News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<DAS KALB>>>

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีจ๊ะดาว  
 ดีใจมากเลยที่ได้เจอดาว นานแล้วนะที่เราไม่ได้คุยกันเลย  
 และดีใจมากจ๊ะที่อยู่สุขสบายดี  
 ตอนนี้ป้าก็พอๆกับดาวนี่แหละ  
 ย้ายมาอยู่ที่ Worb เมืองชนบท  
 แต่เป็นชนบทที่เจริญก้าวหน้าพอควร  

ดีใจมากที่ความก้าวหน้าที่พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ  
 ไม่ได้ทำลายกลิ่นไอของความเป็นลูกทุ่งไปหมด  
 บอกคริสด้วยจ๊ะว่าฝากความคิดถึง  
 มีอะไรดาวเข้ามาเขียนเวบบอร์ดนี้บ้างซีจ๊ะ  
 หรือเล่าอะไรสนุกๆกับเขตที่ดาวอยู่  
 ป้าเชื่อแน่ๆว่าทุกคนอยากอ่านทั้งนั้นเพราะดาวเขียนสนุกจ๊ะ  

**เรื่องเข้าเวบป้า**  
 นี่ไม่รู้จะทำอย่างไรมีคนบ่นมาก  
 บางคนไม่สามารถเข้ามาอ่านได้เลยจนเขายกธงขาวไปแล้ว  
 อีก 4 เดือนจะหมดสัญญากันแล้ว  
 ป้าว่าจะทำเเบเพิ่มเนื้อที่ใหม่เป็น 200 MB  
 คงจะช่วยเรื่องการลงรูปได้มากเลยเพราะเนื้อที่เพิ่มขึ้น

pall

สวัสดีจ้ามิโกะ  
 สวัสดีจ๊ะบี  
 และสวัสดีทุกๆคนจ๊ะ  

**เวบกับตัวป้า**  
 มีคนบ่นมากเลยว่าเวบป้าคุ้มดีคุ้มร้ายเหมือนตัวป้า  
 ป้าขอบ่นด้วยคนว่าป้าเองก็ยังเข้าไม่ได้เลยเซ็งมาก  

**อยากดูรูปดาวไหม**  
 ขอให้ดาวลงรูปซี  
 ดาวสวยมากขอบอก.............  
 และคริสพูดภาษาไทยเก่งมากเขียนไทยได้ด้วย  
 ดาวเก่งมากและเรียบร้อยด้วย  

วันนี้อากาศดีมากเลยคิดว่าทุกคนคงออกไปเที่ยวกันหมดแล้ว  
 เห็นลูกเชอรี่แล้วอยากให้โตไวๆ

pall

สวัสดีจ๊ะบี  

เมื่อวานไปจ่ายกับข้าวกับลุงมา  
 เห็นลูกเชอรี่ที่COOP เอามาขายเป็นเชอรี่ที่มาจากฝรั่งเศส  
 ราคาแพงมากเลยน้ำหนักแค่500กรัม  
 เห็นรูปร่างและสีแล้วไม่น่ากินเท่าไร  
 ดีจังที่บีมีต้นเชอรี่เอง  
 ถ้ามีมากลองเอามาทำแยมเก็บไว้กิน  
 พูดถึงเชอรี่แล้วน่าสนใจมากเพราะมีหลายพันธ์มาก  

**บ้านชาวนา**  
 ไม่รู้นะจ๊ะป้าว่าชีวิตชาวนาเป็นชีวิตที่เรียบง่าย  
 เป็นชีวิตที่ป้าชอบมากเลย  
 บ้านชาวนามีเสน่ห์มีกลิ่นไอของความสมถะ  
 อบอวลล้อมรอบไปทั่ว  
 ป้าชอบมากการทำอาหารที่ใช้ฟืน  
 และเตาเหล็กสีแดงที่ชาวนารุ่นเก่าๆใช้  

น่าเสียดายที่บ้านชาวนาบางแห่งเปลี่ยนแปลง  
 มารับความเจริญความสะดวกสบายของ  
 สมัยใหม่จนกลิ่นไอของบ้านชาวนาสมัยเก่าหมดไป  
 ป้าเคยไปนอนบนคอกวัวข้างบนกับลุง  
 นอนบนกองฟางข้างล่างเป็นวัว  
 เอาผ้าปูมองดูดาวกันสวยมากเหลือเกิน  
 เเสงดาวระยิบระยับเหมือนเกล็ดเพชร  
 ความสวยงามเงียบสงบของธรรมชาติทำให้เราคิดกันว่า  
 เราไม่ต้องการอะไรอีกแล้วในชีวิต  

