News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<ACETO BALSAMICO>>>

Previous topic - Next topic

pall

ในสวิตเซอร์แลนด์มีน้ำส้มที่ใช้ทำน้ำสลัดมากมายหลายชนิด  
 หลายยี่ห้อ มีขนาดของขวด ราคา และการทำแตกต่างกันไป  
 บางอย่างทำมาจากผลแอปเปิลจากองุ่น....ฯลฯ เป็นต้น  
 บางอย่างผสมเครื่องเทศเข้าไป  
 เพื่อความอร่อยในการประกอบทำน้ำสลัด  
 บางคนอาจจะชอบหรือบางคนอาจจะไม่ชอบ  
 น้ำส้มที่ใช้ทำน้ำสลัดที่จัดว่าอร่อยมาก  
 แต่มีราคาค่อนข้างแพงคือน้ำส้มสายชู Aceto Balsamico  

น้ำส้มสายชูที่ทำมาจากผลองุ่น น้ำส้มสายชู  
 Aceto Balsamico จัดเป็นน้ำส้มสายชูเก่าแก่  
 ของอิตาลีในเขต Modena ประเทศอิตาลี  
 เป็นเขตที่ปลูก ผลองุ่นกัน เล่ากันว่าในปี 1600  
 ชาวนาชาวอิตาเลี่ยนได้พากันต้มผลองุ่นTrebbiano —Trauben  
 และหมักใส่ถังไว้เพื่อเก็บรักษาองุ่นให้อยู่นานในฤดูหนาว  
 เพื่อใช้ในการประกอบอาหารทำพวกแยมและซอสต่างๆ  

ต่อมาผลองุ่นที่ต้มและหมักไว้ในถัง  
 เริ่มออกรสเปรี้ยวเล็กน้อยแต่ออกรสหวานอร่อยมาก  
 จากการค้นพบโดยบังเอิญเลยทำให้เกิดความคิด  
 การทำน้ำส้มสายชู เพื่อใช้ประกอบอาหาร  
 ต่อมาปี 1800 จึงได้เริ่มทำน้ำส้มใช้ทำสลัด  
 และใช้เรียกชื่อ Balsamico  
 ผลิตควบคุมโดย D.O.P ใส่ขวดใน Modena  
 จึงจะได้รับการรับรองว่าเป็นน้ำส้มที่ใช้ทำสลัดของแท้  

**น้ำส้มสายชูBalsamic มี 2 ชนิด**  

1. Aceto Balsamico di Modena  
 เป็นน้ำส้มสายชูที่มีอายุต่างกัน เช่น 2ปี,6ปี,8ปีและ 10ปี  
 มีรสชาติและคุณภาพ ราคาแตกต่างกันออกไป  

2. Aceto Balsamico Tradizionale  
 เป็นน้ำส้มสายชูที่มีกรรมวิธีพิเศษ  
 และถูกอายุมากอย่างน้อย12ปีจึงสามารขายได้  
 Tradizionale  
 ลักษณะของน้ำซอสในขวดหนาและคล้ายน้ำเชื่อม  

ว่าไปการทำน้ำส้มสายชู  
 aceto balsamico Tradizionale  
 และ Balsamico di Modena  
 มีกรรมวิธีการทำเหมือนกันทั้งสองชนิด  
 ทำมาจากน้ำผลไม้จากองุ่นที่สีแดงและสีขาวที่ถูกเลือก  
 ถูกเคี่ยวจนงวดใน2/3 เพื่อได้น้ำหวาน  
 องุ่นที่ถูกเรียกว่าmosto (Most)  
 Mosto อันนี้เป็นน้ำส้มสายชูที่เพิ่มโดยยีสต์พิเศษสดบางอย่าง  
 การผสมปนเปจากผลองุ่นครั้งนี้ถูกวางในถังต้นโอ๊กตอนนั้น  
 และต้องหมักอย่างน้อย12เดือน  
 น้ำส้มสายชูBalsamicต้องมีค่าเป็นกรด6เปอร์เซ็นต์ตามกฎหมาย  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0024 ห้อง stories (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

Aceto Balsamico Tradizionale  
 แนววิธีการทำเหมือนกันแต่ขนาดของถังไม้ที่เล็กกว่า  
 จึงต้องใช้ปริมาณของถังไม้เพิ่มขึ้น  
 ชนิดของไม้ที่แตกต่างกันไป เช่น ไม้ที่มาจาก ต้นโอ๊ก  
 ไม้ต้นเกาลัด, ไม้ที่มาจากต้นเชอรี่,ไม้ต้น แอปเปิ้ล  

