื่องหิ้ว)
http://www.apple.com/iphone/
http://www.techible.com/tag/shuffle

เครื่อง iPhone ไอโฟน (เครื่องหิ้ว)ที่เป็นที่นิยมในปัจจุบัน..
ใครที่มีความประสงค์ต้องการซื้อติดตัวนำเข้าประเทศควรเพิ่มความระมัดระวังเป็นพิเศษ
ตัวอย่าง iPhone รุ่นใหม่สุดที่เป็นที่นิยมยังไม่มีวางขายในประเทศสวิส iPhones ของบริษัท Apple
และของบริษัทอื่นๆ
ถ้าใครมีความต้องการซื้อนำติดตัวกลับเข้ามายังประเทศสวิสควรคำนึงถึงราคาไม่ควรเกิน CHF 300
ที่กรมศุลกากรกำหนดไว้

pall

ภาพของDominik Baumann

**Zolldurchgang ...ทางเดินผ่านออก ช่อง เขียว.. หรือแดง..**

** roten Zolldurchgang.....ทางเดินผ่านออกสีแดง**
เมื่อสินค้าที่ซื้อมารวมกันแล้วเกินกว่า CHF 300 ที่ทางกรมศุลกากรได้กำหนดไว้
ควรเข้าช่องนี้เพื่อให้เจ้าหน้าที่ศุลกากรคิดภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)

** grünen Durchgang....ทางเดินผ่านออกสีเขียว**
สามารถเดินผ่านเส้นทางสีเขียวนี้ได้เมื่อสินค้า(ของที่ซื้อมา)รวมกันแล้วไม่เกิน CHF 300

**ใครที่ลักลอบนำสินค้าเข้าประเทศที่มีราคาเกินกว่า CHF 300 ที่ทางกรมศุลกากรได้กำหนดไว้
โดยไม่แจ้งให้กรมศุลกากรทราบโดยใช้เส้นทางผ่านสีเขียว
เมื่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรขอเข้าตรวจค้นและถ้าตรวจค้นพบจะมีความผิด
โดนปรับเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)และโดนปรับเป็นสองเท่าตัวของราคาสินค้าที่นำเข้ามา

**สิ่งสำคัญในการยื่นแสดงที่ควรเก็บรักษาไว้**
ใบบิลราคาสินค้าทุกอย่างที่ซื้อมา...ควรเก็บรักษาติดตัวไว้เพื่อยื่นแสดงการเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)
ในกรณีย์ที่มีราคารวมกันแล้วเกินกว่า CHF 300 ที่ทางกรมศุลกากรได้กำหนดไว้
หรือถ้าเราเดินผ่านเส้นทางสีเขียวและถูกเจ้าหน้าที่ศุลกากร ขอตรวจสอบสินค้าที่นำติดตัวมา
เรามีใบบิลราคาสินค้าทุกอย่างที่ซื้อมา...ให้เจ้าหน้าที่ศุลกากรตรวจสอบได้

pall

มีบางคนโชคดีนำของติดตัวเข้าประเทศโดยใช้เส้นทางเดินผ่านออกสีเขียวโดยไม่ถูกเจ้าหน้าที่กรมศุลกากรเรียกหยุดขอตรวนค้น 
แต่บางคนโชคร้ายโดนเจ้าหน้าที่กรมศุลกากรขอตรวจค้นและเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)และโดนปรับมาแล้ว
คนที่ใช้เส้นทาง เดินผ่านออกสีเขียวนี้  ควรเป็นผู้ตัดสินใจเองว่าของที่ตนเองนำติดตัวมานั้นราคาเกินกว่า CHF 300 ที่ทางกรมศุลกากรได้กำหนดไว้หรือเปล่า  ถ้าสินค้าที่นำติดตัวมาเกินกว่าที่ทางกรมศุลกากรได้กำหนดไว้
และคิดว่ายอมเสี่ยง...ควรคำนึงถึงการโดนปรับและการเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)
http://www.blick.ch/news/wirtschaft/flughafen-jagt-schnaeppchen-schmuggler-90473

