News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ยำคิดถึงบ้าน

Previous topic - Next topic

หมู บาเซิล

สวัสดีครับ พี่ ๆ ทุกคน
 หมูเป็นน้องใหม่ของเว็ปป้า Pall  ครับ
 ชอบทำกับข้าวเหมือนกัน  วันนั้นเกิดหิวข้าว และคิดถึงบ้าน
 เป็นอย่างมาก  ก็เลยไปดูในตู้เย็นว่ามีอะไรเหลือบ้าง

โชคดีครับ ที่ตู้เย็นมี

กุ้งนาง 3 ตัว
 ไส้กรอก 1 ดุ้น (อัน)
 หมูสับ  แฮม  วุ้นเส้น
 หอมหัวใหญ่ เม็ดมะม่วง  และผักกระหล่ำปลีซอย
 พริก มะนาว  นิขาดไม่ได้เลย

ก็จัดการเลยครับ
 ลวกทุกอย่างพร้อมกัน  ทำน้ำยำรอเลย
 เปรี้ยวนำ หวานตาม เค็มอย่าทิ้ง*งนะครับ

หลังจากนั้นก็คลุกให้เข้ากัน  แต่เอ้ ๆๆ ทำไม
 รสชาติเหมือนกันอะไร  อ๋อ ชูรสนิเอง สักนิด
 ไม่มากไม่มาย เอาแค่พอผมร่วง (ล้อเล่นน่ะครับ)

โอเคใช้ได้  ทีเหลือก็จัดการลำเลียงลงกระเพาะเลยครับ
 คลายความคิดถึงบ้านไปได้มากทีเดียว

เฮ้อ  เผ็ด จัง........

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0117 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ดูหน้าตาน่ากินมากเลยคุณหมู
 แวะเข้ามาดูเมนูเท่านั้นเพราะป้ากินมังสะค่ะ
 สงสัยคุณหมูคงเป็นแม่ศรีเรือนที่ดีแน่ๆเลย
 ขอบคุณค่ะที่แวะมาช่วยทำความสะอาดห้องครัว
 ห้องนี้ร้างไปนานพอสมควรเพราะแม่ครัวหนีกันหมด

หมู บาเซล

สวัสดีครับป้า Pall
 สงสัยแม่ครัวคนอื่น ๆ คงยังวุ่นกับภาระกิจดูแลครอบครัวอยู่เลยไม่ค่อยมีเวลา มาช่วยกันปรุงอาหารเท่าไหร่

เอางี้สิครับป้า  มีงานบุญเมื่อไหร่  ก็เรียกให้แม่ครัวมาช่วยกัน
 ทำกับข้าวถวายพระ  

ดีมั้ยครับป้า

pall

สวัสดีค่ะคุณหมู
 แหม*๊ดไอเดียจริงๆคะ ให้คุณหมูเป็นแม่ยกเอ็ย*านไปเลย
 ดีใจค่ะที่คุณหมูเข้ามาถ่ายทอดความรู้แก่กัน
 ถ้าเหงาก็เข้ามาช่วยเขียนประสบการณ์ความรู้เป็นวิทยาทาน
 แก่กันบ้างนะคะ
 ขอบคุณค่ะ

aum

;D สวัสดีค่ะป้าพอล และคุณหมู
          ตั้งแต่เป็นสมาชิกมายังไม่เคยมาเยี่ยมบอร์ดนี้เลยค่ะ เปิดเข้ามาน้ำลายไหลเลยค่ะ