ถังไม้น้ำส้มสายชูไม่ถูกผนึกดวงตราจะถูกคลุมชิ้นผ้า  
 ที่มีขนาดหนาและใหญ่  
 เพื่อให้น้ำส้มสายชูbalsamico  
 สามารถดูดกลืนเอนไซม์ธรรมชาติจากอากาศ  
 ถังไม้ที่ใหญ่กว่าที่บรรจุน้ำส้มสายชูอายุน้อยกว่าจะอยู่ข้างบน  
 น้ำส้มสายชูที่ปล่อยไอจากถังที่เล็กกว่าที่บรรจุน้ำส้มสายชูที่มีอายุแก่กว่าจะอยู่ข้างล่างในแนวทางนี้น้ำส้มสายชูที่มีอายุแก่กว่า  
 สามารถและดูดกลืนบางส่วนของความหอมและ  
 รสชาติจากไม้ที่แตกต่างกันจึงทำให้  
 รสชาติของน้ำส้มสายชูเวลาเวลาแตะลิ้น  
 ทำให้เกิดรสชาติและกลิ่นแตกต่างกันไป  
 และความอร่อยจะไม่เหมือนกัน  

ในสวิตเซอร์แลนด์ถ้าเราซื้อน้ำส้มสายชู Aceto Balsamico  
 จะมีมากมายหลายชนิด ขนาดของขวดที่บรรจุจะแตกต่างกัน  
 ราคาและวิธีใช้จะแตกต่างกันด้วย  
 ถ้าเราซื้อต้องอ่านและพิจารณาให้ดี  
 ก่อนจะซื้อมาใช้ เราสามารถสังเกตได้จากป้าย  
 ที่ห้อยมากับขวดเขียนบอกไว้  
 หรือจากฉลากที่แปะติดมากับขวดจะมีสีแตกต่างกันไป  

pall

ป้ายสีแดง(rot)  

เป็นน้ำส้มสายชูที่มีกลิ่นหอมและรสชาติอร่อยมาก  
 ออกรสเปรี้ยวนิดหน่อยใช้ประกอบทำน้ำสลัดต่างๆ  

pall

ป้ายสีเงิน(sibern)  

เป็นน้ำส้มสายชูที่ถ้าให้คะแนนจะได้เต็มเพราะอร่อยมาก  
 ใช้ประกอบอาหารประเภทหมักเนื้อ, ใส่ผักต่างๆ  
 และใช้ประกอบการย่างเนื้อ  

pall

ป้ายสีทอง (golden)  

ใช้ประกอบอาหารพวกปลา,เนื้อต่างๆ  
 และใช้ประกอบทำน้ำซอสร้อนต่างๆ  

pall

ป้ายสีดำมีตัวอักษรและรูปสีทอง (schwarz mit Goldschrift)  
 ทำมาจากผลองุ่นชั้นดี ใช้ใส่อาหารพวกเนยแข็ง,ผลไม้สะตอเบอรี่  
 หรือใส่ไอศกรีมวานิลา(Vanilleglace)  

black tea

คนโบราณเก่งจังเลยนะคะป้า ความบังเอิญทำให้เราได้สิ่งมีค่าเกิดขึ้นหลายๆ อย่าง (เหมือนเราบังเอิญรู้จักกันเลย อิอิ)  
 ว่าแต่เจ้าพวกน้ำส้มนี้ ชาดำเองก็เพิ่งรู้นะคะว่ามันแตกต่างกันเยอแยะไปหมด ขนาดเป็นน้ำส้มจากผลองุ่นเหมือนกัน ยังแตกต่างกัน  
 คิดว่าแตกต่างกันเฉพาะ วัตถุดิบที่นำมาทำ แต่ยังมีรายละเอียดอีกเยอะแยะที่ยังไม่รู้จริงๆ  
 ****ขอบคุณป้ามากค่ะ ****  
 เคยได้ยินมาว่า คนแก่ชอบดื่มน้ำส้มที่ทำจากผลแอปเปิ้ล นัยว่าจะช่วยให้ระบบย่อยอาหารทำงานดีขึ้น สามารถลดความอ้วนได้  
 อันนี้ชาดำก็ยังไม่เคยลองเลยค่ะ เคยซื้อมาขวดเบ้อเริ่ม ไม่กล้าดื่ม กลัวจะเปรี้ยวเกินไป(รู้นะว่าน้ำส้มมันก็ต้องเปรี้ยวซิ่ยะ)  
 เลยยกให้ชาวบ้านไปซะ เดี๋ยวว่าจะไปหาซื้อมาใหม่ คราวนี้จะเสี่ยงตาย เผื่อไขมันจะหายไปบ้าง555