มีที่ซุกหัวนอน มีกินไม่อดอยาก  
 เราจะต้องการอะไรมากกว่านี้อีก  

ดีจังเลยที่พี่ชายแฟนบีขายฟืน  
 แสดงว่าบ้านเขาคงมีป่าใหญ่มาก

miko

สวัสดีคะป้าและทุกๆๆคน วันนี้มารับน้องคะป้า งั้นพี่ย่ายย ขอต้อนรับน้องๆๆนะจ๊ะ น้อง ชาดํา น้อง แจง น้อง ดาว ต่อไปนี้ขอเป็นพี่ย่ายย ของน้องๆๆทั้งสามแล้วกันนะจ๊ะ พี่ มิโกะ หรืออีกชื่อคือ พี่ หน่อย จ๊ะ

miko

เออ พี่ลืมบอกไป ยินดีมากจ๊ะ" ที่มีน้องเป็นของตัวเองชักกะทีตั้งฉามคนแนะ

blacktea

ป้าจ๋า....วันนี้ไปเที่ยวงาน Chilbi หมู่บ้านใกล้ๆ กันค่ะ ปั่นจักรยานไปกันสองคน  
 บีถ่ายรูปเครื่องมือเก่าๆ ของคนโบราณมาด้วย เดี่ยวจะเอามาลงให้ดูนะคะ  
 น่าสนใจมาก พอดีเขาเอามาจัดแสดงด้วย เลยได้ติดมือมาหลายรูป

ใช่ค่ะป้า เชอรี่ราคาแพง บีก็เลยไม่กล้าซื้อกิน รอกินที่บ้าน แต่จะได้กินมากแค่ไหนหรอกค่ะป้า  
 มีหลายต้นก็จริง แต่เขาตัดลงไม่ให้มันใหญ่เกินไป แล้วฝนตกหลายวันก็ทำความเสียหายไปเยอะเลยค่ะป้า  
 ที่ร่วงหล่นก็เยอะ ที่เหลือก็แตกซะส่วนมาก  
 ส่วนเรื่องแยมคงขอบายค่ะป้า ทำไม่เป็นค่ะ งั้นป้าก็มาสอนด้วยแล้วกันนะคะป้า นะคะ

นี่นะ

เข้ามาอ่านเป็นความรู้ค่ะป้า  
 แต่นี่นะไม่ทานเนื้อวัวค่ะ

ดาว

หวัดดีป้าจ๋า พี่หน่อย ชาดำ นี่นะ และทุก ๆ คนจ้า  

โอ๊ย...ดีใจ ป้าจ๋ายังจำดาวได้ แถมยังชมซะจนดาวลอยทั้ง ๆ ที่กลม ๆ เลยเนี่ย เรื่องเชอรี่ ชอบกินเหมือนค่ะ ปีแรกที่มาอยู่ แม่สามีเอามาฝากกิโลหนึ่ง ติดใจ พอมันลดราคาเหลือกิโลละประมาณสัก 8 - 9 ฟรังส์ ช่วงฤดูร้อน ดาวก็ซื้อแล้วค่ะ แต่ปีที่แล้ว ไหงมันผ่านช่วงเชอรี่ไปโดยที่ดาวไม่ได้กินได้ไงก็ไม่รู้ ปีนี้ก็ยังเล็ง ๆ อยู่ ว่าเมื่อไหร่ของสวิสจะออก ถึงจะซื้อค่ะ เหมือนสตอร์เบอรี่ ของสวิสอร่อยกว่า ไม่ต้องกลัวยาฆ่าแมลงเท่าไหร่ด้วยค่ะ  

ชาดำ ดาวก็พูดไปงั้นเอง ดาวก็ไม่รู้หรอกว่าไฮโซต่างกับโลโซยังไง สมัยเรียนใคร ๆ ก็มองว่าดาวเป็นคุณหนู ทั้ง ๆ ดาวเนี่ยลูกแม่ค้ากับคนขับรถแท็กซี่ (ดาวภูมิใจมากนะ) ทำตัวก็ติดดินมาก ๆ ไม่รู้ทำไมใคร ๆ มองดาวแบบนั้น ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจ  

แยมทำไม่ยากนะชาดำ ดาวทำบ้างเหมือนกัน ไปซื้อน้ำตาลสำหรับทำแยมนะ วิธีทำอยู่ข้างถุงน้ำตาลแหล่ะ ถ้าจำไม่ผิดก็ใส่น้ำตาลกิโลหนึ่ง ผลไม้กิโลหนึ่ง แค่นี้เอง คน ๆ ไปเรื่อย ๆ ระวังอย่าให้ล้น พอเดือดก็คนต่ออีกหน่อย แล้วยกลงใส่แก้วที่เตรียมไว้ รอให้เย็นแล้วค่อยเก็บในตู้เย็น เก็บได้เป็นปีเลยมั๊ง แยมเชอรี่อร่อยนะ ผ่าเม็ดออก หรือใช้เครื่องก็ได้ ดาวเคยช่วยแม่สามีทำ แต่เวลาทำเองดาวทำโยฮันเนสเบเร่น ชอบเพราะเปรี้ยวดีน่ะ แถวนี้มีต้นน่ะ ฟรีก็เลยทำ

blacktea

ขอบคุณดาวที่มาบอกวิธีทำแยม แต่ไม่ดีกว่าค่ะ เพราะซื้อขวดเล็กๆ ก็กินได้นาน เพราะเราไม่กินด้วย ไม่ชอบกินของหวานๆ ซักเท่าไหร่ค่ะ นอกจากผลไม่หวานนี่ชอบที่สุด