News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<คนสวิสกับหนี้สิน>>>

Previous topic - Next topic

pall

** DOK**  

เมื่อคืนวันที่ 13 พค.04 เวลา 20.00 น-21.00น  
 รายการที่ขึ้นชื่อของสวิตฯที่ชื่อว่า DOK  
 ได้ทำการถ่ายทอดเรื่องราวของคนสวิส  
 เป็นเวลาร่วมชั่วโมงป้านั่งตั้งใจฟัง  
 แบบรู้บ้างไม่รู้บ้างถ้าใครดูรายการนี้แล้วคงจะเข้าใจดี  
 ป้านั่งดูการถ่ายทอดของรายการนี้แล้ว  
 ทำให้เกิดความรู้สึกคาดไม่ถึงเลยว่า  
 คนสวิสจะมีหนี้สินถึงขนาดนี้  

ปี 2003 เป็นปีที่สร้างสถิติแห่งความเศร้าหดหู่อย่างมากเหลือเกิน  
 เขาถ่ายทอดให้เห็นคนสวิสกับหนี้สินที่ก่อขึ้นมา  
 และไม่สามารถจะชำระหนี้สินส่วนนี้ได้  

คนสวิสจะเริ่มสร้างหนี้สินขึ้นมาตั้งแต่อายุน้อยจนถึงคนสูงอายุ  
 หนี้สินพวกนี้เป็นหนี้สินที่ทำตัวของตัวเอง  
 หรือเป็นหนี้สินที่เกี่ยวกับโชคชะตาอันผกผัน  
 หรือแบบวิบากกรรมก็ว่าได้  

เขาถ่ายทอดชีวิตของคนร่ำรวยเป็นมหาเศรษฐี  
 ที่เคยมีชีวิตฟู่ฟ่าทำการค้าส่งเครื่องจักร  
 หลายๆประเทศชีวิตผกผันต้องตกต่ำ  
 เพราะเป็นโรคหัวใจทำการค้าไม่ได้  
 กิจการเลยล้มต้องมาอาศัยอยู่ใต้หลังคา  
 พวกเครื่องใช้ต่างๆก็หาซื้อมาจากร้านขายของเก่าที่ใช้แล้ว  
 การถ่ายทอดรายการนี้มีหลายรูปแบบ  
 ทั้งเด็กวัยรุ่นที่ตกเป็นทาสของมือถือ  
 จนไม่สามารถจ่ายชำระใบบิลมือถือได้  
 และถ่ายทอดชีวิตคนตกงานที่มีหลายรูปแบบ  
 จากคนที่มีอาชีพดีมั่นคงโดนโชคชะตาผกผัน  
 กลายเป็นคนว่างงานหมดเงิน  
 ไม่สามารถจ่ายชำระหนี้สินจนต้องโดนคำสั่งให้ยึดทรัพย์  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0040 ห้อง stories (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

** Zahlungsbefehle**  

เป็นคำที่ไม่น่าพิสมัยเท่าไรนัก  
 เพราะคำนี้เป็นหนังสือที่เป็นคำสั่งบีบบังคับ  
 ให้คนเป็นหนี้สินให้ชำระจ่ายเงิน  
 ถ้าใครก็ตามไม่สามารถชำระเงินนี้ได้  
 จะมีจม.แบบนี้มายึดตีของที่อยู่ภายในบ้าน  
 เขาจะเอาของเครื่องใช้ทั้งหมดออกไปเกือบหมด  
 จะเหลือแต่เตียงและของใช้ที่จำเป็นเท่านั้น  

เมื่อปี 2003 ที่สวิตฯ  
 คนสวิสไม่สารมารถจ่ายชำระหนี้สิน  
 เป็นจำนวนถึง 2ล้านกว่า  
 และคนสวิสโดนใบคำสั่งยึดทรัพย์สินเพื่อชำระหนี้ถึงล้านกว่า  
 และยอดจำนวนหนี้สินและคนจากปีก่อนๆ
 ยังไม่ได้นำยอดรวมเพิ่มเข้ามา
 นอกจากนี้ยังมีการแจ้งล้มละลาย
 จากบริษัทร้านค้าโรงงานและส่วนตัว
 มียอดสูงมากถึง10 424 แห่ง

ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์  
 จะมีหน่วยงานที่ทำงานเกี่ยวกับเรื่องการยึดทรัพย์  
 เป็นจำนวนถึง 660 แห่ง  
 ประมาณ 12%ที่คนสวิสมีความเป็นอยู่ต่ำกว่ามาตรฐาน  
 ขนาดรัฐให้ความช่วยเหลือถึง3แสนสวิสฟรังก์  
 คนยากจนในสวิตฯมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ  
 ตอนนี้มีจำนวน 8 แสนกว่าคนอีกไม่ช้าคงจะ  
 ร่วมล้านคนซึ่งเป็นจำนวนมากเหลือเกิน  
 ประเทศสวิตมีจำนวนประชากรไม่มากเท่าไร  
 ในช่วง10ปีที่ผ่านมาคนสวิสสร้างหนี้สินเพิ่ม  
 เป็นจำนวนอีกเท่าตัวตามสถิติที่สำรวจกัน  
 คนสวิสทุก4หรือ5คนจะมีแต่หนี้สินแทบทั้งนั้น  

ที่ Kanton Winterthur  
 ทุกสัปดาห์ทางหน่วยงานทำการยึดทรัพย์ครั้งละ1ครอบครัว  
 ตั้งแต่เริ่มปี 2004 เป็นต้นมาในประเทศสวิตฯ  
 แค่ 3เดือนยอดคนเป็นหนี้สินจำนวนถึง15%  
 ที่ไม่สามารถจ่ายชำระเงินจนทางหน่วยงาน  
 มาทำการยึดและจัดการ  
 การทำงานของหน่วยงานในสวิตฯเกี่ยวกับการยึดทรัพย์  
 เขาจะยื่นใบให้เซ็นชื่อยินยอมถ้าเป็นครั้งที่สองจะเป็น  
 ใบหมายสีแดงซึ่งหมายถึงขีดเส้นตาย  
 ถ้าคนนั้นเพิกเฉยไม่ทำตามเขาจะให้ตำรวจมาจับถึงบ้าน  

หนี้สินที่คนสวิสไม่สามารถจ่ายได้มีหลายอย่าง  
 ไม่ว่าจะเป็นประกันเจ็บป่วยหรืออย่างอื่น  

**สาเหตุของการเป็นหนี้**  
 แยกได้หลายประเด็นสรุปคร่าวๆ  

1.ตกงาน  

2.ไม่สามารถควบคุมตัวเองต่อสิ่งเย้ายวนใจ  
 สั่งซื้อของตามสินค้าที่ส่งมาทางบ้าน  
 หรือตามเน็ตซื้อจนลืมตัวจนมาสามารถจ่ายชำระเงินได้  

3.ปัญหาเกี่ยวกับครอบครัว  

4.ไม่รู้จักการใช้จ่ายหรือจัดสันปันส่วนเกี่ยวกับเงิน  
 และ.....................อีกหลายสาเหตุ  

ฟังแล้วน่าเศร้าใจมาก  
 พร้อมทั้งทำให้เราได้คิดว่าเรายังโชคดี  
 ถึงแม้จะมีหนี้สินแต่ยังไม่ถึงขนาดโดนหมายมายึดเงิน  
 ทำให้เราต้องระมัดระวังต่อการเก็บเงินเก็บทอง  
 เพื่อป้องกันเหตุการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้นโดยที่ไม่รู้ตัว  

miko

อ่านแล้วน่ากลัวนะคะป้า ถึงว่าแฟนหนูไม่ยอมให้หนูเป็นหนี้เลย เดือนนี้หนูติดลบในบัตร Post 690 ฟรัง มิน่าแฟนหนูรีบโอนเงินจ่ายให้เลย ปรกติให้หนูใช้น้อยมากเดือน 1300 เองคะป้าแบบว่าเงินเดือนหนูๆเก็บหมดโอนให้แต่กับแม่เดือน 220 รวมค่าส่ง 30 เป็น 250 ต่อเดือนป้าว่าน้อยไม๊คะ

แจง

ว้าก......น่ากลัวจริงๆด้วยค่ะ กลัวว่าวันดีคืนดี จะมีแขกไม่รับเชิญมาหา แบบเนี้ย..เหอๆ  

ป้าคะ..?..เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว มีญาติสามีมาทวงหนี้ค่ะ..ประมาณ 20.000 ฟรังค์....สามีบอกยังไม่มี..แบบนี้เค้าจะไปเอาตำรวจมายึดทรัพย์...เราได้มั้ยคะ?...  
 แงแง..กัวๆค่ะป้า..........  

