News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<< ก๋วยเตี๊ยวเนื้อสับ >>>

Previous topic - Next topic

ป้าพร Stockholm

เมื่อวานเปิดหนังสือก๋วยเตี๊ยวหาสูตรที่ไม่ค่อยได้ทำ  
 นี่เลยนานมากทีเดียวที่ไม่ได้ทำเพราะส่วนใหญ่ก็ราดหน้าคะน้า  
 เราลองมาดูกันว่าสูตรนี้หน้าตาจะเป็นอย่างไร

เครื่องปรุง  
 1 ก๋วยเตี๊ยวเส้นใหญ่  
 2 เนื้อบด หรือ สับ
 3 หัวหอมใหญ่,มะเขือเทศ,เห็ดหอม
 หรือเห็ดอะไรก็ได้ที่ชอบ,แครอท 1 หัว
 4 คนอร์ รสเนื้อ 1 ก้อน,น้ำมันหอย,พริกไทย
 เนื้อมะเขือเทศบด,พริกไทยดำ
 5 แป้งข้าวโพด
 6 ผักกาดหอม,พริกดองน้ำส้ม

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0030 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

วีธีทำก็ง่ายมากสำหรับครัวของเรา  
 หั่นหอมใหญ่,แครอท,เห็ด,มะเขือเทศ
 ให้เป็นชิ้นสี่เหลี่ยม ขนาดเล็กๆ เท่ากัน  

อันดับแรกก็ผัดหอมใหญ่,พริกไทย,แครอท  
 ให้หอมมีกลิ่นหอมโชยๆมาสักหน่อยก่อน
 ค่อยเขียนแครอทและเห็ดใส่ลงไปผัด  
 พอเข้ากันได้ดี แล้วก็ค่อยใส่เนื้อบดลงไปผัดผสม  
 หลังจากนั้นก็ใส่มะเขือเทศบดสีสรร เริ่มแดงนิดๆแล้ว  
 หลังจากนั้น ก็ปรุงรส ตามชอบ
 แล้วก็ใส่มะเขือเทศทีหลัง  
 เพราะมะเขือเทศหนะไม่มีแก่นไม่มีสารอะไรมากนัก  
 เจอความร้อนหน่อยก็จะมะมายไปเสียหมดแล้วหนะจ๊ะ  
 หลังจากนั้น ก็เติมน้ำซุบหรือน้ำที่เราแช่เห็ดหอมลงไป
 เจ้าน้ำที่แช่เห็ดหอมเนี่ยวิเศษมากใครอย่าได้ทิ้งไปทีเดียว  
 ป้าพรถ้ายังไม่ต้องการใช้มาปรุงในสูตรอาหารมื้อนั้นหละ
 ก็ เก็บเข้าถุงพาสติกโยนเข้าแช่แช็งไว้ ก่อนหละ อิ อิ

ปรุงรส ด้วยเครื่องปรุง ต่างๆ  

ใส่เครื่องปรุงลงไป

ผัดคลุกเคล้าให้เครื่องปรุงต่างๆเข้ากันดีเสียก่อนจะใส่น้ำซุบ

หลังจากนั้นก็หรี่ไฟลงเคี่ยวไปสักพัก
 กะดูให้เนื้อนิ่มตามที่เราชอบก็ละลายแป้งข้าวโพดใส่ลงไป  
 คนกะดูให้เหนียวพอประมาณจ๊ะก็เป็นอันเรียบร้อย  
 เราก็ได้ก๋วยเตี๊ยวเนื้อสับที่รสชาติอร่อยเข้มข้น
 ถ้าสาวๆท่านใดชอบรสเผ็ดหน่อยๆหนะ  
 รู้อยู่แล้วน้ำพริกศรีราชาของเราหนะ  
 เหยาะลงไปสักหน่อยก็เข้ากันได้ดีทีเดียวหละจ๊ะ

