News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ซื้อเสื้อหนาวที่ไหนดีครับ

Previous topic - Next topic

ดอน

จะเดินทางไปสวิสประมาณต้นเดือนมกราคมน่ะครับ ควรจะซื้อเสื้อหนาวไปเยอะๆจากเมืองไทยเลย หรือว่าไปซื้อที่สวิสดีครับ

และถ้าซื้อที่เมืองไทย จะหาซื้อได้ที่ไหน ที่ราคาสมเหตุสมผลน่ะครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0921 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

โบนัส

เข้ามารอฟังคำตอบด้วยคนค่ะ  คิดว่าจะไปช่วงเวลานั้นเหมือนกันค่ะคุณดอน ไม่ทราบไปเมืองไหนคะ

ดอน

ถึงคุณโบนัส

ผมไป Neuchatel ครับ มีอะไร email คุยกันได้ครับ

kidon@kmitl.ac.th
 don_isarakorn@hotmail.com
 disarakorn@yahoo.com

pall

สวัสดีจ๊ะ โบนัส

สวัสดีจ๊ะดอน
 ราคาเสื้อผ้าในประเทศสวิตฯ
 ถ้าเทียบกับราคาในสมัยก่อนจะลดลงมาก
 ถ้าไม่เลือกยี่ห้อ  ซื้อของที่พอใส่ได้จะใส่ได้
 แต่ราคาก็ยังสูงอยู่
 ป้าเคยไปเดินหาซื้อเสื้อผ้าหน้าหนาวที่เมืองไทย
 ยอมรับว่าไม่ค่อยถูกใจเท่าไรและต้องดูให้ดี
 เกี่ยวกับการซักผ้าทำความสะอาดที่นี่

ขอตอบตามความคิดเห็นของป้าเองนะ
 ช่วงที่ดอนมาอากาศจะหนาวมากแล้ว
 มีหิมะตกและบางครั้งจะติดลบ
 เสื้อผ้าบางอย่างพวกเสื้อยืด
 ถ้าหาซื้อได้จากเมืองไทยและคุณภาพดีพอประมาณ
 ควรนำติดตัวมาบ้าง  
 เสื้อผ้าที่ใส่ต้องให้ความอบอุ่นดี
 ราคาเสื้อยืดหน้าหนาวที่นี่
 ถ้าซื้อราคาคุณภาพพอใส่ได้ราคาหลายร้อย
 หรือตกร่วมพันบาท
 ขนาดซื้อที่เขาลดราคาก็ยังมีราคาแพง
 แต่เสื้อผ้าเหล่านี้เขาจะผลิตมาเหมาะสมกับดินฟ้าอากาศ
 และการทำความสะอาดด้วยเครื่องซักผ้า
 ถ้าหาซื้อมาได้จากเมืองไทยและสามารถซักด้วยเครื่องได้
 น่าจะซื้อมาใช้ที่นี่ก็ไม่เลว

เสื้อโอเวอร์โค๊ตเป็นสิ่งที่จำเป็นที่สุด
 ป้าคิดว่ามาหาซื้อที่นี่จะเหมาะกว่าเพราะเสื้อเหล่านี้
 ที่เขาผลิตออกมาเหมาะสมกับอากาศและเมืองที่อยู่
 ที่สำคัญที่สุดคือให้ความอบอุ่นแก่เราตอนออกไปข้างนอก
 อากาศที่นี่คุ้มดีคุ้มร้ายมากบางครั้งจะติดลบ  
 ถุงมืออย่าลืมเด็ดขาด
  รองเท้าสำคุญที่สุดมาซื้อที่นี่จะเหมาะมาก
 เพราะข้างในรองเท้าบางอย่างจะทำเป็นพิเศษ
 ที่ให้ความอบอุ่นแก่เท้าเราและช่วยไม่ให้ลื่น
 รองเท้าสำคุญที่สุด  ถ้าเท้าเย็นจะทำให้เจ็บป่วยได้