หู มิโก๊ะ......ดีจังเลยอ่ะ ทำงานมีเงินเดือนเอง เก็บเองหมดแล้ว..ยังได้จากสามีอีก ตั้ง 1300 โอ้ย............ดีจังเลย..........

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ  
 กำลังจะเข้านอนอยู่แว่บเข้ามาเห็นข้อความของมิโกะ  
 เลยมาตอบก่อนจะเข้านอน  
 ธรรมดาแล้วป้าจะเข้านอนตี2หรือตี3  
 สงสัยคงตกงานจนลืมเวลา  
 ป้ารีบเขียนเรื่องนี้แบบวัยรุ่นใจร้อน  
 เขียนแบบคร่าวๆไม่รู้ว่ามิโกะได้ดูหรือเปล่า  
 ใช่จ๊ะการไม่มีหนี้สินทำให้ตาเราไม่ค้าง  
 คือนอนหลับฝันดีหน่อย  
 การอยู่ที่ประเทศสวิตฯไม่ต้องกลัวหรอก  
 เรามีหนี้สินกันแทบทุกคนพูดแล้วอยากรอ้งไห้มาก  
 ประเทศนี้ขูดเลือดขูดเนื้อกับปูจริงๆ  

ตอนนี้ลุงแกมีหนี้ก้อนใหญ่มาก  
 ป้าไม่มีหรอกตกงานมาจะ30ปีแล้ว  
 เมื่อวานแกเปิดจม.อ่านแล้วตาลอยเลย  
 ป้าเป็นคนเปิดลุงแกเป็นคนอ่าน  
 เราทำงานกันแบบทีมเวิร์ค  
 ปีที่แล้วปีที่เข้าล็อครายการDOKพอดี  
 รัฐบาลคงรักแกมากเรียกเก็บภาษีร่วม2หมื่นฟรังก์  
 ลุงแกเลยตาลอยไง  
 ป้าเห็นแกเที่ยวไล่ทุบหมูเอาเงินมาจ่าย  
 ขืนไม่จ่ายเขาจะคิดดอกเบี้ย  
 เรื่องจำนวนเงินถึงแม้จะเป็นจำนวนน้อย  
 แต่เป็นบ่อเกิดต่องการเสี่ยงกับหารเป็นหนี้ก้อนใหญ่  
 แบบดินพอกหางหมู  
 ป้าเห็นด้วยกับแฟนมิโกะ  
 เงิน1300 เป็นเงินที่ใช้จ่ายในบ้าน  
 ถ้ารวมทุกอย่างจัดพอสมควร  
 มิโกะถ้าเก็บเงินล้นห้องเก็บของแล้ว  
 แบ่งมาทางนี้บ้างก็ได้ป้าอ้ามือรับเต็มที่55555  

เรื่องการส่งเงินให้ทางบ้าน  
 เราตอ้งทำแบบอย่าเบียดเบียนตัวเอง  
 มิโกะทำดีแล้วจ๊ะชีวิตที่นี่เราต้องเตรียมพร้อมตลอดเวลา  
 ยิ่งแฟนทำงานส่วนตัวนี่ต้องระวังให้มากๆ  
 การมีบัตรเงินมากอดนอนจำนวนมากพอสมควร  
 ทำให้เราอุ่นใจและถ้ามิโกะเห็นจำนวนยอดเงิน  
 จะหายว้าเหว่เลยเชื่อป้าเถอะ  
 อืมค่าส่งเงินแพงจัง  
 ทำไมถึงแพงมาก ป้าส่งเงินไปเมืองไทยเสียแค่  
 10ฟรังก์เองถ้าส่งทางเน็ทเสียแค่4ฟรังก์

