ได้พาสBแล้วจะกลับไปเยี่ยมเมืองไทยขากลับมาสวิสต้องทำเรื่องขอวีซ่าอีกไหมคะ

Previous topic - Next topic

เทวี

รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะ แบบว่าเพิ่งมาอยู่ใหม่ค่ะ หลังจากแต่งงานกับสามีแล้วได้พาสบีแล้วจะกลับไปเยี่ยมเมืองไทย ขากลับไปเราไม่ต้องทำเรื่องอะไรเพราะเราเป็นคนไทย แต่ขากลับมาสวิสอีกนี่ต้องทำเรื่องที่สถานทูตสวิสในเมืองไทยอีกไหมค่ะ เหมือนแจ้งเขา หรือว่าต้องขอวีซ่าอะไรยังไงบ้างค่ะ เพราะเราถือพาสบีอยู่และยังไม่หมดอายุ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0003 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ถ้าหากว่าคุณกลับไปไม่นาน  คือ ไม่เกินสองเดือน ไม่ต้องทำอะไรทั้งสิ้นค่ะ ก็กลับเข้ามาตามปกติ เวลาถึงด่านที่สนามบิน คุณก็โชว์พาสปอร์ตไทยกับใบพำนักอาศัยประเภท เบ ( Jahresaufenthaltsbewilligung คือ แบบปีต่อปี  ) ของคุณ ยกเว้น คุณออกนอกประเทศสวิตฯเกินกว่าสองเดือน คุณต้องไปที่ ตำรวจตรวจคนเข้าเมือง   ( frühere Fremdenpolizei ) แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาเรียก เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง  ( Das Migrationsamt ) แต่หน้าที่ก็ยังเหมือนเดิม  ในเขตที่คุณอาศัยอยู่ เพื่อแจ้งบอกเหตุผลที่ออกนอกประเทศนานเกินกำหนด และข้อสแต้มป์ ในพาสปอร์ตไทยไว้ เพื่อเวลากลับมาคุณจะได้ไม่มีปัญหา อย่าไปจนใบอนุญาตพำนักหมดอายุ ควรรีบกลับมาก่อนล่วงหน้า เพื่อรอรับจดหมายแจ้งจากทางอำเภอให้ไปทำการต่ออายุใบพำนัก ส่วนมากจะราวๆ ประมาณหนึ่งเดือนก่อนวันหมดจริง