ช่วงเดือนมกราคมที่ดอนมา
 บางแห่งเขาเริ่มลดราคากันแล้ว
 บางแห่งจะลด50%หรือมากกว่านี้
 คิดว่าเครื่องใช้จำเป็นบางอย่างดอนคงจะมาหาได้จากที่นี่

เรื่องการหาซื้อเสื้อผ้าเหล่านี้จากเมืองไทย
 ไม่มีความรู้เท่าไรต้องขอโทษด้วยที่ช่วยเหลือ
 ให้คำตอบไม่ได้

รอคนอื่นที่เขารู้ดีกว่ามาช่วยตอบนะจ๊ะ

ดอน

ขอบคุณป้า pall มากครับสำหรับคำแนะนำ

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

ผมเองก็เจอกับคำถามนี้ก่อนมาเหมือนกันครับ  ขอให้ข้อมูลว่า
 - เท่าที่ผมทราบจากเพื่อน ๆ ที่มาที่นี้ก่อนผม ช่วงเดือนธันวาคมและ มกราคมจะเป็นช่วงที่มีเสื้อผ้าสำหรับฤดูหนาวมาลดราคาครับ  สวิต
 - ผมซื้อตอนกรกฎาคมปีนี้ครับ ที่งานสแดงสินค้าส่งออก ของกรมส่งเสริมการส่งออก ครับ
 - ผมแนะนำว่า มีอยู่ร้านหนึ่งอยู่ที่เซ็ลทรัลปิ่นเกล้า ฝั่งธนฯ ครับ ราคาเสื้อผ้าและอุปกรณ์ต่าง ๆ ถูกเชียวครับ ตั้งแต่ผมตระเวณมา ผมว่า ที่นี้ถูกที่สุด   แต่ถ้าอยากได้แบบหรูขึ้นอีก ก็ต้องร้านแถวชั้นหนึ่งมาบุญครองครับ แต่ต้องต่อราคาเขานะครับ  ผมซื้อเสื้อ Columbia รุ่น Titanium แบบ made in Thailand (ไม่ใช่ Chiana นะครับซึ่งจะถูกกว่านี้ได้) มาครับแบบ water-proof เป็นเสื้อที่มีลูกเล่นเยอะแบบเสื้อที่ใช้ไส่เล่นสกีได้ครับ เป็นแนว sport เหมือน Jack Wolfskin ครับ แต่จะแพงกว่า  ตอนแรกเขาบอกราคาผม 5500 ครับ  ผมก็ขอเขาให้ลดอีก เขาบอกว่า 5000 เต็มที่  ผมว่า ก็ยังแพงนะ   เลยไปขอความช่วยเหลือแม่มาต่อราคาให้เลยได้มาที่ 4500 ครับ เห็นมั้ยครับว่า ถ้าผมซื้อเลยตั้งแต่ทีแรกมีหวัง .....
 - หาเสสื้อที่เป็นลักษณะ wind-breaker ด้วยนะครับ  หน้าหนาวนี้  ถ้าเจอลมด้วย  มันจะทารุณเรามาก ๆ ครับ  เรียกได้ว่า หอบความร้อนเราไปจนร่างกายสะท้านเลยครับ  ถ้าซื้อพวกเสื้อ jacket แนว sport  อย่างที่ผมซื้อก็จะได้มาด้วยครับ เพราะเสื้อแบบนี้จะมีสองชั้น คือ ชั้นเพื่อเก็บความร้อนเป็นเสื้ออุ่น ๆ  และ ชั้นนอกที่เป็น wind-breaker  
 - แนะนำว่า ซื้อ 1. Long John แบบบุด้วยฝ้ายข้างในจะอุ่นดีครับ ผมซื้อชุดละประมาณ 400 แต่ไม่ใช่ร้านที่เซ็ลทรัลปิ่นนะครับ ถ้าเป็นที่นั่นอาจได้ราคาถูกกว่า ครับ 2.Jacket  3. ถุงมือแบบผ้า wool ผมซื้อประมาณ คู่ละ 350 ไม่ใช่ร้านที่เซ็ลทรัลปิ่น 4.ถุงเท้าแบบผ้า wool  ถุงเท้านี้ซื้อมาเยอะ ๆ ก็ดีนะครับ  ที่นี้เดินไปเดินมา เท้าก็จะเหม็นแล้วครับ เพราะรองเท้าเราถ้าเลือกให้อ่นุ มันก็จะระบายอากาศได้ไม่ดีมาก  อีกทั้ง การเดินทางที่นี้ใช้เท้าเป็นหลักนะครับ 5.  หมวกครับ อย่าลืมเลือกแบบที่ปิดหูได้ด้วยนะครับ  หนาว ๆ นะ หูเราจะปวดมาก ๆๆ (เพื่อนผมบอกมาอีกที เพราะผมก็ยังอยู่ไม่ถึง winter เลย)
        ผมเห็นว่า ควรเอาเสื้อผ้ามาเลยจากไทยให้พร้อมดีกว่าครับ และราคาจากไทยถูกกว่าแน่ครับ ที่สำคัญคือ คุณดอนต้องต่อเขานะครับ ไม่งั้นอาจเจอราคาขายผ้าหน้าหนาวได้  ต่อไม่เก่งก็หาคนต่อเก่ง ๆ ไปด้วยนะครับ  ผมไม่มีอะไรจะบอกแล้วละ ลืม ๆ ไปแล้ว   ไว้ถ้าจำได้จะบอกอีกแล้วกันครับ   หวังว่า อาจจะได้เจอกัน เพราะผมอยู่ถึง ต้นมีนาคมปีหน้า   บุญรักษาครับ

