News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<คนสวิสกับหนี้สิน>>>

Previous topic - Next topic

miko

ขอบคุณคะคุณแจง สิ้นเดือนเดี่ยวลองดูคะ

เกตุ

เห็นกระทู้นี้ของป้าจ๋าแล้วคิดถึงตัวเองจัง สามีเกตุก็หนี้เต็มหัวเลยจดหมายมาทีก็นั่งกลุ้มนอนไม่หลับไปหลายวัน นั่งด่าอยู่คนเดียวโน่นเลยสงสารแต่ไม่รู้จะช่วยยังไง ตอนนี้ก็เริ่มทะยอยใช้เหมือนที่ป้าจ๋าเคยทำเหมือนกันเลยค่ะ เขาทำเป็นจดหมายแจ้งไปว่าเขาสามารถจ่ายให้ได้เดือนละเท่านี้ก็เริ่มดีขึ้น ยิ่งปีที่แล้วโอ้ยไม่อยากจะพูดเลยค่ะป้า ลำบากกันมากๆ ปีนี้ก็เริ่มดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังลำบากอยู่ดีหวังว่าอนาคตคงจะดีขึ้นมากกว่านี้  

แต่จริงนะคะป้าจ๋าคนที่นี่ใช้เงินไม่ค่อยเป็นนะเกตุว่า พอมีเงินก็ทำตัวอย่างกับราชา เฮ้อ...

miko

เดี่ยวก็สบายคะคุณเกตุ ตอนนี้ลูกยังเล็กอยู่ ค่าใช้จ่ายคงจะเยอะ อีกหน่อยพอลูกโตเข้าโรงเรียนเสร็จแล้วก็หางานทํา ช่วยกันคิดว่าคงจะดีขึ้น

black tea

สวัสดีคุณแจง กับคุณเกตุค่ะ เมื่อวานเข้าเวปไม่ได้  
 วันนี้ก็เหนื่อยมากๆ ตื่นแต่เช้าไปโบถส์ แล้วหลานๆ ก็มาบ้านนี้  
 พาเดินเที่ยวงาน Chilbi จับมือทักทายกับชาวบ้าน(ยังกะจะสมัคร สส แน่ะ)  
 เห็นว่าเดือนหน้าจะมีงานที่ Bern ของสถานฑูตไทย(ใช่ไหมคะ)  
 อยากไปมากเลยค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ  
 สวัสดีจ๊ะบี  
 สวัสดีจ๊ะแจง  
 สวัสดีจ๊ะเกตุ  

ดีใจที่เจอเกตุมากวันนี้ลูกเป็นอย่างไรบ้างจ๊ะ  
 อย่าท้อถอยไปเลยจ๊ะป้าเคยกัดกล้อนเกลือกินมาแล้ว  
 ป้าเข้าใจถึงความรู้สึกดีมาก  
 การเป็นหนี้เรานอนตาไม่หลับเลย  
 ช่วงนี้พยายายามดูแลลูกให้ดีนะจ๊ะ  
 ลูกทำให้ใจเราเป็นสุขและมีกำลังใจต่อสู้กับปัญหาต่างๆ  

อยู่ที่นี่ค่าของความเป็นคนของเรามีค่าสูง  
 แต่ค่าครองชีพสูงมากยิ่งพวกภาษีนี่ทำให้พวกเราตอ้งทุกข์ร้อน  
 เมื่อสมัยก่อนเราต้องจ่าย2ปีครั้งหนึ่ง  
 แต่ตอนนี้เราจ่ายปีละครั้ง  
 ถ้าทำงานกับปบริษัทจะไม่คอ่ยมีปัญหารายได้จะคงที่  
 แต่ถ้าทำงานส่วนตัวแบบแฟนมิโกะ  
 หรือแบบลุงรายได้จะขึ้นๆลงๆ  
 รายได้ไม่ค่อยคงที่เท่าไร  
 หลังจากหักอะไรหรืออะไรเราก็ยังจ่ายมากอยู่ดี  

และอีกอย่างเงินสะสมปันส่วนที่เราเรียกว่า  
 พังซิอองคาสเซ่ะนี่คนทำงานส่วนตัวไม่มี  
 จะมีแต่เงินคนแก่เท่านั้น  
 ถ้าอยากได้เงินแบบนี้ก็ต้องทำเองในรูปของเงินประกันชีวิต  
 ซึ่งแล้วแต่จะทำในวงเงินเท่าไร  
 พูดแล้วเหนื่อยมาก....................  