pall

แจงจ๊ะ  
 ทำสัญญากันหรือเปล่า  
 ถ้าทำสัญญาก็ตอ้งพูดกันหน่อย  
 สมัยแรกที่ป้ามาอยู่ใหม่ๆ
 ภาษาสวิสยังพูดไม่ได้ไม่เข้าใจภาษา
 ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
 ลุงแกตกงาน....
 ไปขอยืมเงินคนมาทำร้านค้าขายพวกอาหาร  
 แบบร้านชำน่ะ เพื่อนโกงร้านเจ๊ง  
 หนี้ท่วมหัว ป้าทำงานในร้านจนคลอดลูก  
 คือขายของในร้านจนเที่ยงแล้วปิดร้าน  
 ปวดท้องลูกเกือบไหลในรถ  

หนี้ที่ไปยืมเขามาและหนี้จากการไม่จ่ายของในร้าน  
 เราบอกไม่มีเงินจ่ายสด...ขอลดและขอทะยอยจ่าย
 เป็นงวดๆได้ไหมถ้าเขาตกลงจะให้
 เขาทำท่าจะตกลงตามที่เราขอ  
 แต่พอมาเห็นเครื่องไม้สักของลุงเข้าเปลี่ยนใจ  
 ขอเงินคืนเท่าเดิมไม่ยอมลดเงินให้
 ป้าเกือบจะเอาไฟเผาไม้สักแก  
 นี่เพราะลุงเว่อร์รักเมืองไทยรักของไทยมาก
 ตอนย้ายบ้านกระดูกจะออกนอกเนื้อก็เพราะไม้สัก  

หนี้สินที่ลุงแกมีสมัยก่อนซื้อบ้านได้หลังเลยนะ  
 สมัยนั้นเงินยังไม่เฟ้อเหมือนสมัยนี้  
 ป้ายังจำได้นมลิตรละ60 รับเบิล  
 รถรางรถเมล์จ่ายเเค่ 60รับเบิลเอง  
 เราตกลงกับเจ้าหนี้จ่ายทุกเดือนแล้วแต่ตกลงกัน  
 แจงลองคุยกับแฟนซีค่อยๆทะยอยจ้ายหนี้จะหมดไม่รู้ตัว  
 ป้าทำแบบนี้ใช้เวลาไม่กี่ปีก็หมดหนี้  
 เอาใจช่วยจ๊ะ

คนไทย

สวัสดีค่ะ..เจ้าของบ้าน..(จริงๆแล้วอ่านชื่อไม่ออกนะค่ะ)..เข้ามาแอบอ่านเพื่อประดับความรู้นะค่ะ...และฝากสวัสดีไปถึง..คุณแจง..และคุณมิโกะ..ด้วยนะค่ะ..เรามาจากบ้านสีชมพูค่ะ

