News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สวัสดีครับป้าพร

Previous topic - Next topic

St.Galler

สวัสดีครับป้า Pall (ป้าพรใช่ไหมครับ) และเพื่อนๆทุกคน
คิดว่าป้าพรจำผมไม่ได้หรอก ความจริงแล้วป้าก็ไม่รู้จักผมหรอก เป็นแฟนเว็บป้ามาหลายปีแล้วครับ แต่ช่วง2-3เดือนที่ผ่านมาผมไม่ค่อยได้เข้ามาเยี่ยมเลย เพราะยุ่งครับ ป้าสบายดีนะครับ เห็นว่าช่วงที่ผ่านๆมาป้ามีปัญหาเยอะมากเกี่ยวกับสุขภาพ ผมก็หวังว่าทุกอย่างโอเคดีนะครับช่วงนี้
ผมเพิ่งกลับมาจากเมืองไทยเมื่อวาน ไปเกณฑ์ทหารมา แต่ไม่มีการคัดเลือกครับ เพราะคนสมัครเต็ม โชคดีมากครับ เพราะคิดว่าถ้าได้ใบแดงผมจะหนีทหารเลยหละ 555 

เมืองไทยเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน มีแต่คนบ่นว่าเศรษฐกิจไม่ดี เงินทองหายาก แต่พอเห็นรถที่ขับๆกัน การใช้จ่ายเงิน การแต่งตัว...เนี่ยเหรอเศรษฐกิจที่บอกว่าไม่ดี

ไม่รู้สิครับ ใครจะว่าก็ว่านะครับ คนไทยหลายๆคนชอบโอ้อวด เห็นช้างขี้ก็ขี้ตามช้าง แต่ที่น่าเสียใจที่สุดคือ... วันที่ผมไปวัด ไปทำบุญครับ ผมไปเจอหลวงพ่อที่วัด(ในหมู่บ้านที่ผมอยู่) ท่านไม่ถามทุกข์สุกดิบอะไรเลย ขอเงินเฉย ให้บริจาคสร้างธาตุ ตอนแรกขอ 70.000-80.000 บาท พอผมบอกว่าไม่มีเงิน ท่านเลยบอก 20.000-30.000บาทก็พอ ผมเลยตอบกลับว่ายังไม่ได้ทำงาน ขอมีงานก่อน ผมอยากจะบริจาคเหมือนกัน ท่านเลยตอบกลับมาว่า "งั้นก็คงไม่ได้กินกันแล้ว รอนานขนาดนั้น"  เออ ... เสื่อมศรัทธาจริงๆ ไม่ว่าท่านจะพูดจริงพูดเล่น เรื่องเงิน(กิเลสตัณหา)พระสงฆ์ไม่ควรจะพูดมาก หลวงพ่อท่านนี้นะครับ มีเงินเป็นล้าน ปลูกบ้านให้ญาติตั้งสองหลัง ชาวบ้านตาดำๆหาเช้ากินค่ำยังไม่เคยเห็นเงินล้าน หลวงพ่อได้แต่บ่นเรื่องเงิน ขอชาวบ้านช่วยบริจาคเงินสร้างธาตุ เมื่อก่อนบ่นจะสร้างวิหาร ท่านก็หาข้ออ้างต่างๆนานา บอกว่าจะสร้างวิหารหลังนี้เพื่อเป็นอาคารสาธารณะไว้จัดงาน เช่น งานศพ และสารพัดงาน ฯลฯ แต่พอสร้างเสร็จ ท่านก็ปิด(หลังจากใช้งาน2-3ครั้ง)ไม่ให้ใครใช้เลย บ่นว่าคนทำให้อาคารวิหารสกปรก

ผมชอบทำบุญแบบเอาเงินให้คนยากจนกิน คิดว่าดีกว่าเอาไปยัดใส่วิหารหลังหนึ่ง ที่ไม่มีประโยชน์ใดๆ ที่ถูกปล่อยทิ้งไว้ให้ว่างเปล่า