ทีนี้ก๋วยเตี๊ยวเนื้อสับเนีย
 ถ้าขาดเจ้าเส้นก๋วยเตี๊ยวเส้นใหญ่เนียเสียแล้ว  
 ก็จะไม่สมบูรณ์แบบจ๊ะ  
 แต่ได้รู้มาว่าเส้นก๋วยเตี๊ยวเซี่ยงไฮ้เนีย  
 ก็เข้ากลมกลืนกันได้ไม่แพ้เส้นใหญ่เหมือนกันแหละจ๊ะ  
 แต่ถ้าหาเส้นทั้งสองไม่ได้  
 ก็พาสต้าสปาเก๊ตตี้ก็ไปกันได้เหมาะเจาะไม่ขัดลูกหูลูตาเลยหละจ๊ะ

ตอนจัดขึ้นโต๊ะก็ผักกาดหอมเนีย  
 แกล้มมันเข้ากันได้ดีเหลือเกินกว่าผักอื่นๆจ๊ะ  
 หรือจะโรยหน้าด้วยพริกป่น  
 พริกดองน้ำส้ม ก็อร่อยไม่รู้ลืมจ๊ะ  

นิด

ตื่นมาชมเมนูของป้าพร แต่เช้ามืด เปิดคอมไว้ทั้งคืนไม่ได้ปิดอะไรเลยทั้งลำโพง ทั้งอุปกรณ์ตัวอื่น  มีคนมา ตุแง้วๆเรียก ทั้งคืน เลยอดลนทนไม่ไหว ลุกมาแต่เช้ามือว่า ใครหนอ มาเรียกเรา ที่แท้ก็ป้าจ๋า แอบแว๊บหนีลุงโรเบริ์ตมาตอนไหนไม่รู้ นิดก้เลยได้โอกาสมานั่งซดกาแฟแต่ตี5 แถมชมเมนูป้าพร  
 ป้าพร แล้วอย่างที่เค้าใส่ผงcurry ลงไปเรียกก๋วยเตี๋ยวแขกป่าวค่ะ เครื่องปรุงแบบนี้เลยยกเว้นไม่ใส่แป้งข้าวโพดกับน้ำชุป เพราะลูกหมูสามตัวของนิด ไม่ชอบน้ำเหนียวๆแบบราดหน้า ถ้าผัดแบบผัดซิอิ้ว บ่อยั้น

black tea

ป้าพรคะ น่าทานมากๆ เลยค่ะป้า  
 ยกนิ้วให้ป้าค่ะ จัดอาหารได้สวยน่าทานมากๆ เลย

น้องนิด หวัดดีจ๊ะ  ก๋วยเตี๊ยว แขก ป้าพรไม่เคย ทำหนะจ๊ะ  น้องนิดลองบอกสูตร มาบ้างซิจ๊ะ เพื่อเป็นวิทยาทาน  ให้ป้าหน่อย จะได้ไปประลองฝีมือสักหน่อย ป้าพรชอบ  อาหารประเภท เส้นๆ หนะจ๊ะ

5555555555 ลูกหมูสามตัว ของน้องนิด ผิดกับ ลูกหมู ตัวเดียวของป้า  พวกบอกชอบกิน ก๋วยเตี๊ยว " เปียก" หนะจ๊ะ  อิ อิ

หวัดดีน้องชาดำ ขอบคุณที่ยกนิ้วให้ แต่ว่า ยกนิ้วไหนหละจ๊ะ นิ้วกลาง เดี่ยวๆ  หนะไม่เอาหนะจ๊ะ   55555555555555555

pall

ใช่น้องพรห้ามยกนิ้วกลางอย่างเด็ดขาด
 ไม่งั้นเกิดการออกกำลังกายแน่ๆๆ

เห็นด้วยกับน้องพรจ๊ะแม่ครัวหัวป่าก์นิด
 มาลงสูตรให้ป้าพรหน่อย.....
 ของป้าไม่เอาเอาแม่ครัวจริงๆเลย.........