Beck

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แต่อยากมาเล่าเรื่องที่เจอนะคะ คือปกติจะสั่งสกินแคร์ออนไลน์จากต่างประเทศเข้ามาเกือบทุกเดือน ป้าคะ ไม่ใช่แค่ สามร้อยสวิสฟรังค์เริ่มคิดแวทนะคะ เบคสั่งแค่ร้อยยี่สิบ ร้อยสามสิบสวิสฟรังค์ ต่อกระปุก ต่อครั้ง เขาก็เก็บแวทแท๊กเบค ออกใบรับเงินให้เสร็จสรรพเลยค่ะ

น่าหงุดหงิดจริงๆเล้ย ซื้อมาไม่ได้ไว้ขายก็ต้องโดนแวท แท๊กอีก  :-\

pall

สวัสดีค่ะคุณBeck
เข้าใจถึงความหงุดหงิดดีค่ะ..บางครั้งป้าก็หงุดหงิดมาก มีหลายอย่างที่อยากเขียนอยากเล่ามากเกี่ยวกับระเบียบกฎหมายของที่นี่ที่ป้าคิดว่าไม่ยุติธรรมเลย  คนที่ไม่ประสบกับตัวเองจะไม่รู้และไม่เชื่อในสิ่งที่ป้าเขียนแม้กระทั่งคนสวิสเอง...เขาเถียงๆๆ..จนกระทั่งป้าให้ดูหลักฐานถึงได้หุบปากเลิกเถียงไป
อย่างคนเดินข้ามทางม้าลายที่ถูกรถชน ถึงแม้จะถูกตามกฎระเบียบยังไม่ได้รับเงินค่าทำขวัญและคนที่ถูกรถชนเกือบจะไม่ได้เงินช่วงพักฟื้น..และได้มาก็ไม่มากตามหลักฐานที่เรายื่นพูดแล้วเซ็ง
และเกี่ยวกับคนทีมีบุตรที่ไปรับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลหรือขอทุนเรียนพูดแล้วเซ็ง...
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับรายได้พ่อแม่...ถึงแม้จะแยกไปอยู่ที่อื่น...ถ้าพ่อแม่รายได้ดีเขาจะไม่ให้..แม้กระทั่งเงินช่วยเหลือเกี่ยวกับการเจ็บป่วย(คนที่รายได้ต่ำรัฐจะช่วย)
และถ้าลูกไปขอรับเงินสวัสดิการจากรัฐบาล พ่อแม่ต้องรับผิดชอบจ่ายเงินคืนให้รัฐ  กฎหมายมาตราระบุไว้ป้าจำไม่ได้ว่ามาตราอะไรมาตรา177หรือ277 ถ้าผิดต้องขออภัยด้วย
ที่บอกว่าเด็กบรรลุนิติภาวะ 18 ปี  ...พ่อแม่ไม่ต้องรับผิดชอบไม่จริงเลย
พ่อแม่ต้องรับผิดชอบจนกว่าจะตายจากกัน(ไม่มีกำหนดอายุ)
**ใครไม่ต้องมาเถียงป้าเรื่องนี้นะขอบอก.....เพราะป้าเพิ่งจะทะเลาะกับโซเซี่ยวมาและต้องไปยื่นรายได้และเงินในธนาคาร  ทุกอย่างที่เป็นตัวเลข  ภาษี..ทุกอย่างที่โซเชี่ยวต้องการ
และผลสรุป...เราต้องจ่ายเงินคืนเขาทุกๆเดือนแทนลูกชาย  เพราะลูกชายป้าไปขอรับเงินช่วยเหลือช่วงที่เขาหางานทำไม่ได้..>:( ???

