News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

กฎหมายใหม่ของใบขับขี่

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

เริ่มจากวันที่ 1 ธันวาคมนี้ บุคคลที่มี่อายุ 18 ปีขึ้นไปจะได้ใบขับขี่ใบแรกชั่วคราวที่มีอายุ 3 ปี  และจะได้เปลี่ยนไปเป็นใบขับขี่ตลอดชีพถ้าไม่ได้กระทำความผิดในกฎจราจรในระหว่าง 3 ปีนั้น  ถ้ากระทำความผิดเช่น ขับเร็วเกินกว่าที่กำหนดไป 21 กม จะถูกยึดใบขับขี่ไปเป็นเวลา 1 เดือน ถ้าเกินกำหนดไป 25 กม ก็จะถูกยึด 3 เดือน และจะต้องรอไปอีก 1 ปี รวมเป็น 4 ปีจึงจะมีสิทธิ์ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ

ค่าใช้จ่ายในการขอใบอนุญาตขับขี่

ค่าธรรมเนียมการขอและค่าสอบข้อเขียน 70 ฟรังค์  ค่าใบอนุญาติขับขี่สำหรับนักเรียนหัดขับ 100 ฟรังค์  ค่าธรรมเนียมสอบขับภาคปฎิบัติ 120 ฟรังค์ (รถจักรยานยนต์ 90 ฟรังค์)  ค่าอบรมเรื่องกฎจราจร 300-400 ฟรังค์ (ใช้เวลา 2 วัน)  ค่าธรรมเนียมใบขับขี่ถาวรตลอดชีพ 50 ฟรังค์

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1015 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณตุ้มสำหรับข่าวสารดีๆ
 ที่นำมาแบ่งปันกัน
 เป็นความรู้ใหม่ที่ดีมากสำหรับคนที่ตอ้งการใบขับขี่

สาวชาวนา

รุ้สึกว่าเป็นของขวัญปีใหม่ที่แย่จัง  กำลังคิดจะเรียนและสอบใบขับขี่ปีหน้า...555ถ้าสอบได้น่ะ  ได้ัยินข่าวลอยๆมานานแล้ว  คราวนี้คุณตุ้มฟันธง.....รุ้สึกเ*่ยวทันที แต่ก็ขอบคุณค่ะ
 อ้อ.....คุณตุ้มแน่ะวิธีศึกษาแบบประหยัดสุดๆ และสอบได้สบายขึ้น  กับข้อเขียนที่ยัังไม่เริ่มอ่านเลย  แต่รถขับเป็นอยุ่ง่ะ
 .....แฮะ แฮะ แฮะ แต่นานมาแล้ว  กลัวสอบข้อเขียนมากก่าค่ะ.............เศร้า

สาวชาวนา

หนังสือ CD มีหมด แต่อยุ่ในตุ้  และคาดว่ากว่าจะแปลหมดเล่มคงมีกฏหมายใหม่ออกมาอีกแน่ๆเลย

ตุ้ม

ไม่มีสิทธิ์แนะค่ะสาวชาวนาเพราะไม่ได้มีประสบการณ์ในการทำใบขับขี่ที่สวิสฯ  ใช้ใบขับขี่ของอเมริกา (5 ปี) มาขอใบขับขี่ของสวิส (ตลอดชีพ) ไม่ได้สอบอะไรเลยนอกจากวัดสายตาเท่านั้น  ไม่ทราบว่ากฎของรัฐอื่นๆจะเหมือนกับที่เจนีวาหรือเปล่านะคะ

สาวชาวนา

ขอบคุณมากค่ะ  ความจริงหนาวนี้แฟนว่าจะติวเข้มให้  แต่เราเป็นสาวชาวนาน่ะก็ยากที่จะหาเวลามาเปิดพจนานุกรมประกอบเพลง  เคยฟังแต่คนอื่นเขาตักและเตือนน่ะว่าห้าม และห้ามเรียนขับรถกับแฟนเป็นอันขาด.....คือกลัวว่าเราจะเป็นฆาตกรมังค่ะ