เอาละ ผมไม่บ่นแล้าครับ กลัวบาป เอาเป็นว่า ขอให้ป้าพรและทุกๆคนมีความสุขมากๆนะครับ

หนุ่ม 

pall

สวัสดีค่ะคุณหนุ่ม
จริงค่ะคุณพูดได้ถูกต้องที่สุด  ป้าไม่รู้จักคุณและไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว
แต่จำคุณได้ค่ะจำลักษณะการเขียนของคุณได้  อีกอย่างมีผู้ชายน้อยมาก
และผู้ที่เข้ามาเขียนในเวบนี้มีไม่มาก
อาจจะมีคลาดเคลื่อนไปบ้างเพราะความจำเริ่มสั้นลง(จ๊าบน้อยลง)
พูดถึงชื่อภาษาไทยของป้า คนมักจะเขียนผิด  ที่จริงแล้วจะเป็นคำว่า  พอล  มากกว่า
ดีใจมากจริงๆที่คุณแวะมาทักทายส่งข่าวกัน ช่วงที่อ่านเจอทู้ของคุณป้ายังคิดถึงคุณอยู่เลย
ยังคิดว่าหายไปไหนอยู่สุขสบายดีไหม  ไม่ทราบว่าคุณไปเมืองไทย
บ้านคุณคงตบแต่งเสร็จเรียบร้อยแล้วไช่ไหมคะช่วงนั้นคงเป็นช่วงที่คุณยุ่งที่สุดแต่บ้านคุณสวยมากค่ะ

ขอแสดงความดีใจกับข่าวดีเกี่ยวกับการเกณฑ์ทหารของคุณค่ะ
ไม่รู้ว่าเขียนแบบนี้แล้วจะถูกด่าอีกหรือไม่ที่เขียนว่าแสดงความยินดีกับคุณหนุ่ม
ท่านใดที่รักชาติสุดๆอ่านเจอข้อความนี้ขอความกรุณา.....ข้ามการอ่านท่อนนี้ไป
เพื่อป้องกันความรู้สึกไม่พอใจ โมโห และเกลียดโกรธแค้น
ถ้ายังพยายามอ่านอยู่แล้วเริ่มเกิดความไม่พอใจ   กรุณาอย่าใช้อารมณ์เหนือเหตุผล
ทุกคนรักชาติกันทั้งนั้นแต่ความรักชาติ เราควรรักอย่างมีสติ ...
เข้าใจถึงสถานการณ์ความเป็นอยู่   ควรรักชาติรักอย่างมีเหตุผล ฯลฯ
การแสดงออกของการรักชาติทุกคนสามารถแสดงออกได้ตามสิทธิของแต่ละคน
ใครอยากจะแสดงออกว่ารักชาติอย่างไรทำไปเลยไม่มีใครห้าม
แต่อย่าไปเกณท์ให้คนอื่นๆต้องมาแสดงออกของการรักชาติเหมือนคุณ
เราอยู่ในโลกแห่งประชาธิปไตยทุกคนมีสิทธิแสดงความคิดเห็นการแสดงออกได้ทุกอย่าง ฯลฯ
ต้องขอโทษคุณหนุ่มด้วยนะคะที่เขียนแบบนี้

ช่วงนี้สุขภาพจิตป้าดีขึ้นค่ะแต่ยังไม่ค่อยดีนักยอมรับค่ะว่ายังอยู่ในอารมณ์ความอดทนน้อยผิดปรกติ
สุขภาพตาไม่ดีขึ้น แต่ช่วงนี้เป็นการทำบอร์ดใหม่เลยต้องเข้ามาทุกวันและแทบทั้งวัน
เข้ามาดูแก้ไขปรับปรุงทู้ ซึ่งมากจริงๆ ยอมรับค่ะว่าเริ่มเบื่อแล้ว
คิดว่าถ้าอากาศดีจะออกไปเดินเขาคงไม่ค่อยมีเวลาเหมือนช่วงนี้