เกตุจ๊ะเป็นเรื่องธรรมดาที่แฟนอารมณ์ไม่คอ่ยดี  
 ลุงแกก็เป็นถ้าเป็นช่วงจ่ายมากๆ  
 ถ้าเราไม่จ่ายเขาก็ปรับเรา  
 และถ้าเตือนหลายๆหนไม่จ่ายเขาก็ยื่นข้องเสนอ  
 มายึดเอาทรัพย์สินในบ้าน  
 ที่มีราคาใกล้เคียงกับหนี้

pall

สวัสดีจ๊ะบี  

ที่บีเห็นนั้นเขาย้ายบ้านหรือเปล่า555555  
 ว่าไปก็มีนะที่ตำรวจตามมาถึงบ้านเลย  
 ให้คนเป็นหนี้จ่ายเงินที่เป็นหนี้อยู่  
 เรือ่งนี้ที่รู้เพราะเกิดกับคนข้างบ้าน  
 เขาสั่งของแล้วไม่ยอมจ่ายเงิน  
 ทวงก็ไม่ยอมจ่ายจนตำรวจมาถึงบ้าน  
 ตกลงผัวต้องจ่ายเงินที่เป็นหนี้เเทนถึงยุติกันได้  
 และอีกเรื่องเกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวคือลุง
 ลุงจะหารายได้เพิ่มพิเศษคือการขับรถแท็กซี่
 และมีลูกค้าบางรายไม่ยอมจ่ายเงินค่ารถ
 ลุงเลยแจ้งไปยังศูนย์กลางรถที่ขับอยู่
 และแจ้งตำรวจ..
 ตำรวจตามมาถึงบ้านลูกค้า
 ทำให้ลูกค้าต้องยอมจ่ายเงินค่ารถ
 เรื่องจึงจบไปด้วยดี

เรื่องงาน Embassy Thai Food Festival  
 รู้สึกว่าจะจัดเดือนJuli  
 ถ้าจำไม่ผิดแล้วจะถามเพื่อนให้นะจ๊ะ

miko

อืมม น่าสนใจนะคะป้า งานเกี่ยวกับอาหารเนี่ย แบบว่า มิโกะ ชอบกินนะคะ อยากไปจังเลย

pall

สวัสดีจ๊ะคนไทย  

ป้าตอ้งขอโทษด้วยไม่เห็นชื่อ  
 ขอบคุณมากจ๊ะ  
 อยากให้คนไทยมาเล่าเกี่ยวกับญี่ปุ่นมาก  
 และคิดว่าหลายๆคนอยากฟังด้วย  
 ป้าคนหนึ่งอยากฟังมาก

เกตุ

หวัดดีจ้ะแจง คุณคนไทย คุณมิโกะขอบคุณค่ะก็หวังว่าคงจะดีขึ้นในอนาคตค่ะ เขาบอกต้องใช้เวลาถึง 3 ปี เขาถึงจะเคลียร์ตัวเองได้ ก็คิดว่าลูกเข้าโรงเรียนคงจะหางานทำ แต่จริงๆตอนนี้ก็อยากทำมากๆแต่ถ้าไปทำก็คิดถึงลูกอยู่ดีอิๆๆ  

ป้าจ๋าค่ะเกตุว่าเกตุคงไม่ต่างจากป้าจ๋าตอนโน่นหรอกค่ะ ตอนนี้ลูกสาวก็สบายดีค่ะเริ่มเลี้ยงง่ายไม่เหมือนตอนใหม่ๆ เกตุร้องไห้ไปสิบตลบบ่นเป็นหมีกินผึ้งไปเลยล่ะจ้ะป้า คิดไปสารพัดว่าลูกตัวเองเลี้ยงอยากงิ๊ๆๆ แต่ตอนนี้เลี้ยงง่ายแล้วจ้ะ ใช่จ้ะป้าเวลาเขาต้องจ่ายเยอะๆ เขาจะอารมณ์เสียงนั่งบ่นอยู่คนเดียว แต่ยังดีหน่อยว่าเวลาหันมาพูดกับเกตุก็อารมณ์ปกติ ไม่งั้นเกตุคงทนไม่ได้แน่ๆเลย ไม่มีเงินเกตุไม่มีปัญหานะคะแต่ถ้ามาตะคอก มาอารมณ์เสียงใส่นี้ทนไม่ได้สุดๆ  