pall

** Zoll ภาษีขาเข้า/ออก และ Mehrwertsteuer (MWST)ภาษีมูลค่าเพิ่มของพัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ**
พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศทุกชนิดต้องเสีย Zoll (ภาษีขาเข้า ) และ Mehrwertsteuer (MWST)ภาษีมูลค่าเพิ่มตามกฎระเบียบพื้นฐานที่บัญญัติไว้.ดังนั้นผู้รับทุกคนที่ได้รับพัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ
ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)และภาษีอัตราค่าธรรมเนียมของมูลค่าสินค้า (Zollgebühren für den Warenwert)ที่ส่งมา

**ราคาภาษีมูลค่าเพิ่ม(MWST)**
7.6% MWST(ทั่วๆไป...ถ้าสินค้าไม่เกินCHF 66.- ไม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)
2.4% MWST( เช่นหนังสือ..สินค้าไม่เกินCHF 206.-)ไม่ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม( MWST)

สำหรับพัสดุที่เป็นของขวัญ(ระบุว่าเป็นของขวัญ)ที่ส่งมาจากต่างประเทศมายังบุคคลที่พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิส  ราคาของที่ส่งมาไม่ควรเกินCHF 100  จะได้รับการยกเว้นabgabenfrei(ฟรี)

**การคิดมูลค่าสินค้า(Warenwert) รวมกับ MWST จะคิดจาก**
จำนวนใบรับเงิน (Rechnungsbetrag) จำนวนมูลค่าของที่ส่งมา
-ausländische MWST  ภาษีมูลค่าเพิ่มของต่างประเทศ
- Rabatt  ส่วนลด
- Skonto  การลดราคา
- Pfand auf Verpackung  ของประกันที่ติดบนกล่องพัสดุ
..........................................................
+ Gutschriften  สุทธิกำไร(ส่วนดี..)
+ Provisionen  ค่า ส่วนแบ่ง
+ Lizenzrechte   สิทธิการอนุญาตตามกฎหมาย
+ Transport   การขนส่ง
+ Importabgaben (wird automatisch berechnet) การส่งสินค้าเข้าซึ่งจะคิดโดยอัตโนมัติ
+ Zollabfertigung  การช่วยให้เรื่องเสร็จไปตาม  Zoll ภาษีขา(เข้า ออก)

**รวมจากที่คิดทั้งหมดจะเป็น MWST-WERT มูลค่าของ MWST
การคิด MWSTของกรมไปรษณีย์ระหว่างประเทศ Swiss Post International
จะคิดจากการบริการทั้งหมด... รวมกับการขนส่งสินค้าเข้า..ส่วนที่เป็นMWST..การเสียภาษี...ฯลฯ

pall

**พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศ**
พัสดุไปรษณีย์ที่นำกล่องพัสดุจากต่างประเทศมาให้เราจะมีใบให้เราเสียเงิน

ในใบของ Swiss Post International...จะเป็นของVorweisungstaxe
Total Postauslagen  CHF ...
และ
Zoll- MWST-Ausweis

pall

**ตัวอย่าง**

**ใบการเสียภาษี MWST มาจาก Zürich-Flughafenเป็นพัสดุที่มาจากอเมริกา
ราคาของข้างในมีมูลค่าCHF 360
อยู่ในTarif  หมายเลข 130 ซึ่งเป็นการคิดเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST จากมูลค่าสินค้า
(MWST +obergenannte Abgaben inkl. Postauslagen)ที่อยู้ข้างบน

ตัวอย่างพัสดุที่เห็นจะเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST 7.6%  x มูลค่าสินค้าในกล่อง
+Postauslagen  CHF 10

...................................................