ตามที่คุณหนุ่มเขียนเล่ามา ป้าไม่แปลกใจเลยค่ะ
เพราะเราเป็นคนไทยย่อมเข้าใจและรู้ถึงลักษณะนิสัยคนไทยด้วยกันดี
ยอมรับโดยส่วนตัว(เน้นว่าส่วนตัว)  ป้าชอบวัดป่า...วัดที่ไม่มีการก่อสร้างหรูหราฟุ่มเฟือย
วัดที่ไม่ค่อยมีอะไร ที่ก่อให้เกิดกิเลส ตัณหา วัดที่มีเงียบสงบ
และเคารพกราบไหว้พระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ พระที่มีความเป็นสมถะ ไม่ยึดมั่นติดมั่น
ป้าเคยโดนพระด่ามาแล้วเหมือนกันค่ะว่าถ้ามีคนแบบโยมมากๆวัดตั้งไม่ได้(อืมน่าจะจริง)
ป้าไม่ชอบค่ะการบริจาคการก่อสร้างวัตถุเพื่อแสดงถึงความอลังการ์หรือแสดงถึงบารมีของพระผู้สร้าง
หรือสร้างเพื่อเทิดทูน  เพื่อความมีหน้ามีตา  ป้าชอบบริจาคสร้างกุฎิจำเป็นให้พระที่มีความจำเป็นจริงๆ
ไม่ชอบการทำบุญแบบการทอดกฐินเพื่อสร้างกุศลบารมีให้ตนเอง   
ทำเพื่อการเกิดใหม่แล้วจะดีขึ้นร่ำรวยขึ้น หรือ......ฯลฯ     เราไม่รู้ว่ามีโลกภายหน้าจริงหรือไม่ 
การให้  การทำ  การปฎิบัติ ทั้งหมดทั้งสิ้น   การบริจาคการให้เป็นการชำระจิตใจ ทำเพื่อลดละกิเลสตัณหา ทำเพื่อการไม่หวังผลตอบแทน
การให้แล้วใจเราเกิดสุข เป็นสิ่งที่ควรทำ

ป้าคิดแบบคุณหนุ่มค่ะ ป้าชอบทำอะไรเพื่อช่วยเหลือผู้มีปัญหา มีความเดือดร้อน ทำโดยไม่หวังผลอะไร
การคิดอยากทำอย่างเดียวแต่ไม่ลงมือทำก็ไม่ดีนัก คนไม่ลงมือทำงานย่อมมองเห็นจุดบกพร่องของคนทำงาน
แต่การลงมือทำงานแล้วมีข้อตำหนิ บกพร่องย่อมมีคุณค่ามากกว่าคนที่ไม่เคยลงมือทำงานเลยไช่ไหม
ป้าจะช่วยคนที่เดือดร้อน  ยากจน ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ
ถึงช่วยได้เล็กน้อยแต่ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
ป้าจะส่งเงินช่วยคนเหล่านี้ และจะช่วยชีวิตสัตว์เช่นวัว ควาย แล้วมอบให้คนทำนา
ป้าจะไถ่ชีวิตสัตว์และให้ชาวนาโดยที่เขาสาบานสัญญาว่าจะไม่ฆ่าหรือขาย
และลูกที่เกิดใหม่จะมอบให้คนยากจนต่อๆไป  ทุกอย่างขึ้นอยู่กับสัจจะของคนรับค่ะ

เรื่องบาปหรือบุญ เป็นสิ่งที่เราสัมผัสจับต้องไม่ได้ แต่เราสามารถสัมผัสได้จากจิตความรู้สึกนึกคิดของเราเอง
ถ้าเราทำอะไรแล้วรู้สึกรู้สึกปลอดโปล่ง มีความสุข เราได้รับอนิสงค์ทันตาเห็นคือได้รับบุญในชาติปัจจุบัน
ถ้าทำอะไรที่ไม่ถูกต้องตามกฎหมายหรือผิดทางศีลธรรมแล้วใจเป็นทุกข์ มีความหวาดกลัวหมดสุข 
เกิดความกลัวถึงสิ่งที่จะตามมา  ซึ่งเป็นความทุกข์เหมือนตกนรกทั้งเป็นในชาติปัจจุบัน
มันเกิดจากความรู้สึกของเราเอง นั่นคือเราได้รับความทุกข์ใจ  ที่คนชอบเรียกว่าบาปกรรมตามทัน

