=== วนิลาซอส กับ แอ๊บเปิ้ลพาย (ตอน 2) ===

Previous topic - Next topic

ป้าพร Stockholm

วนิลาซอส กับ แอ๊บเปิ้ลพาย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0032 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

วนิลามีขายตามร้านทั่วไปเพราะเป็นเครื่องปรุงหลักชนิดหนึ่ง
 ของพวกขนมเค๊กทั้งหลายแหล่  
 ในภาพเป็นวนิลาที่เราต้องมาผสมเอง  
 และกวนเอง แต่เดี๋ยวนี้มีทำออกมาใหม่
 ผสมมาให้เสร็จเรียบร้อยในกล่อง  
 เปิดกล่องออกมาก็ราดกินกันได้เลยจ๊ะ
 แต่ป้าพรชอบแบบที่เรามากวนเองยุ่งยากดี 5555555  
 รสอร่อยตามใจเราผสมหนะจ๊ะ อิอิ

ส่วนผสม

1. วนิลา (อย่างผง ) 1 ซอง
 2. น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ
 3. นม 3 dl

นำส่วนผสมทั้งหมดใส่ลงหม้อตั้งไฟ (ปานกลาง) กวนให้สุก  
 เมื่อวนิลาสุกจะมีกลิ่นหอม และซอสจะข้น

แอ๊ปเปิ้ลพายกับวนิลาซอสนี้ถ้ารับประทานอุ่นๆหน่อย
 จะอร่อยกว่ารอให้พายเย็นจ๊ะ  
 หรือจะร้อนจะเย็นแล้วแต่ชอบและสะดวกของผู้บริโภคจ๊ะ

เมื่อแอ๊ปเปิ้ลพายมาเจอกับวนิลาซอส หน้าตาก็จะแบบนี้แหละจ๊ะ

เต่า บอสตัน

น่าทานมาก  
 ขอแนะนำ ให้กะหยักแป้งไว้สักถ้วย
 ตามด้่วยข้าวโอ๊ตหนึ่งถ้วยนั่นและ  
 จะได้กรอบหอมอร่อย ลองนะ
 พายที่ทำนี้ อีกชื่อเรียกทั่วๆไปว่า
 Apple Crisp กั๊บผม มีทั้ง
 ฺฺBlueberry Crisp และอย่างอื่นๆๆอีกแล้วแต่จะทำคะพร
 (อย่าทานมากนักนะ อ้วนดีแล) กระซิบให้ก่อน อิอิ คงไม่ว่ากันคะ  
 ขอลองโพสภาพพายที่ทำไม่นานนี้นะ

เต่า

โหลดภาพไม่เคยสำเร็จนะป้าเอ้ย  
 ใครอยากดูก็ไปที่ลิ้งค์เรานะคะ พายของดิฉัีนคะ  
 พรก็ทำคล้ายๆกันคะ ชอบทานเหมือนกันนะ
 บางทีขยันก็ทำแบบ lace ปิดด้านบนคะ

สสว

เอาภาพพายของ เต่า มาแปะให้เพราะเธอแปะไม่ไม่ติด คงไม่ว่ากันนะ
 ขอบคุณป้าพรท่ทำอาหารอร่อยๆมาฝาก สสว ทำเมี่ยงปลาทูสูตรของป้าอร่อยมาก ขอบคุณอิกครั้ง