News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<DAS KALB>>>

Previous topic - Next topic

pall

http://www.biohof-ghangetried.ch/bio_weide_beef.htm

**ดาส ค๊าวบฺ**  
**ลูกวัว**  

เมื่อสองวันก่อนไปบ้านชาวนามาไปซื้อนมมาสดมาดื่ม
พูดถึงนมสดที่ชาวนาปั๊มออกมาจากเต้านมวัวใหม่ๆ
รสหอมหวานมาก ความหอมของมันบอกไม่ถูก  
ความสดรสชาติของนมที่ยังอุ่นๆอร่อยมากขอบอก  

คนที่ไม่เคยชินกับการดื่มนมสดใหม่ๆแบบนี้  
จะมีอาการท้องเสียกันแทบทุกคน  
บางคนสามารถดื่มได้สดๆขณะที่นมปั๊มรีดออกมาจากเต้าวัวใหม่ๆ  
บางคนไม่กล้าดื่มสดๆต้องรอให้ต้มให้สุกเสียก่อน  
เพราะกลัวเชื้อแบคทีเรีย  

ตอนที่ป้าย้ายมาอยู่ที่ Worb ใหม่ๆ  
ดีใจมากที่บ้านชาวนาอยู่ติดกับบ้าน  
สามารถเดินไปซื้อนมวัวกันกับลุงแทบทุกวัน  
ชาวนาเขาจะรีดนมวัววันละ2หน  
ช่วงเช้ามืดและช่วงเย็นตอน5โมงกว่าๆ  
เขาจะรีดนมวัวจนประมาณร่วม6โมงเย็น  
ก็จะขนนมทีรีดใส่ถังนมใหญ่ๆไปเทใส่  
ที่ศูนย์กลางรับซื้อนมอีกที  

ราคาที่ชาวนาขายให้คนทั่วๆไปจะคิดราคาเพิ่ม  
จากที่ส่งให้ทางศูนย์กลางเล็กน้อยคือจากราคา  
.80 รับเบิ้ล(24บาท)จะมาขายให้พวกเรา  
แค่ลิตรละ 1สวิสฟรังก์  
คิดเป็นเงินไทยคงจะประมาณ 30บาท  
ถ้าเป็นร้านที่ขายนมสดเปิดถังจะมีราคาแพงกว่านี้  
การขายนมไม่ใช่จะหาซื้อได้ตามบ้านชาวนา  
ทั่วๆไปนะเพราะบางแห่งจะมีกฎเกณฑ์สัญญา  
ไม่สามารถจะขายให้คนนอกได้  

นอกจากนี้เรายังสามารถหาซื้อพวกไข่ไก่ได้  
ไข่ไก่ขายฟองละ .50 รับเบิ้ลประมาณ15บาท
มันฝรั่งกก.ละ.70 รับเบิ้ลประมาณ 18บาท  
พอถึงฤดูร้อนพวกผักผลไม้ออกผล
พวกชาวนา ก็จะพยายามหารายได้พิเศษเพื่อเพิ่มรายได้  
ป้าไปถามเพื่อจะหาซื้อลูกเชอรี่เขาแล้ว  
อีกไม่กี่เดือนข้างหน้าจะไปปีนต้นเชอรี่เก็บกับลุง  
เขาบอกขายกก.ละ1สวิสฟรังก์ประมาณ30บาท  
ป้าดีใจมากเลยเพราะอยากเก็บมาทำแยมเชอรี่อร่อยมาก  

ช่วงที่เราดื่มนมสดที่ซื้อจากบ้านชาวนาใหม่ๆ
ป้าท้องเสียทุกวัน  
แต่ลุงสบายดีไม่มีอะไรเกิดขึ้น  
ป้าต้องใช้เวลาปรับตัวหลายอาทิตย์  
ตอนนี้ไม่มีอาการอะไรเกิดขึ้นแล้ว  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0038 ห้อง stories (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

บ้านชาวนาข้างบ้านป้าเป็นบ้านชาวนาที่สร้างขึ้นมาปีคศ.1769  
 สภาพของบ้านเป็นทรงEmmental  
 ไม้ที่สร้างแข็งแรงและใหญ่มาก  
 ฝ้าเพดานต่ำหน้าต่างจะเป็นกระจกเล็กๆ  
 ความฉลาดของคนยุคนั้นสร้างได้ดีมาก  
 หน้าร้อนอากาศข้างในจะเย็นสบาย  
 และถ้าหน้าหนาวข้างในจะอบอุ่นสบาย  