miko

หวัดดีตอนเช้าคะป้า แจง และคุณคนไทยด้วยคะ ใช่แจงมิโก๊ะมีเงินเดือนจากแฟนด้วย แต่ () โปรดสังเกตุเดือนนี้ติดลบในบัตร 690 นั่นหมายคาวมว่ามิโก๊ะใช้เงินเก่งมากเงินเลยไม่เหลือ ส่วนเงินเดือนของมิโก๊ะน้อยมักๆๆมากๆๆเลยแจงงานก๊หนักเงินเดือนก๊น้อยแฟนเลยสงสารให้เก็บเงินเดือนไว้ไปเที่ยวเมืองไทยเพราะว่า 2 ปีแล้วไม่ได้กลับไทย คะป้าแฟนมิโก๊ะชอบบ่นมากเลยเรื่องมิโก๊ะชอบติดลบในบัตรไม่รู้เป็นไรเค๊าชอบบอกว่าเธออยากให้ฉันตายใช่ใหม๊เธอใช้เงินแบบนี้เธออยากให้เค๊ามายึดของทุกอย่างของเราไปใช่ใม๊ถ้าฉันไม่มีเงินจ่ายเค๊า บางทีก๊สงสารนะคะแต่เมื่อไหร่ได้ออกไปชื้อของลืมตัวทุกทีเลย อย่างปีที่แล้วเดือน มกราคม แฟนมิโก๊ะเค๊าจะทําบัญชีรายจ่ายรวมยอดของแต่ละปีๆนี้รวมยอดฉเพราะค่าโทรทางไกล เกียบ 7000 ฟรังแนะคะป้าแล้วเค๊าก๊บ่นๆๆอีก บอกว่าธรรมดาแล้วคนสวิสใช้ปีหนึ่งประมาน 1000 ฟรัง ก๊ถือว่าเยอะแล้วแต่นี้เธอใช้ขนาดนี้ หนูก๊เถียงเค๊าว่าใช่ชิถ้าเธอแต่งงานกับคนสวิสแต่นี้เธอแต่งงานกับคนไทยญาติพี่น้องฉันอยู่ที่เมืองไทยฉันคิดถึงฉันก๊ต้องโทรเค๊าบอกโทรได้แต่ไม่ใช่เยอะขนาดนี้  
 เค๊าบอกว่า เธอรู้ไม๊เงินขนาดนี้เราไปฮอลิเดย์ที่เมืองไทยได้ตั้งนาน เฮ้อ หนูละเช็ง (ขอบ่นหน่อยนะคะ) แบบว่ามีแฟนไม่รวยก๊แบบนี้แหละหน๊าเค๊าถึงว่าเวลามีแฟนหาให้รวยๆๆจะได้ไม่ลําบาก

แจง

สวัสดีจ้า ป้าพอล มิโก๊ะ พี่คนไทยวันนี้สะใภ้ญี่ปุ่น บุก บ้านสวิส แล้วเหรอค่า......อิอิ  

ขอบคุณป้าพอลมากๆนะคะ..ที่ให้คำแนะนำ ดีจังเลยค่ะ ไอเดียขอจ่ายเป็นงวดๆ...แจงจะบอกสามีดูค่ะ..  

ป้าค่ะ ว่างๆก็เขียนมานะคะป้า..โอชินไทยแลนด์..อยากรู้มากๆเลยค่ะป้า..แล้วไม้สักที่นี่ราคาแพงเหรอคะป้า?..รสนิยมเหมือนเมืองไทยเลยนะคะ..? ที่สวิสก็มีไม้สักหรือคะป้า..นึกว่ามีแต่ต้นสน...หรือว่า อิมพอร์ท มาจากไทยเลย..  

มิโก๊ะใช้เงินเก่งจริงๆเลยค่ะ...1300 + 690 เกือบ 2.000 เลยอ่ะ..ป้าดๆ...นับถือๆ...ค่ะ  

ค่าโทรกลับไทยอีก ทำไมแพงแบบนี้ละค่า...คุณมิโก๊ะ...ตะก่อนแจงก็โดนบ่นเหมือนกันค่ะ..ไม่ใช่สามีบ่นนะคะ...แต่เป็นหุ้นส่วนสามี..เหอๆ...(เค้าไม่ชอบแจงอ่ะ)...  
 แต่ตอนนี้หันมาใช้บัตรโทรศัพท์แล้วค่ะ...ซื้อเอง จ่ายเอง ไม่ต้องมีใครบ่น...10 ฟรังค์ได้ 1 ชม.ค่ะ..  

เงินเดือนแจงก็น้อยมากๆเลยคุณมิโก๊ะ....ตอนทำแรกๆ 3.000 กว่า..หลังๆ มาขนาดบอก ขึ้นเงินเดือนให้แล้วนะ(เพราะทำมาเกิน 7 เดือนตามสัญญา)..แต่พอหักลบโน่นนี่แล้ว โอนเข้าบัญชีไม่เคยถึงเลย...  
 แจงส่งให้แม่เดือนละ 400 ค่ะ โอนผ่านอินเตอร์เนต ของ โพส .....คือต้องส่งน้องเรียนด้วยค่ะ..ตอนนี้จะขึ้นปี 2 แล้ว...  

