News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<PICKNICK,PICNIC>>>

Previous topic - Next topic

maratee

เมื่อหน้าร้อนปีที่เเล้ว ที่สวิสคะ  

จำชื่อไม่ได้เเล้วว่า ชื่อ เเม่น้ำอะไร ติดใจมาก ปีนี้อยากไปอีกถ้ามีโอกาส เเม่น้ำ (หรือ คลอง) กว้างมาก เเละน้ำไหล เชี่ยวมากๆๆๆๆๆๆๆคะ ลงไปเล่นน้ำไม่ต้องว่าย น้ำจะพาไหลลงไปเอง สนุกเเละก็น่า กลัวสำหรับเด็กคะ เพราะน้ำไหลเเรงจริงๆ

มาราตี

ว้ายยยยยยยยยยยยย ลงรูปผิด ค้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มาราตี

ข้อความข้างบน หมายถึงรูปข้างล่างสุดนะคะ

miko

สวัสดีคะ คุณ มาราตี แหม..ม..ดูท่าทางน่าสนุกจังเลยนะคะ(ท่าทางเหมือนกับไปเทื่ยวนําตกบ้านเราเลย) แต่อยากให้คุณ มาราตี เล่าเรื่องและลงรูปใน เยอรมัน มั่งนะคะ คิดว่าที่นั่นก็คงสวยเหมือนกันกับสวิสนะค่ะ

ดาว

หวัดดีจ้ะทุกคน ตามความรู้น้อย ๆ ของดาวเมื่อก่อนนี้ ปิกนิก คือการไปปู่เสื่อเปลี่ยนที่กิน เดินเล่นคือการเดินนิด ๆ พอสง่างาม แต่มาสวิส ความเข้าใจก็ต้องเปลี่ยนไป ปิกนิกที่ได้ประสบคือการแบกเป้เดินป่าหลาย ๆ ชั่วโมง หาที่เหมาะ ๆ งาม ๆ ที่จะพัก แล้วจะก่อเส้า หากิ่งไม้มาก่อไฟ และหากิ่งไม้สะอาด ๆ มาปอกเสียบย่างใส้กรอก กินกับขนมปัง ดื่มน้ำที่เตรียมมา หรือบางทีก็เตรียมแซนวิชไป และอย่าชักช้า อิ่มแล้วให้เดินต่อ เดี๋ยวไม่ได้ออกจากป่ากันพอดี เดินประมา 3 — 4 ชั่วโมงค่ะถ้าเบาะ ๆ  

เดินเล่นมีหลายแบบ เดินแบบขั่วโมงเดียว หรือเดินทั้งวัน ถ้าเดินทั้งวันก็ทำคล้าย ๆ ปิกนิก คือเตรียมอาหารไปด้วย ดาวไม่ใช่คนชอบเดินเท่าไหร่ แต่ทำไปทำมาก็ต้องชินค่ะ แต่ก็ไปได้ช้า ๆ เพราะเหนื่อยง่าย แต่เห็นวิวสวย ๆ แล้วก็ชื่นใจ  

สรุปคือ ถ้าไม่ทำงาน (ไม่เดิน) ไม่ได้อาหารค่ะ ไม่เคยไปแบบ ปูเสื่อแล้วหม่ำ เสร็จแล้วนอนเลยค่ะ อยากทำมากเลยแบบนั้น

pall

สวัสดีจ๊ะทุกๆคน  
 เห็นรูปที่เอามาลงแล้วน่ากินมากเลย  

**maratee**นี่คนไหนจ๊ะ  

ลืมถามไปว่าmarateeคนเดียวกับที่เขียนลง  
 ในหนังสือพิมพ์ชาวไทยของเยอรมันหรือเปล่าจ๊ะ?  
 เป็นหนังสือพิมพ์ที่น่าสนใจมากเลย  
 มีคนเข้ามาเขียนคุยกันสนุกมาก  

**สวัสดีจ๊ะดาว**  
 เดินเก่งมากเลยช่วงนี้ป้าไม่ได้ออกไปไหนเลยเพราะ  
 แพ้เกสรดอกไม้อย่างแรงแย่มากจริงๆ  

**สวัสดีจ๊ะเกตุ**  
 มีรูปที่ชัดกว่านี้ไหมรูปนั้นมองไม่เห็นหน้าเลยจ๊ะ  

**สวัสดีจ๊ะมิโกะ**  
 น่าสนุกมากเลยทะเลสาปสวิสสวยมากแต่คนเยอะไปหน่อย  
 ลุงกับป้าไม่คอ่ยชอบคนมากๆๆแพ้คนน่ะ  

**สวัสดีจ๊ะแหนม**  
 ป้าก็ไม่คอ่ยชอบขนหรอกชอบใส่เป้ดีกว่า  
 เคยขับรถไปไกลมากจะไปย่างเนื้อกัน  
 แต่ลืมเนื้อกับใส้กรอกแทบจะตีกันตายเพราะปิกนิก  

**สวัสดีจ๊ะชาดำ**  
 ป้าก็ไม่คอ่ยชอบแดดเท่าไรเลยกลัวแดดมาก

jang

ชอบไปเหมือนกันค่ะ..ปีที่แล้วไป แม่น้ำที่Burgdoft เอามันเอาเนื้อไปเผากินกัน อร่อยดีค่ะ..  
 แต่คนเยอะมากๆเลยนะ หาที่จับจองกัน ไม่ใช่ง่ายๆเลยค่ะ..  
 ปีนี้จะไปแม่น้ำสายที่ไหนไป ทูน ค่ะ..เคยไปเดินเล่นกันแม่ย่ามา..สวยดีค่ะ  

