News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Pilaw ทำอร่อยง่ายๆ ค่ะ

Previous topic - Next topic

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้าพอลและพี่ๆ น้องๆ ทุกคน  โอเลี้ยงได้สูตรมาจากหนังสือ tiptopf ค่ะ  เคยทำทานเองหลายครั้งแล้ว รสชาดใช้ได้ไม่เลี่ยน เลยขอมาแนะนำเผื่อว่าอยากทำให้คนที่บ้านทานกันน่ะค่ะ
  *สูตรนี้สำหรับ 2 ท่านค่ะ  ถ้ามากหรือน้อยกว่านั้น ก็เพิ่ม ลด ส่วนผสมเอาค่ะ

ส่วนผสม
 1. เนื้อหมู หรือ เนื้อแกะ หรือ เนื้อวัว  (ส่วนที่ติดมันหน่อยๆ ไม่ต้องเยอะนะคะ)  200 กรัม
 2. speckwürfeli หรือสามชั้น หั่นเป็นก้อนสี่เหลี่ยมลูกเต๋าจิ๋วๆ ค่ะ
 (แบบรมควันหรือไม่รมก็ได้)  ประมาณสักกำมือนึงค่ะ  ถ้าชอบก็ใส่มากก็ได้
 3.  หัวหอม ครึ่งหัว  พร้อมซอย
 4.  กระเทียม 1 กลีบ สับหยาบๆ
 5. tomatenpüree  1 ช้อนโต๊ะ
 6.  Bouillon 3 dl   และในส่วนที่ 2 อีก 3 dl (ไว้ใช้ตอนใส่ข้าวค่ะ)
 7.  เกลือ  พริกไทย  ปาปริก้า  โรสแมรี่ เพื่อปรุงรสตามชอบ ถ้าชอบอโรมาทก็เหยาะใส่ลงไปก็ได้ค่ะ
 8.  ข้าว (ในสูตรใช้ Vialone, Arborio ) แต่โอเลี้ยงใช้ข้าวหอมมะลิเรานี่ล่ะค่ะ
 9.  Reibkäse  หรือแบบอื่นที่ในตู้เย็นเรามีก็ได้ค่ะ แต่ต้องเสียเวลาขูดๆ สักหน่อย

วิธีปรุง
 1.  กลั้วๆ speckwürfeli ในกระทะ ให้ตรงมันใสๆ เหมือนแก้วน่ะค่ะ แล้วยกลง พักไว้
 2.  ใส่น้ำมันไปนิดหน่อย ใช้ไฟแรง แล้วใส่เนื้อลงไปผัดๆ กลับไปกลับมาทั้ง 2 ด้าน  สักครู่เติมกระเทียม หัวหอม ลงไป ผัดๆ จนอ่อนตัว
 3.  แล้วใส่ tomatenpüree ลงไป  ผัดๆ ให้เข้ากัน เสร็จแล้วเติมเกลือ พริกไทย ปาปริก้า  และโรสแมรี่  ผสมให้เข้ากัน
 4.  พอเข้ากันแล้วนำ speckwürfeli ที่พักไว้ลงไปผสม  แล้วยกลง เปลี่ยนไปใส่หม้อที่มี Boillon 3 dl อยู่
 5.  ไฟอ่อนๆ เคี่ยวไปเรื่อยๆค่ะ  แอบชิมรสดูก็ได้ ถ้าไม่ถูกใจก็ปรับแต่งให้เข้ากับปากเรา   เนื้อวัวหรือเนื้อแกะ ใช้เวลาเคี่ยว 45 - 60  นาทีค่ะ  ส่วนเนื้อวัว ใช้เวลาเคี่ยว 1 ชั่วโมงครึ่งค่ะ
 6.  พอ 20 นาทีสุดท้ายของการเคี่ยว  ใส่ข้าวลงไปในหม้อพร้อมด้วย Bouillon 3 dl ที่เหลือ  พยายามใช้ไฟกลางและมาไฟอ่อนนะคะ เพราะไฟแรงไปจะทำให้ข้าวไม่สุกและน้ำแห้งลง   ตลอดเวลาก็คนเป็นระยะๆ  ถ้าน้ำแห้งแล้วเม็ดข้าวยังไม่สุกก็เติมน้ำหรือน้ำซุปไปหน่อยๆ ได้  ชอบข้าวสุกมากหรือสุกน้อยก็กะๆ ดูค่ะ
 7.  พอได้ที่แล้วปิดไฟ  แล้วใส่ชีสลงไปเลย แล้วคนๆ แค่นี้ก็ทานได้แล้วค่ะ
 ติดตามภาพประกอบบางส่วนตรง comment นะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0060 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

โอเลี้ยง

ภาพนี้ตอนใส่ข้าวลงไปแล้วค่ะ  ข้าวใกล้จะสุกแล้ว

โอเลี้ยง

ลองใส่ภาพใหม่นะคะ  ทำไมข้างบนไม่ขึ้นไม่รู้

โอเลี้ยง

เอ เป็นไรไม่รู้  เดี๋ยวกลับมาใหม่นะคะ  เผื่อมีป้าหรือผู้ใจดีแวะมา ว่าใส่รูปยังไง อิๆๆ ไม่เคยใส่รูปที่เว็บป้าสักที

pall

สวัสดีจ๊ะโอเลี้ยง

ลองใส่รูปใหม่อีกทีนะแล้วป้าจะมานั่งทำให้ใหม่

รูปเขียนเป็นภาษาอังกฤษถึงจะลงได้

ถ้าเป็นภาษาไทยจะไม่ขึ้นจ้า.

ท่าทางน่ากินมากเลย.

ถ้าขาดรูปแล้วจะหมดสีสัน.

ลองใส่รูปใหม่นะจ๊ะ..

ลองอ่านทู้นี้.

ทดลองค่ะ

หรือลองตั้งทำทู้ใหม่ก็ได้นะ.ทู้เก่าป้าลบออกได้จ๊ะ

เอาใจช่วย.

ขอบใจอีกครั้งจ๊ะสำหรับสูตร

ป้าจะช่วยจัดทำให้ใหม่ทีหลัง.

โอเลี้ยง

ขอบคุณมากค่ะป้า  เดี๋ยวโอเลี้ยงต้องออกไปข้างนอกก่อนค่ะ ยังไงจะกลับมาอ่านลิงค์ที่ป้าให้ไว้นะคะ  เดี๋ยวลองดูใหม่อีกที  ขอบคุณค่ะ