ที่บ้านชาวนาหลังนี้มีพวกไก่เดินเต็มไปหมด  
 มีคอกม้าหลายหลังข้างหลังโรงนา  
 ป้าเดินไปดูม้าเผอิญสายตาเหลือบไปเห็นลูกวัวเพิ่งออกใหม่  
 ขนยังเปียกอยู่เลยน่ารักมากเลยเป็นลูกวัวตัวเมียชื่อว่า Heidi  

**ชื่อวัว**  

ลูกวัวทุกตัวที่ออกมาใหม่ๆและวัวทุกตัวจะมีชื่อเรียก  
 จะมีใบบอกวันเดือนปีเกิด  
 และวัวจะมีแผ่นพลาสติกสีเหลืองติดแน่นที่ใบหู  
 แผ่นพลาสติกอันนี้มีความสำคัญมากต่อเจ้าของวัว  
 เพราะเป็นแผ่นที่ใช้สำหรับการซื้อขายและบอก  
 ถึงกำเนิดประวัติความเป็นมาของวัวทั้งหลาย  
 ตลอดจนแหล่งที่มาของมัน  

ลูกวัวพวกนี้จะมีอายุไม่ยืนยาวเท่าไร  
 เจ้าของจะพยายามเลี้ยงอย่างดี  
 ไปยืนดูเขาให้อาหารลูกวัวพวกนี้  
 เขาจะนำนมสดที่รีดออกมาผสมกับผงแป้ง  
 ป้าลองเอาผงแป้งมาแตะลิ้นดูแล้วแทบอ๊วก  
 ผงแป้งนี้จะช่วยเร่งความเจริญเติบโตของลูกวัว  
 ถามจิมมี่ดู(ชื่อหนุ่มชาวนารูปหล่ออายุไล่เลี่ยกับลูกชาย)  
 จิมมี่บอกว่าเป็นผงโอวัลตินและผงอาหารพิเศษ  

ลูกวัวพวกนี้อายุประมาณ4สัปดาห์เขาจะเริ่มขายให้แก่พ่อค้า  
 และพ่อค้าจะนำไปเลี้ยงต่ออีกประมาณ3เดือนกว่าๆ  
 ก็จะทำการฆ่าและนำเนื้อไปส่งต่อยังตลาดเนื้อสดอีกที  
 น่าสงสารลูกวัวพวกนี้เกิดมาชมโลกและมีอายุแค่5เดือนกว่าๆเท่านั้น  

pall

**ชนิดของเนื้อลูกวัว**  

เนื้อลูกวัวจะมีราคาแพงและปรุงอาหารอร่อยมาก  
 เพราะเนื้อจะนุ่มและมีรสชาติหอมหวาน  
 คนนิยมนำมาทอดใส่เนยผสมเครื่องปรุงเพิ่มรสชาติ  
 เนื้อลูกวัวที่ตัดแล่ชำแหละออกมาจะมีราคา  
 และชื่อเรียกต่างกันมาก  
 ขอให้ดูตามหมายเลขต่างๆ  
 ซึ่งจะบอกชื่อเนื้อวัวให้เราได้รู้จักไว้  

**หมายเลข 1.Nacken**  
 **น๊าคเค่น**  
 เป็นช่วงลำคอติดหัวเป็นเนื้อที่มีราคาค่อนข้างแพง  
 คนนิยมนำมาทำอาหารแบบอบ,หรือสะตูว์แบบGulasch  
 (อาหารที่มีรสชาติค่อนข้างจัดของฮังการี่),หรือนำมาทำเนื้อ  
 ที่เป็นแผ่นมีเนยแข็งใส่ตรงกลางทอดกินอร่อยมาก  

**หมายเลข.2.Brustspitze**  
 **บรุ๊สสะปิ๊ทซ์**  
 Brust บรุ๊ชเป็นภาษาเยอรมันหมายถึงหน้าอก  
 เนื้อชนิดนี้เป็นที่นิยมในท้องตลาดมาก  