แดดที่นี่แรงจริงๆค่ะ แจงก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ โดนแดดที แสบผิวมากเคยค่ะ...

pall

นี้จ้ะป้าไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไร ห่วงกินอิๆๆ อันนี้กำลังก่อกองไฟจ้ะใช้ไม้ถูกันเอาอ่ะ (พูดเล่นจ้ะ)

เกตุ

อันนี้ย่างรอบแรกจ้ะ สาวน้อยลูกแม่ตู่อยากกินปลาย่างอีก หาไม้กับเชือกไปตกปลาตรงน้ำที่เขาทำไว้ฮ่าๆๆ

เกตุ

อันนี้หมาน้อยจ้ะ จะให้เฝ้าบ้านกับปาป๊าก็จะร้องหิวนม เลยต้องเข็นขึ้นเขาด้วย

miko

สวัสดีคะป้า และคุณ มาราตี คุณเกตุ คุณ นี่นะ และน้องๆของมิโกะทุกคน ป้าคะ ทะเลสาบแถวบ้าน มิโกะ คนไม่ค่อยเยอะคะป้า มีนิดหน่อยเองคะ ส่วนมากเด็กๆ จะเยอะมากแต่ว่าเด็กๆส่วนใหญ่จะอยู่ในสโมรสร หรือตามท่านํามากกว่าคะ ส่วนผู้ใหญ่ก็มีไม่กี่กลุ่มคะป้า คงจะเป็นเพราะว่า แถวๆนี้ ทะเลสาบมีเยอะนะคะ ส่วนมากคนเค๊าก็จะไป ทะเลสาบของ Zug และ ของ Luzern มากกว่าคะป้า เพราะว่ามันไกล้กันนิดเดียวเองคะ แต่มิโกะ ชอบไปที่ติดกับบ้านปั่นจักรยานไปกับแฟนสองคนคุยกันหนุงหนิงสองคนผัวเมีย ยอมรับว่าโลกทั้งใบเป็นของเราสองคนคะป้า มีความสุขมากคะ

maratee

สวัสดีค่ะ ป้าพอล เเละเพื่อนๆ ทุกคน  

ใช่ค่ะป้า มาราตี เป็นมาราตี คนเดียวกัน กับในเวป ชาวไทย ของเยอรมันคะ  
 ในรูปไม่มีมาราตี มีเเต่เพื่อนกับน้องสาว (น้องสาว คนผมยาวกับหลาน สาวเสื้อเเดง)  

สวัสดีจ๊ะ มิโกะ(ขอเรียกชื่อ เฉยๆ ได้มั๊ย? ฟังเเล้วดูสนิทกันดี)  

ไว้วันไหนว่าง มาราตี จะเอารูป ทางเยอรมันมาลง เเละเล่าเรื่องการ เป็นอยู่ของเยอรมันให้ฟังน่ะคะ ช่วงนี้ลูกปิดเทอม เลยไม่ค่อยได้มีเวลา เป็นส่วนต้วสักเท่าไหร่  

พรุ้งนี้ ก็มีโปรเเกรม ทัวร์จักรยานอีกเเล้วค่ะ ครั้งนี้ไปไกล ถึง โบเด้นเซ เเน่ะ กลับมา วันจันทร์ เเล้วจะเอาภาพ สวยๆ มาฝากน่ะคะ  

มาราตี

มาราตี

วันนี้มีสูตร นึ่ง ข้าวเหนียวเเบบง่ายๆ มาฝาก (เหมาะกับกะทู้นี้มาก "ปิกนิก" ก็ ต้อง นึกถึง การ ย่าง เมื่อ มี ย่างๆๆ ก็ คนไทย ก็ต้องมี ข้าวเหนียว ใช่ปะคะ )  

- ข้าวเหนียว เเช่น้ำร้อน 10นาที (เลือกใส่ ภาชนะ ที่เข้าไมโครเวฟได้เลย)  
 - เทน้ำออก เเต่อย่าเทออกหมด ให้เหลือน้ำไว้ พอท่วมข้าวเหนียว  
 - เอาเข้า ไมโครเวฟ ตั้งความร้อน ที่ 800 เเค่ 12 นาที( ไม่ต้องปิด ฝาภาชนะ ที่ใส่ข้าวเหนียว)  

เเค่นี้ก็ได้ข้าวเหนียว มาทานกับส้มตำ ไก่ย่าง เเล้วคะ

miko

สวัสดีคะคุณ มาราตี ดีใจมากเลยคะที่คุณมาราตี จะเล่าเรื่องและลงรูปเกี่ยวกับ เยอรมันนี มิโกะ จะรออ่านนะคะ และขอบคุณมากคะสําหรับวิธีนึ่งข้าวเหนียว..... ...ถึงน้องเกตุ ทําไมลูกสาวน้องเกตุ น่ารักจังเลยท่าทางจะโตเร็วนะคะ ตัวโต...โต...แก้มเงี้ยยุ้ยเชียว แล้วตอนนี้นําหนักของน้อง คารีน่า เท่าใหร่แล้วละคะเนี่ย? เชื่อใหม๊ ? ดูรูปน้อง คารีน่า เป็นสิบๆๆเทื่ยวแล้วเนี่ย?

มิโกะ

และ อีกคู่ลูกสาว น้องนิดด้วย น่ารักมาก อย่างนี้ต้องบอกว่า พ่อ กับ แม่ ตั้งใจทํา ลูกออกมาถึงหน้าตาน่ารัก