พูดเรื่องกลับไทยแล้วอยากกลับมากๆเลยค่ะ..  
 ป้าพอล ไม่ได้กลับไทยนานแล้วยังคะ??..คิดถึงเมืองไทยมั้ยคะป้า...

miko

หวัดดีแจง เออช่วยบอกหน่อยชิโอน.ในบัตร postยังไงเพราะมิโก๊ะไปส่งที่ Banhof แพงมักๆๆเลยบางทีสองเดือนส่งครั้งเพราะค่าส่งถูกหน่อยเลยรวมรอดส่งนะ ใช่แจงอยากฟังป้าเล่าชีวิตโอชินจากไทยแลนด์ จังเลยคิดว่าคงสนุกน่าดูเพราะป้าเล่าเรื่องได้มันส์ มากๆๆแบบว่าพวกเขียนหนังสือขายอายเลยแหละ ชอบสํานวนที่ป้าเขียนเหมือนคนไม่เครียดกับชีวีต โอเค นะคะป้าก่อนจะไปปีนหลังคาเขียนก่อน คิดว่าป้าคงหญิงเหล็กน่าดู

blacktea

เข้ามาแอบอ่านสาวๆ คุยกันท่าทางสนุก อิอิ  
 สวัสดีค่ะทุกคน รวมทั้งคุณคนไทยด้วยนะคะ  
 เคยอ่านที่ คุณคนไทย เขียนที่ คสคส น่ะค่ะ  
 อ่านแล้ว ชื่นชมมากๆ ทั้งในความเป็นผู้หญิง และความเป็นแม่ (แล้วเข้ามาเขียนในนี้บ้างนะคะ)  
 และขอชื่นชม แม่ทุกคน จากใจค่ะ  

มายกมือสนับสนุน อยากอ่านชีวิตของป้า  
 ภาค โอชินไทยแลนด์ เมดอินสวิสเซอร์แลนด์

miko

มีอยู่เพลงหนึ่ง มอส ร้องหรือเปล่าไม่รู้น้องชาดํา มาช้ายังดีก่าวไม่มา  

blacktea

เพิ่งกลับเข้าบ้านมาค่ะ ออกไปแหรข้างนอกมานิดหน่อย เห็นว่าอากาศดี  
 ก่อนออกจากบ้านเพิ่งอ่านเรื่องหนี้สิน กับการยึดของ  
 พอไปบ้านคนรู้จัก บังเอิญสายตาอันสอดรู้ของชาดำก็มองออกไปนอกหน้าต่าง  
 เห็นคนหล่อๆ สามคน กำลังขนของขึ้นรถอยู่บ้านฝั่งตรงข้าม เราก็ว่าทำไมแต่งตัวเหมือนตำรวจจังแฮะ  
 เขาขนเอาไปตั้งเยอะแน่ะค่ะป้า ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกยึดทรัพย์หรือเปล่าคะนั่น  
 แล้วถ้าไม่ใช่ ทำไมตำรวจต้องมาขนของตัวเองในเวลาที่แต่งชุดทำงานอยู่ด้วย  
 ว่าจะแอบถ่ายรูป แต่กลัวเขารู้ตัว ไม่งั้นคงจะมีหลักฐานมาให้ป้าช่วยดูค่ะ

miko

อืมพูดถึงเรื่องถ่ายรูปแล้วนึกถึงกล้องถ่ายรูป ของน้อง ชา ดํา สวยมากๆๆเลย อยากได้ติดแต่ว่าแพงเสียเหลือเกิน วันนั้นนะ พอน้อง ชา ดํา กลับบ้านไปแล้ว ตกตอนกลางคืนพี่เก็บเอามาฝันเลย ไม่แน่นะสิ้นปีนี้ อาจจะชื้อก็ได้

แจง

มาตอบมิโก๊ะจ้า...  
 อันนี้ใช้ได้กับบัตรของ Post Card นะคะ...เข้าไปเลยที่นี่ค่ะ.. www.yellownet.ch เวลาโอนเงิน ก็โอนผ่านทางคอมฯเลย..ถึงประมาณ 3-4 วันค่ะ...ค่าส่งคิด 5 เปอร์เซ็นต์นะคะ  

สวัสดีคุณชาดำด้วยนะคะ..