**หมายเลข 3.Schulter**  
 ชู๊วเท่อร์เป็นภาษาเยอรมันหมายถึงช่วงไหล่หรือบ่า  
 แต่บางแห่งอาจจะเรียกว่า Bug (บูก)  

*หมายเลข 4.Haxen**  
 **ฮั๊กเซ่น**  
 เป็นส่วนที่มีเนื้อไม่มากเท่าไร  
 คนนิยมนำมาย่าง,ทำสะตูร์,ทำเนื้ออบ  

**หมายเลข 5.Vorderer Rucken**  
 เนื้อช่วงนี้จะมีราคาแพง  
 เขาจะนำมาทำเป็นพวกKoteletts  
 เนื้อติดกระดูก  

**หมายเลข 6.Hinterer Rucken**  
 เนื้อช่วงนี้จะมีราคาแพงที่สุด  
 อยู่ทางด้านหลังของลูกวัว  

**หมายเลข 7.Filet**  
 เนื้อฟิลเล่  
 เป็นเนื้อที่มีราคาแพงที่สุดในประเภทเนื้อวัวทั้งหมด

pall

ถ้าเราสังเกตดูให้ดีๆเวลาซื้อพวกเนื้อหรือพวกผักต่างๆ  
 เราจะเห็นความแตกต่างของสินค้า  
 ที่วางขายตามร้านซุบเปอร์มาร์เก๊ตทั้งหลาย  
 ไม่ว่าจะเป็นของ Migros หรือCoop  
 จะมีแบบBio หรือแบบธรรมดาหรือแบบประหยัด  
 ที่ไม่มีแบรนด์แนมทั้งหลาย  
 ถ้าแบบ BIO คนที่ชอบกินอาหาร  
 แบบปลอดสารพิษเขาจะเลี้ยง  
 หรือปลูกผักผลไม้โดยไม่มีการฉีดสารเคมี  
 อาหารพวกนี้จะมีราคาแพงกว่าอาหารปรกติธรรมดา  

**Migros**  

เคยสังเกตบ้างไหมว่ามิโกรจะเริ่มขายพวกเนื้อ  
 ที่มีเครื่องหมาย  
 7-Punkte-Fleisch-Garantie  
 เป็นโครงการที่เป็นอิสระไม่ขึ้นอยู่กับ  
 IP-Suisse  

คำว่าIP-Suisse มาจากคำว่า  
 Der integriert produzierenden Bauern und Bäuerinnen  
 der Schweiz  
 เป็นโครงการที่พวกลุ่มชาวกสิกรได้ร่วมมือจัดตั้งเป็นกลุ่มศูนย์กลาง  
 ควบคุมการจำหน่ายซื้อขายซึ่งจัดตั้งมาได้ประมาณ14ปีอยู่ไม่ไกลจาก  
 บ้าป้าเท่าไรยู่เขต Bern  
 สมาคม IP-Suisse จะจัดการส่งสินค้า  
 ต่างๆให้แก่ Migros หรือCoop  

** Migrosกับ7-Punkte-Fleisch-Garantie**  

มิโกรได้เริ่มโครงการรับซื้อลูกวัวที่มีอายุครบ1เดือน  
 และนำไปเลี้ยงดูอย่างดีจนมีอายุครบ5เดือนก็ทำการฆ่า  
 นำเนื้อลูกวัวมาขายสู่ท้องตลาด  
 โครงการณ์7-Punkte-Fleisch-Garantieนี้  
 เขาจะดูแลลูกวัวอ่อนเป็นอย่างดีว่าจะเป็นการขนย้าย  
 ให้อาหารเลี้ยงดูอย่างอิ่มหนำสำราญ  
 จัดที่อยู่ให้อยู่อย่างสบายเรียกว่าเลี้ยงให้มีความสุข  
 ถึงแม้จะเป็นช่วงสั้นๆก่อนโดนฆ่า  
 ความจริงแล้วโครงการนี้ต้องการลูกวัวตั้งแต่ตอนออกมาวันแรกเลยที่เดียว  

โครงการนี้ได้ทำมาแล้วประมาณ 60%  
 คิดเป็นเงินประมาณ 450ล้านสวิสฟรังก์  
 เนื้อที่คนนำมาประกอบอาหารก็อยู่ในโครงการนี้  