คุณBeck สั่งสินค้าส่งมาเป็นพัสดุมาจากต่างประเทศจะต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST
คนละอย่างกับการนำสินค้าเดินทางเข้าประเทศด้วยตนเองอย่างที่ป้าเขียนมาข้างบน

พัสดุที่ส่งมาจากต่างประเทศคิดจาก
ภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST 7.6%  x มูลค่าสินค้าในกล่อง +Postauslagen 
Total Zoll...ทั้งหมด....คือสิ่งที่เราต้องจ่าย

Zollamt – ขึ้นอยู่กับ การตรวจสอบการทำงานของPostzollämter.. Postsendung unter Zollkontrolle...
....Basel-Post
....Basel-Freilager
....Basel-Flughafen
.....Zürich-Flughafen
.....Zürich-Freilager
.....Embrach-Freilager
.....Genève-Aéroport
....Genève-La Praille (Port Franc)
....Chiasso-Ferrovia
....Chiasso-Martina

ใครที่ได้รับพัสดุที่มาจากต่างประเทศถ้าข้องใจสามารถสอบถามได้ที่นี่ค่ะ
Fragen zu Verzollungen von Postsendungen aller Art: 0848 639 639

Beck

ป้าpallขา

เบคแวะเข้ามาอ่าน และเบคก็เป็นคนนึงที่จะไม่เถียงป้าด้วย เบคหัวเอียงไปทางป้าอย่างเห็นได้ชัดเลลยค่ะ  :P ;D :D อ้อ. . ได้อ่านที่ป้าเขียนเรื่องที่ไม่ยุติธรรมหลายอย่างที่สวิส อ่านแล้วตรงใจมากเลยค่ะ และ เบคก็สะใจด้วยค่ะป้า >>>>ตรงดิ่งเข้าไปจับมือป้าทันที ;D :D ป้าเล่าเห็นภาพ สะใจเบคมากเลยค่ะ

เบคก็เหมือนพวกหน่วยจับผิดสวิสค่ะ อิอิ มาอยู่ประเทศเขายังมาจับผิดเขาอีก ก็เผอิญเบคเป็นพวกชอบเรียนรู้และอยากรู้ ผลประโยชน์เราเราไม่สนใจแล้วใครจะมาสนใจให้เรา ใช่มะคะป้าpall ป้าคะถ้าคุยเรื่องพวกนี้รับรองยาววว ค่ะ อิอิ  ;D :D

พูดถึงเรื่องเงินเรื่องทองก้บประเทศนี้นะคะ เบคมองไม่เห็นทางไหนที่เราจะได้เลยค่ะ ขนาดเป็นแม่บ้านไม่ทำงานก็ต้องเสียภาษี แน๊ๆ โดยเขาให้เหตุผลว่าเรามาใช่พึ้นที่ประเทศของเขาอยู่ เบคเคยได้คุยกับเพื่อนที่ไปเป็นสะใภ้อิตาลี เขาบอกว่าเขาอยากอยู่ที่อิตาลีมากกว่าไทยแล้วเพราะว่าไม่สบายรัฐบาลก็มีรักษาให้ มันเกิดจากความประทับใจของเขาหลังจากที่เขาไปใช้บริการด้านสุขภาพมาน่ะค่ะ และเขาบอกเบคว่าถ้ากลับไปตั้งรกรากที่ไทยในอนาคถอะไรก็ต้องจ่ายเอง อยู่อิตาลีมีบริการดีๆ ฟรีๆ หลายอย่าง เบคเลยต่อกลับไปว่า ดีแล้วอยู่ที่ไหนแล้วสุขใจก็อยู่ต่อไป ถ้าเขาดูแลด้านสุขภาพให้ก็ดีมากเลยเพราะคนเราแก่ตัวลงสุขภาพก็แย่ลงไปตามวันเวลา แต่ที่ สวิสน่ะ ต่อให้เหนียงยาน ก็ต้องมีประกันทำประกันสุขภาพไว้ ไม่มีใครหน้าไหนจะมาออกอะไรให้หรอก ตายกระดูกผุอยู่บ้านยังไม่ใครเห็นไม่มีใครได้กลิ่นเล้ย  :'(