ป้าพร Stockholm

ความรู้ ข้อมูล หลากหลาย ขอบคุณป้าจ๋า มาเล่าให้ฟัง เรื่องเจ้าน้ำส้ม ที่ทำมาจากผลไม้ต่างๆนี่ คุณภาพน่าจะดี กว่าน้ำส้มสายชูกลั่น  
 ที่เรา เอามาดองพริกไส่ก๋วยเตี๊ยวนะป้านะ เพราะดูจาก การหมักแล้ว เจ้าน้ำส้มนี่น่าจะ เป็นระบบ กลั่นแบบธรรมชาติ ดี ดูจะไม่เป็นพิษเป็นภัยมากนัก แถมอร่อยด้วยนะ  

ที่สวีเดน ก็มีหลากหลายเหมือนกันป้า แต่น้องพร ไม่ค่อยได้ซื้อมา บ่อยนัก ซื้อมาขวดหนึ่ง กินเป็นปี เลยป้า อิ อิ

นิด

น้ำส้ม อันไหนก็สู้น้ำส้ม ยี่ห้อป้าจ๋าไม่ได้หรอกจ้า **กินดี ไม่เสียตัง **ตั้งแต่อยู่สวิตมา กินไปกี่น้ำส้มแล้วยังไม่รู้เลยว่า อันไหนจากแอปเปิ้ล อันไหนจากองุ่น มาจากอิตาลี หรือที่อื่น ว่าแล้วเราก็ต้องออกไปสำรวจตลาด ส่องๆดูขวดน้ำส้ม แบบตอนต้นสน ไปส่อง ซะ เจ้าของถามว่า เธอจะหาหนอนที่ต้นสนหรือไง มานั่งจ้องใบสนอยู่ได้ ก้เราอยากรู้นี้ว่าพันธุ์ไหน  
 @ ขอบคุณป้าจ๋า แม่ครูคน (อึด) เก่ง @

black tea

สวัสดีค่ะป้าพร คุณนิด...  
 นี่ถึงขนาดไปส่องหาหนอนจากต้นสนเลยเหรอคุณนิดขา.....  
 คุณครูสอนแค่เรื่องสนพันธุ์ต่างๆ แต่แม่เจ้าเล่นส่องหาหนอน 5555

นิด

คุณชาดำ เจ้าขา นิดเป็นนักเรียนดีเด่น ขยันขันแข็งทำการบ้านที่คุณครูให้ค่ะ  

แจง

ไม่รู้เรื่องมาก่อนเลยค่ะป้า...  
 แต่แจงเคยลองน้ำส้มอะไรอ่ะที่ถูกๆ ของมิโกรน่ะค่ะ..มาใช้แทนน้ำส้มสายชูบ้านเรา (ทำยำวุ้นเส้นค่ะ)..  

ไม่หร่อยเลยอ่ะ..หะหะ..นึกกว่ามันจะแทนก้นได้อ่ะค่ะ..

นี่นะ

โห....กระทู้ป้าเนี่ย เปิดโลกนี่นะมากขึ้นเลยนะคะ ไม่ยักกะรู้ว่าน้ำส้มเนี่ยมันมีที่ผลิตมาจากหลายแหล่งด้วยกัน  

นี่นะรู้จักแต่น้ำส้มสายชู อสร. เท่านั้นอ่ะค่ะ

black tea

คุณนิดขา....สงสัยคราวนี้ตะเอง คงไปตะรอนส่องตามมิโกร หรือไม่ก็คูอบอีกเปล่าเนี่ย ระวังซานต้าจับตัวไปอยู่ด้วยเด้อ  
 คุณแจง....ชาดำก็เคยลองน้ำส้มฝรั่งทำอาหารไทยค่ะ มันเปรี้ยวไม่เหมือนน้ำส้มบ้านเราเลย เข็ดไปอีกนานเลยค่ะ  
 นี่นะ......ต้องเข้ามาบ่อยๆ นะ จะได้มาเปิดฟ้าส่องโลกกับพวกเรา