ดาว

สวัสดีค่ะป้าจ๋า ป้าอาจจะจำดาวไม่ได้ เพราะดาวหายศรีษะไปนานมาก ช่วงนี้เหงา ๆ เข้าเว็บป้าจ๋า โอ้โห สาระประโยชน์เพียบ (แต่ดาวอ่านแล้ว ไหลออกทางหูหมดเลยค่ะ ความจำไม่ค่อยดี) เว็บบอร์ดก็คุยกันสนุกดี ดาวเลยอยากขอมาแจมด้วย แม้ว่าพูดไม่เก่งเลย แต่แอบอ่านมาสัก 2 - 3 วันแล้ว ขอเผยตัวซักหน่อย สวัสดีทุก ๆ คนที่เว็บบอร์ดนี้ด้วยค่ะ ทั้งคุณแจง คุณนิด คุณชาดำ คุณมิโกะ คุณทอม คุณแม่ติดตี๋ คุณมินตรา คุณนี่นะ (ถ้าดาวลืมชื่อใครขอโทษด้วยนะคะ) และทุก ๆ คนค่ะ  

เรื่องนมที่ซื้อจากชาวนาตรง ๆ เนี่ย ตอนย้ายมาอยู่เมืองนี้ใหม่ ๆ ดาวก็ไปซื้อกับเขาบ้างค่ะ เป็นตู้กดอัตโนมัติ แต่แถวบ้านดาวราคาตั้งลิตรละฟรังส์ยี่สิบแน่ะ แล้วเก็บไม่ได้นาน ไขมันก็ลอยแล้วค่ะ ต้องไปซื้อน้อย ๆ แต่บ่อย ๆ หลัง ๆ เลยไม่ค่อยได้ไปซื้อ เพราะตัวขี้เกียจจับ  

ส่วนเรื่องเนื้อลูกวัว อ่านแล้วได้ความรู้ดีจัง ดาวไม่รู้เรื่องการเลือกเนื้อเลยค่ะ ตั้งแต่อยู่เมืองไทยแล้ว *เนื้อสันนอก สันใน มันเป็นยังไงดาวก็ไม่รู้ มาที่นี่ก็ไม่ได้ขวนขวายหาความรู้เล๊ย อีกอย่างดาวไม่ค่อยกินเนื้อ จนสามีบางทีล้อว่าดาวจะเปลี่ยนเป็นมังสะวิรัติซะแล้ว ดาวบอกว่า ไม่เปลี่ยนหรอก ยังชอบกินใส้กรอก กุ้ง ปลา และอื่น ๆ อีกจิปาถะ แต่ไม่ค่อยชอบกินเนื้อ (หมู วัว แกะ ฯลฯ) มากสักเท่าไหร่ (สงสัยว่ากับข้าวฝีมือตัวเองไม่อร่อย)  

ดาวอ่านพบว่าป้าจ๋ามีอุบัติเหตุเมื่อหลายเดือนก่อน (อ่านแล้วสยองมากค่ะ) ป้าจ๋าหายดีหรือยังคะ แล้วลุงละคะ หายดีหรือยัง ดาวคุยแค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวมาใหม่

blacktea

ป้าจ๋า บ้านพี่ชาย เขาเป็นชาวสวนค่ะ(งานอดิเรก) และอาจจะรวมชาวป่าเข้าไปด้วย ปลูกสารพัดค่ะป้า เวลาเขาไปใส่ปุ๋ย หรือฉีดยา ก็จะเอารถแทรคเตอร์ไป ดูๆ แล้วน่าสนุก วันหลังจะขอไปกับเขาด้วย ส่วนที่เรียกชาวป่า เพราะบ้านนี้ขายฟืนด้วยค่ะป้า ฟืนก็จะเก็บไว้ มีปีกำกับทุกล๊อต เคยถามคุณผู้ชาย เขาว่าต้องเก็บไว้หลายปีหน่อย ถึงจะเป็นฟืนที่ดีมีคุณภาพ  
 ชาดำอยู่ซูริคก็จริง แต่บ้านนี้ยังคงพยายามเก็บรักษาของเก่าไว้ให้ได้นานเท่าที่จะนานได้ ใต้หลังคาบ้านเรา ส่วนนึง(เคย) เป็นคอกวัว ส่วนที่โรงรถส่วนนึงก็(เคย) เป็นคอกม้า ตอนมาใหม่ๆ เห็นแล้วทึ่งฝรั่งค่ะ เขาฉลาด วางแปลนบ้านได้เยี่ยม ส่วนไหนจะเป็นห้องนอน ฝั่งไหนแดดถึง ฝั่งไหนลมหอบเอาฝนปะทะบ้าน เมื่อคืนก่อนที่ฝนตกหนักๆ ก็ยิ่งทึ่งในความสามารถ  
 ป้าจ๋า เชอรี่ กิโลกรัมละ 1 ฟรังค์ ถูกมากๆ ค่ะป้า เคยเห็นที่ COOP 500 กรัม ขายตั้ง 3.9 ฟรังค์แน่ะ ด้วยความงก เลยไม่ซื้อ รอกินของที่บ้านดีกว่า มีอยู่ 3-4 ต้นค่ะ  
 เห็นป้าพูดถึงการเลี้ยงลูกวัวแล้ว สงสารค่ะป้า ปกติเราจะไม่ค่อยกินเนื้อสัตว์ใหญ่ค่ะ (เพราะอดอาหาร) ตอนนี้เลยกินแต่ไก่ กับปลาซะมากกว่า ชาดำก็ไม่ค่อยมีความรู้หรอกค่ะว่าเนื้อตรงไหนอร่อย แต่ไปกินร้านอาหารต้องกินให้หมดทุกที เพราะแพงเหลือเกิน  