ที่อเมริกาพออายุหกสิบปั๊บ ก็ได้เฮลท์แคร์จากรัฐบาลแล้ว และก็ถ้าต่างขาติไปอยู่และได้ซิติเซ่น ขอซิติเซ่นให้แม่เมื่อได้แล้วพอแม่อายุหกสิบก็ได้รับเฮลท์แคร์ช่วยเหลือจากรัฐบาลเขาด้วยเช่นกันค่ะ

พูดแล้วก็เซ็งค่ะป้า มีประกันสุขภาพที่สวิสก็แสนแพง แต่ก็ไม่ได้ช่วยเราได้มากมาย ปีที่แล้วเบคไม่สบายเช่นภูมิแพ้อย่างหนักเป็นมาก คันคะเยอเหมือนลิงติดหมัด ทั้งคันทั้งแดงเป็นปื้นทั้งวันคืนเหมืออนพวกเป็นเรื้อนแดงที่ผิวหนังเลยค่ะ อุบาทสุด ไปหาหมอก็เจอหมอMed หาไม่หาย กินยาก็เอาไม่อยู่ หมอที่นี่ห่วยๆๆ สุดท้ายเขาก้อส่งเราไปหาหมอเฉพาะทางพอเราโทรไปนัดวันเข้ารักษาดันบอกว่าไม่ว่าง มีคิวเดือนหน้า เอามะเอามะ

เบคนะโกรธมากๆ เลย คิดว่านี่ถ้าเป็นอะไรร้ายแรงแบบรอไม่ได้คงตายที่สวิสแน่ๆ เบคไม่รอค่ะป้า เบคตีตั๋วกลับไทยไปหาหมอที่กรุงเทพเลยทันที และก้อดีขึ้น สรุปเบคต้องหาหมอที่กรุงเทพเวลาเป็นอะไร แต่หมอที่กทมที่เบคไปหาเขาก็ดีนะคะ เขาบอกเบคว่าจะเขียนแจ้งเป็นเอกสารให้เบคเอากลับมาสวิสรักษาต่อ แต่เบคก็พูดติดกวนๆค่ะ เบคบอกไม่เอาไม่เป็นไรค่ะกลัวหมอที่สวิสอ่านภาษาอังกฤษไม่แตกฉาน ฮาฮา  ;D แล้วจะพาลสร้างปัญหาให้เบคอีก ฮาฮา

อะไรที่สวิสแพงไปหมดเลยค่ะป้าขา เบคไปฉีดยาไวรัสตับเอบีเพราะกลับจากกรุงเทพฉีดไม่ทันค่ะ ไม่งั้นฉีดที่กรุงเทพแล้วถูกกว่าอีก ยาบ้าอะไรไม่รู้สองเข็มร่วมหมื่น แถมบวกค่าพูดคุยกับหมออีก ห้านาทีเป็นพัน เบคอยากรู้จังว่าถ้าหมอไม่มีหน้าที่ต้องอธิบายคนไข้ให้ได้รับความรู้ความเข้าใจแล้วมาเป็นหมอทำไม อ้าปากนานเท่าไรคนไข้ก็จนมากเท่านั้น เกรอออ

อุ้ยคุยมานานแล้ว. . . เดี๋ยวก่อน เบคต้องขอบคุณป้าpallด้วย ขอบคุณป้ามากๆๆๆๆ นะคะ เบคไม่ได้มาโพสบ่อยแต่มาอ่านบ้างเป็นช่วงๆ และเขียนเมนท์บ้าง เบคเห็นป้ามาโพสข้อมูลดีๆ อ่านแล้วเห็นไปถึงใจป้ามากๆ เลย ป้าเป็นคนใจดีมีเมตตาจริงๆ ค่ะ ขอให้ความดีที่ป้าทำคุ้มครองป้าและลุงกับลูกๆนะคะ ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ค่ะ

และก็ต้องขอขอบคุณข้อมูลใหม่ล่าสุดที่มาโพสให้อ่าน และเบคก็กลับไปเอาใบเสร็จขอบเหลืองมาดู ใช่เลยค่ะป้า มันคือ ภาษีมูลค่าเพิ่ม MWST 7. 6%  x มูลค่าสินค้าในกล่อง +Postauslagen อย่างที่ป้าบอก และ มันก็คนละอย่างกับถาษีการนำสินค้าเดินทางเข้าประเทศ ตอนนี้เบคก็เข้าใจแล้วค่ะ