เอารูปลูกสาวมาฝากด้วยจ้ะ ตอนนี้สองเดือนแล้วจ้ะป้า ชื่อคารีน่า แวะมาอ่านเวปป้าเป็นพักๆน่ะจ้ะ

miko

สวัสดีคะคุณ เกตุ ลูกสาว คุณเกตุ น่ารักมากๆๆคะ อิจฉาคุณเกตุ จังเลยคะ มีลูกน่ารัก น่าชัง ขนาดนี้ เมื่อไหร่น้อ จะถึงตาเรามีลูกชักที นี่ก็รอมาสามปีแล้ว ยังไม่มีวี่แววเลย เอ้อ เรื่องลงรูปคงไม่เป็นไรมั้งคะ

blacktea

มาสวัสดีทักทาย ทำความรู้จักคุณเกตุ และขออุ้มเจ้าตัวน้อยได้เปล่าเอ่ย  
 ชาดำอยู่ซูริคค่ะ มาๆไปๆ บ่อยๆ ค่ะ แต่ยังไม่ได้อยู่จริงจังนะคะ

เกตุ

หวัดดีค่ะคุณมิโกะ ขอบคุณค่ะยัยคารีน่าน่ะตอนนี้เริ่มรู้มากค่ะ ไม่พอใจไรก็แอ่นตัว เกร็งไว้อยู่นั่นล่ะค่ะ เด๋วก็มีค่ะแต่ไม่มีก็ดีเหนื่อยฮ่าๆๆ  

หวัดดีคุณชาดำด้วยค่ะเกตุก็อยู่ซูริคค่ะ แล้วตอนนี้คุณชาดำกลับมาเที่ยวอีกรอบหรือยังค่ะ คุณชาดำอยู่แถวไหนเอ่ย เกตุอยู่ Dielitkon ค่ะแถวๆโรงงานโค้ก อิจฉาได้ไปๆมาๆจังเลยค่ะ ได้กินอาหารไทยบ้านเราด้วย เฮ้ออยากกลับเมืองไทยมั้งจัง

blacktea

หวัดดีคุณเกตุอีกรอบค่ะ ชาดำอยู่ nönikon ถ้าผ่านมาก็แวะมาทักทายนะคะ บ้านอยู่ตรงข้ามหอนาฬิกา ใกล้กับ volk หมู่บ้านเล็กๆ หาไม่ยากค่ะ ส่วนไปๆมาๆ ก็ไม่ต้องอิจฉาหรอกนะคะ เหนื่อยเหมือนกันแต่ว่าใจยังไม่พร้อมที่จะอยู่ที่นี่เลย ต้องไปๆมาๆอยู่อย่างงี้คิดว่าอีกซักพักใหญ่ๆ แหละค่ะ อยู่ซูริคก็ไม่อดอาหารไทยนะคะ ร้านไทยเยอะแยะ อยากได้อยากกินอะไรก็มีให้หมด เพียงแต่ขาดคนทำอร่อยๆ ให้กิน อิอิ

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุ  
 ลูกสาวน่ารักมากเลยชื่อเพราะด้วย  
 ลูกยังเล็กอยู่การทำงานนอกบ้านไม่คุ้มเลย  
 อีกอย่างทำให้เราเครียดมากๆด้วยไหนจะลูก  
 ไหนจะผัวไหนจะงานบ้าน  
 ผู้ชายสวิสไม่ใช่จะช่วยเมียทำงานในบ้านทุกๆคนขอบอก  

บางคนแย่มากๆไม่ช่วยแล้วยังทำตัววุ่นวาย  
 ขี้บ่น....ทำตัวมีปัญหากับเมียกับลูก........  
 บางคนโชคดีมากๆผัวเอาใจ...ช่วยแบ่งเบาภาระเมีย  
 บางคนก็เค็มกับเมีย....  

ถ้าพูดกันจริงๆแล้วค่าครองชีพที่นี่สูงมาก  
 ยิ่งภาษีและประกันเจ็บป่วยต้องจ่ายจนหูตูบ  
 สมัยนี้เราจะเห็นเมียต้องออกทำงานนอกบ้าน  
 แบ่งเบาภาระช่วยกันจ่ายไม่งั้นไม่ไหว  

พูดถึงเรื่องความเป็นอยู่ที่นี่แล้วตาลอยมาก  
 ขอบใจที่แวะมาอ่านเวบป้าเป็นพักๆจ๊ะ

Yim Schudel

Hello all Thai women in Switzerland ka,

I've never known about this website before so this is the first time I see it. I've read that 'Miko' spent a lot for International Call. Well, I would like to recommend you another option for cheaper call na ja.

www.helvatel.ch

and pls look for Thailand.

It costs just about 6 RP/min & 7rp/min for mobile ..for more detail pls check by yourself na ja. It's really cheap jing jing..I call my parents  and friends everyday loey.

PS: I cann't type Thai na ka..I don't have Thai keyboard ka

Yim