ขออนุญาติทักทาย สวัสดีคุณดาวค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ ชาดำอยู่ Nönikon ค่ะ เข้ามาที่นี่บ่อยๆ เท่าที่จะมาได้ เป็นขาประจำก็ว่าได้ อิอิ ถ้าคุณดาวว่างก็เข้ามาคุยกันนะคะ ชาดำเขียนไม่เก่ง อ่านเอาจากป้า ก็ไม่ค่อยจำอีก เลยเอาเพื่อความบรรเทิงซะมากกว่าค่ะ ส่วนความรู้ถ้าส่วนไหนมันยังติดตรงซอกหนึ่งของสมองก็ถือว่านั่นเป็นโบนัสค่ะ

ดาว

หวัดดี ชาดำ อย่าเรียก คุณดาวเลย ฟังไม่หนิดหนม ดาวเห็นชาดำได้ไป ๆ มา ๆ แล้วอิจฉามาก อยากกลับเมืองไทยได้บ่อย ๆ บ้างจัง ดาวอยู่ Bichelsee คันโตน Thurgau แถวนี้ไม่ค่อยมีอะไร นอกจาก วัว ม้า กวาง แต่ก็เงียบสงบดีจ๊ะ

miko

สวัสดี คะ ป้า น้อง ชาดํา และ คุณ ดาว สบายดีใหม๊เอ่ย? เข้าเว็บป้าไม่ได้มา สองวัน แล้ว เพิ่งจะเข้าได้วันนี้นี่เอง เอ๋อ แนะ ลืมไปขอต้อนรับคุณดาว นะคะ ชื่อ มิโกะคะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

blacktea

หวัดดีค่ะ....ดาว....ไม่มีคำนำหน้าเลยเหรอตัวเอง เขาเขิลนะ พี่หรือน้องก็ได้ ชาดำ 30ขวบ จ๊ะ  
 ที่ไปๆมาๆได้ก็เพราะยังไม่ได้แต่งงานจ๊ะ ถ้าแต่งแล้วก็คงต้องฝังตัวเองอยู่ที่นี่ไง  
 เลยยังไม่อยาก ตอนนี้ก็เริ่มคิดแล้วแหละ เสนอข้อแม้ว่าต้องให้กลับบ้านปีละ 2 หน หนละ 1 เดือน(อย่างน้อย)  
 แต่อย่างว่าแหละนะ พอแต่งแล้วใครจะใจดำทิ้งเขาให้อยู่คนเดียวได้ลงคอ

ดาว

ถ้าจำไม่ผิด ดาวเคยเห็นรูปชาดำนะ (จากเว็บนี่แหล่ะ) ดาวว่าดูเด็ก ๆ นะ ไม่น่าเชื่อ 30 ละ ดาว 28 จ๊ะ ย่าง 29 จนเกือบจะเกรียมได้ที่แล้วล่ะ  

