มีใครทราบบ้างว่าเราจะถือ3สัญชาติได้ไหมคะ

Previous topic - Next topic

เทวี

มีใครทราบบ้างคะว่าหลังจากแต่งงานกับสามีแล้วพอดีสามีเป็นลูกครึ่งถือ2สัญชาติ สวิส-อิตาลี แต่ว่าเราอยู่สวิสกัน หลังจากจดทะเบียนสมรส3ปี ภรรยามีสิทธิ์ได้พาสของอิตาลีด้วย ไม่เกี่ยวกับของสวิส เพราะของสวิสนี่เราต้องได้หลังจากอยู่กัน3-5ปีใช่ไหมคะ แล้วเขาจะอนุยาตให้เราถือ3สัญชาติหรือเปล่า เพราะอิตาลีอนุญาตให้คนของเขาถือได้2สัญชาติ และสำหรับคนไทยถ้าเราไม่ไปขอยกเลิกสัญชาติไทยเขาก็จะไม่ยกเลิกอยู่แล้วก็เลยงงว่าจะเป็นไปได้ไหม3สัญชาติ แล้วลูกที่เกิดมาผสมกัน3สัญชาติอย่างนี้จะได้กี่สัญชาติค่ะ ตอนนี้งงไปหมดแล้ว ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0004 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ๊ก

ความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้นะ  ถ้าเค้าอนุญาตให้ทำนะ

เช่นที่สวิสนะถ้าคุณมีสิทธิ์ยื่นขอสัญชาติตามกฎหมาย  คุณก็สามารถถือสัญชาติสวิส และสัญชาติอันเดิมอยู่โดยไม่ต้องคืนสัญชาติเดิม

แต่ว่าเวลาคุณขอสัญชาติอิตาเลี่ยน  เค้าจะให้คุณหรือเปล่า  หรือว่ามีหลักเกณฑ์การขออย่างไร  ถ้าคุณอยู่สวิส  และไปขอสัญชาติเค้าตามสามี  โดยไม่ได้อาศัยอยู่ในอิตาลี่เลย  ถ้าเค้ายอมให้ก็เป็นเรื่องน่ายินดีสำหรับคุณ  เพราะประเทศไทย และประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ยังไม่ได้ระบุว่าถ้าคุณถือสัญชาติเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งสัญชาติแล้วคุณต้องคืนสัญชาติเดิม  คราวนี้คุณก็มี 3 สัญชาติ  ละคะ

แต่ว่ามันเยอะจังเลยคะ  ตอนนี้มีแค่สองยังปวดหัวเลยคะ มะรู้จะใช้อันไหนดี  แถมเปลื่องเงินค่าทำพาสอีกดิ........แหะ ๆ

ป้าตุ้ม

สวัสดึค่ะคุณเทวีและตุ๊ก
 มีเพื่อนเป็นลูกครึ่งฝรั่งเศสและอิตาเลี่ยน เค้ามีพาสสองใบ พอมาแต่งงานกับคนสวิส ครบกำหนดตามกฎหมายให้ขอสัญชาติได้เค้าก็ขอพาสอีกใบค่ะ  รวมเป็น 3

เทวี

ป้าตุ้มค่ะ เพื่อนที่เป็นฝรั่งเศส-อิตาลี่ นี่แต่งงานกับสวิสแล้วอาศัยอยู่ที่สวิสหรือเปล่าคะ เพราะถ้าเป็นอย่างที่คุณตุ๊กว่า เทวีกับสามีไม่ได้อยู่อิตาลี แล้วเทวีจะได้3พาสไหมเอ่ย...ขอบคุณที่ช่วยตอบนะคะ

ตุ้ม

เพื่อนอยู่ชายแดนของฝรั่งเศสด้านที่ติดกับสวิสฯค่ะ(เพราะค่าครองชีพต่ำกว่าในสวิสฯ) และทำงานในสวิสฯทั้งคู่  พอสามีเค้ารู้ตัวว่าจะตกงาน  เค้ารีบย้ายสัมมะโนครัวและไปเช่าแฟลตที่ในสวิสฯอยู่เพื่อที่จะได้รับเงินคนว่างงานได้ต็มอัตรา(ในฝรั่งเศสเค้าจ่ายให้ดัวยการใช้เทียบว่างานประเภทเดียวกันจะได้รับเงินดือนเท่าไรในฝรั่งเศส  ซึ่งจะน้อยกว่าในสวิสฯมาก)  ภรรยาก็ย้ายตามมาดัวยเพื่อจะขอพาสสวิสเพราะกฎหมายระบุว่าต้องมีระยะการอยู่ในประเทศสวิสฯก่อนจะขอพาสได้(ชนชาติของประเทศที่อยู่ในสนธิสัญญากับสวิสฯจะใช้เวลาน้อยกว่าคนไทย)

เรื่องพาสของอิตาลี่ไม่ทราบนะคะ  ว่าต้องเข้าไปอยู่ในประเทศเค้าก่อนหรือเปล่าถึงจะได้  ทำไมไม่ลองให้สามีคุณเทวีลองติดต่อสอบถามที่สถาณฑูตอิตาเลี่ยนดูล่ะคะ  เท่าที่ทราบเด็กที่เกิดในสวิสฯจากชาวอิตาเลี่ยนจะได้สัญชาติอิตาเลี่ยนค่ะ