อ้อ ลืมไปว่า โดนจำกัดที่น้ำหนักของตอนขึ้นเครื่องด้วยใช้มั้ยครับ  งั้นก็ลองซื้อมาให้ครบแต่ไม่ต้องให้เหลือเฟือนะครับ เช่น คงไม่ต้องซื้อ sweater มา 5 ตัวหรอกครับ  เอาสัก 2-3 ตัว เป็นต้น  ว่าแต่มาด้วยสายการบินอะไรครับ เลือก ดี ๆ นะครับ บางสายการบิน จะจำกัดน้ำหนักต่ำกว่าอีกที่หนึ่ง  ถ้าเกินก็ต้องเอาออกหรือไม่ก็จ่ายเงินเพิ่มนะครับ   แต่ว่ามาเรียนแบบนี้ได้วีซ่านักศึกษาจะได้เพิ่มอีกครับ

ปุ้ย

อืม 4500 นี้ยังแพงนะค่ะ..ขอแนะนำมาซื้อที่สวิสที่ร้านนี้ V?gele จะถูกกว่านะค่ะ...ปีนี้เค้าลดสุดๆเพราะครบ 50 ปีของทางร้านค่ะ..ร้านนี้จะมีทุกที่ค่ะหาไม่หยาก..รับรองว่าช่วงเดือนมกราคมจะเริ่มลดแล้วค่ะ..50%ครึ่งราคาก็ประมาณ 50 Fr.คูณ 32 ก็คิดเป็นเงินไทย 1600 บาท..นี้เป็นราคาเสื้อกันหนาวและกันลมใส่เล่นสกีก็ใด้นะค่ะ..ถ้าเป็นPullover ก็ราคา 20 ถึง 30 Fr.แต่ช่วงลดครึงราคาจะถูกก่าวนี้นะค่ะ..

ปุ้ย

ปุ้ย

ปุ้ย

ขอโทษค่ะปุ้ยกดตัวโอที่มีจุดสองจุดข้างบนไม่ใด้ค่ะ..กดทีไรก็เป็นเครื่องหมายคำถามทุกที...เชื่อร้าน อ่านว่า..เฟอะเกะเละ ..เป็นภาษาเยอรมันนะค่ะ...โชคดีนะค่ะ..

แหม ผมซื้อของแพงไปเลย  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมยังต้องอยู่ถึงต้นมีนาคมปีหน้า  คงต้องไปร้าน Vögele ที่ว่าให้ได้