สวรรค์  นรก เราไม่รู้ไม่เห็นว่ามีจริงหรือไม่อย่างที่พูดกัน   
แต่เรารู้ว่าสวรรค์  นรกมีจริง ในชาติปัจจุบันอย่างที่เขียนบอกมา
ช่วงที่เรายังมีชีวิตอยู่ควรทำความดี มอบความรักให้เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน พยายามลดละความโกรธ
อยู่อย่างพอเพียงสมถะ ไม่เบียดเบียนกัน มอบสิ่งดีให้แก่กัน โลกนี้จะอยู่อย่างสันติสุข

การแสดงออกของความคิดทั้งหลาย..เราสามารถสัมผัสได้จากจิตของเรา...ที่เกิดความหวาดกลัว...เกิดความทุกข์  ซึ่งล้วนมาจากจิตที่ปรุงแต่งขึ้นมา ทำให้เรารู้สึกว่าเหมือนเราทำบาป
อย่ากลัวค่ะกับความจริงสิ่งที่เราวิจารณ์..จากคำพูดของเรา
เราต้องเป็นตัวของเราเอง อย่าวิตกกังวลใจกับการพูดความจริง.
(สงสัยป้าคงไม่ได้เกิดใหม่เป็นคนอีกแน่ๆ  ยอมรับค่ะว่าไม่ได้เป็นพุทธศากนิกชนที่ดีนัก  )

ขอบคุณมากสำหรับคำอวบพรที่คุณมอบให้
และป้าขอให้คุณมีความสุขความเจริญในชีวิต ในหน้าที่การงาน มีสุขภาพแข็งแรง
และคิดสิ่งใดขอให้สมประสงค์ทุกอย่างนะคะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall

คุณหนุ่มกลับมาสวิสแล้วหรือค่ะ  น่าจะอยู่รอให้ได้เล่นสงการนต์ก่อนจะดี  ตัวเองยังไม่เคยไปเล่นสงการนต์ที่เชียงใหม่เลย  เคยฝันเอาไว้ว่าวันหนึ่งจะต้องได้มีโอกาสไปเล่นสงการนต์ที่เชียงใหม่มั่งแต่คนเชียงใหม่เองกลับมาหนีมาหาอากาศที่แสนจะขมุกขมัวที่สวิส  ปีนี้เป็นอะไรก็ไม่รู้อากาศไม่ค่อยแจ่มใสเลย  เมื่อวันอังคารนี้ที่เจนีวาก็มีหิมะตกเกือบตลอดทั้งวัน  เฮ้อ ถึงอากาศจะไม่ดีอย่างน้อยๆบรรยากาศก็แจ่มใสเพราะคนข้างเคียงไม่อยู่ได้เป็นสาวโสดสบายตัว อิ อิ

St.Galler

สวัสดีครับ ป้าพอล ป้าตุ้ม
ขอโทษนะครับที่บ่นเยอะเกินไป ผมก็คนอย่างงี้แหละครับ
ป้าตุ้ม ผมกลับมาสวิตฯก่อนกำหนดครับ เรื่องกลุ้มใจมันเยอะครับ ผมเลยเลือกกลับมาก่อน
ตอนนี้ผมก็อ่านหนังสือเตรียมสอบ เตรียมเรียนไปด้วย แต่พรุ่งนี้ผมจะเข้าซูริคไปคลายเครียด ดูหนังครับ

แล้วคุยกันใหม่ วันนี้รีบครับ