ก่อนแต่งดาวว่าจะกลับบ้านสัก 5 ปีครั้ง กลัวไม่มีตังค์อ่ะ เอาเข้าจริง ๆ 3 ปี ได้กลับไป 2 ครั้งแล้วล่ะ ครั้งแรกไปคนเดียว อีกครั้งไปด้วยกัน แต่เที่ยวแบบยาจกนะ แบกเป้ท่องเที่ยวน่ะ ดาวไม่ค่อยได้แบกหรอก พี่คริส (สามีดาว) เขาแบก 3 ใบ ดาวแบกใบเล็ก ๆ ใบหนึ่ง

ดาว

หวัดดี มิโกะ เมื่อวานดาวก็เข้าเว็บป้าไม่ได้ ก็ไปโทษเน็ตเวิร์กว่ามันไม่ดีแหงเลย (ต่อสองเครื่องในบ้าน) พยายามทั้งวันเลยล่ะ พอวันนี้เข้าได้ ดีใจมากเลย

miko

หวัดดี ดาว รู้หรือเปล่าตัวจริงเสียงจริงของน้อง ชาดํา สวยมากเลยนะ หน้างี้ อาโนเนะ เชียวไม่น่าเชื่อว่าจะมีแฟนฝรั่ง(แบบหน้าตาเค๊าออกญี่ปุ่นนะ) แต่ก็โอเคนะน้องชาดํา กับแฟนเค๊าเหมาะสมกันมากเลย แบบว่า ไฮโชทั้งคู่นะ แล้วก็น่ารักทั้งคู่เลย

blacktea

ก่อนนอนขอเม้าท์นิดนึง อิอิ งั้นก็รุ่นๆ เดียวกันแหละนะดาว เรียกดาวเฉยๆ ก็ได้ถ้างั้น  
 เวปป้าแปลกๆ เหมือนกันนะ เข้าไม่ได้ โทษเน็ตเวิร์คเหมือนดาวว่านั้นแหละ  
 เวปอื่นเข้าได้หมด ไม่มีปัญหา แต่ถ้าวันไหนเข้าไม่ได้ก็โทษดินฟ้าอากาศด้วยแหละกันจ๊ะ  

นี่พี่มิโกะ มาแอบเม้าท์เขาเหรอตัวเอง ไม่ต้องไปฟังพี่มิโกะมากจ๊ะดาว ชาดำหน้าอ่อน  
 แต่เท้ากา เท้าไก่ก็แย่งกันจองพื้นที่จนจะเกือบไม่มีให้เซ้งให้เจ้าอื่นแล้วจ๊ะ  
 ส่วนไฮโซน่ะ ขอประท้วงเจ้าค่ะ ว่าไม่จริ๊งไม่จริง คุณผู้ชายเราออกจะติดดิน ชอบตัดหญ้าอีกต่างหาก  
 หรือว่าไม่จริงจ๊ะพี่มิโกะ

ดาว

ต๊ายแล้ว ชาดำเรียก พี่มิโกะ งั้นดาวจะรอช้าอยู่ใย ต้องรับนับพี่นับน้องทันที  

ใช่แล้วล่ะ พี่มิโกะ ดาวก็ว่าในรูปค่อนข้างจะขาว ๆ ส่วนดาว ตอนอยู่บ้านที่เมืองไทยเป็นจอมมารดำนะ (พี่สาวเป็นจอมมารขาว) แม่กะพ่อไม่ยุติธรรมน่ะ บางคนขาวจั๊ว บางคนดำปี๋เลย พี่น้องหลายคนสีไม่เหมือนกันเลยแหล่ะ  

ชาดำเป็นไฮโซเหรอ แล้วจะคบยาจกบ้านนอกอย่างเราไหม?  

blacktea

เอาแล้วไงพี่มิโกะ นำความยุ่งยากมาให้ชาดำแล้วไหมล่ะพี่ จะเรียกว่าไฮโซได้ไงจ๊ะดาว มาจากบ้านนอกชัดๆ ผิวตัวก็กระด่างกระดำซะ โลโซล่ะไม่ว่า พี่มิโกะเขาแค่แซวเล่นจ๊ะ ลืมไปได้เลย ส่วนการคบหาก็แล้วแต่ว่าเคมีจะเข้ากันได้ไหมจ๊ะ ไม่เกี่ยวกับฐานะซักหน่อย  
 (ซึ่งถึงแม้บางคนจะยัดเยียดให้เราทำอย่างหลัง เราก็ยืนยันเจตนารมณ์เดิมของเราจ๊ะ)