อีกเรื่องขอเล่าเพื่อความสะใจ บวก สมน้ำหน้า อิอิ คือเบคบินไปฮ่องกงไปถอยตัวiPhone เมื่อมกราคมที่ผ่านมาด้วยนะคะแต่เบคก็ทำทีเหมือนกับว่ามันเป็นของที่เบคใช้เป็นประจำน่ะค่ะ แต่ปกติเบคเดินทางไปมาสวิสและที่อื่นๆ เบคกับสามีจะชอบช๊อปปิ้งมากๆและก็ซื้อเยอะและถือของกลับมาเยอะมากๆๆๆ แต่กลับมาสวิสเบคยังไม่เคยเจอเรียกเลยนะคะ สงสัยหน้าตาเบคไม่ส่อพิรุธ อิอิ สมน้ำหน้าไม่ได้กินเงินเบค ฮาฮา อุปป์. . . แต่ไม่ใช่โพสข้อความนี้เสร็จ กำลังจะกลับไทยอีกสามอาทิตย์ข้างหน้าและไม่ใช่กลับมาถูกเรียกนะ เบคม่ายอาวนะ ฮาฮา  :-X ::) ;D :D

หวังว่าป้าpallอ่านแล้วไม่งงนะคะ เบคคิดอะไรได้ก้อเขียนเลยค่ะ

ป้าpallรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

Beck ;D :D :)

pall

คืนนี้ยังไม่คุยด้วยนะคะเพราะตี2กว่าแล้วมานั่งตอบทู้ตาชักจะดำแล้ว
;Dป้ามีเรื่องวีรเวรกกรรมเยอะเกี่ยวกับที่นี่  ถ้าอยากรู้รีบไปสมัครเป็นสมาชิกซะ 
แล้วไปโพสคุยกันที่ห้องนั่งเล่นนะคะ จะได้คุยกันสนุกมากกว่านี้ ห้องนี้เป็นห้องวิชาการค่ะ ::)

Beck

ป้า pallyคะ

เริ่มเล่าเมื่อไรเบคจะตามไปอ่านด้วยคนค่ะ แต่ป้าอย่านอนดึกมากนะคะ เดี๋ยวตาจะดำเป็น Pandy ได้ และดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

Beck  ;D

Quote from: pall link=topic=2250. msg20585#msg20585 date=1210809990
คืนนี้ยังไม่คุยด้วยนะคะเพราะตี2กว่าแล้วมานั่งตอบทู้ตาชักจะดำแล้ว
;Dป้ามีเรื่องวีรเวรกกรรมเยอะเกี่ยวกับที่นี่  ถ้าอยากรู้รีบไปสมัครเป็นสมาชิกซะ 
แล้วไปโพสคุยกันที่ห้องนั่งเล่นนะคะ จะได้คุยกันสนุกมากกว่านี้ ห้องนี้เป็นห้องวิชาการค่ะ ::)

jang

อยากจะบอกว่า ในกรณีที่สั่งของทางพัสดุ เวลาของมาส่ง นอกจากจะต้องเสียค่า MWST-Gebühren ที่เค้าคำนวณเอง โดยไม่ต้องมีบิลราคาของเลย ซึ่งทุกทีจะแพงไว้ก่อน  แล้วเค้ายังเก็บค่าทำงานตลอดด้วยค่ะ เปิดกล่องปุ๊บเสียแล้ว  Zollabfertigung 35 fr.

เจอประจำค่ะตอนนี้ ทำใจอย่างเดียว เฮ้อ

DD

ถ้าเอาเสื้อผ้ามาขาย เเต่ไม่เกิน 300 fr ต้องจ่ายภาษีมั๊ยค่ะ  ???