ตัดสินใจไม่ได้ค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

เกี๊ยว

เนอะพี่บัวขาว จ้างแต่งข้อเสียเยอะ สู้หาจริง ๆ ดีกว่า เอิ๊ก ๆ
 เหตุผลก็ใช่ตามที่พี่บัวขาวบอกเลยค่ะ
 หนูยังหาไม่ได้ง่ะค่ะ คงจะหาไม่ได้ง่าย ๆ คนที่จะมาแต่งงานอยู่กินกันจริง ๆ เนี่ย คงหาไม่ได้ภายในปีสองปี
 หนูว่าหายากกว่าคนที่จะจ้างแต่งอีก -_-"

สรุปคือหนูเรื่องมากไปป่าวเนี่ย  

เทียนหอม

แปลกดีเหมือนกันนะคะ  
 สำหรับเรื่องรับจ้างแต่งเนี่ย
 ทำไมมันถึงยากแก่การตัดสินใจนัก  
 ทั้งๆที่รู้อยู่ว่าเป็นการกระทำที่ผิดกฎระเบียบ
 รู้อย่างงี้แล้ว ทำไมถึงยังลังเลอยู่อีกอ่ะคะ

คนเราควรทำดีและละเว้นการกระทำที่ไม่ถูกไม่ควร

แค่ปฎิบัติตามกฎระเบียบ  

รู้ว่าประตูนั้นเดินเข้าไปไม่ได้ ก็ปิดตายมันซะ  
 แต่ใช่ว่าจะไม่มีทางออกทางอื่นอีก
 ยังมีประตูเหลืออีกตั้งหลายบาน

ด้วยความปรารถนาดี

เกี๊ยว

ค่ะ หนูก็อยากหาประตูอีกหลายบานนั่นล่ะค่ะ  
 เรื่องจ้างแต่ง มันไม่ใช่ความคิดของหนู หนูไม่เห็นด้วยเลย
 ก็ไม่ได้โทษแม่นะ บางทีแม่อาจจะไม่รู้ว่ามีทางอื่นที่ทำได้อีกก็ได้ รึมันไม่มีอยู่จริง ๆ ก็ไม่รู้
 หนูรู้แม่คงหาทางที่ดีที่สุดทำหรับหนู จริง ๆ แล้วคงไม่อยากให้หนูโดนว่าเสีย ๆ หาย ๆ หรอก

รู้ว่าเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง หนูก็ไม่อยากทำเลยจริง ๆ ที่หนูกำลังทำในตอนนี้คือลองมาปรึกษาพี่ ๆ ดู ถ้ามันคุ้มค่า หนูได้เรียนที่นั่น หนูก็ยินดีที่จะเก็บมาคิดไตร่ตรองให้ดีอย่างที่หนูกำลังทำอยู่ในตอนนี้ (แต่เริ่มจะเห็นข้อเสียมากกว่าแล้วค่ะ)  
 จะว่าหนูก็ได้ค่ะตรงนี้หนูยอมรับผิด  
 เพราะหนูไม่อยากรีบตัดสินใจค่ะ

หนูตัดสินใจผิดมาหลายครั้งทั้งที่แม่เคยเตือนเคยบอกไว้ อย่างเรื่องการเรียน หนูเลือกเรียนในคณะนี้เพราะเอนท์ติด อยากเรียนในมหาลัยรัฐบาล ทั้ง ๆ ที่มันไม่ใช่ตัวหนู ตอนนี้หนูรู้ละว่าให้ความสำคัญกับสถาบันมากไป แต่ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว แต่ก็จะตั้งใจเรียนเท่าที่ทำได้อะนะ

บ่นนอกเรื่องยาวเลย -_-"

เกี๊ยว

ขอบคุณในความหวังดีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ @^________^@

ซ่ารา

โดนส่วนตัวแล้ว คุณแม่เราก็ทำงานที่สวิสเหมือนกัน ที่นู้นเงินดีมาก ทำมากกว่า 30 ปี ตอนนี้เกษียณ กลับมาเมืองไทยแล้ว ตอนที่คุณแม่เราทำงานที่นู้นเรายังเล็กมาก พอกลับมาเราก็อายุ 18 ปั เรยยไม่มีโอกาศได้ไปอยุ่ที่นู้น แม่เราก็จ้างแต่งงานเหมือนกัน ค่าใช้จ่าย แพงมากก แม่เราบอกว่าไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แต่มันก็สิ่งผิดกฏหมาย กว่าจะหย่าได้ต้องใช้เวลาตั้ง 5ปี ตอนจ้างแต่งงานนะ ไม่ยากหรอก แต่ตอนหย่าเนี้ยสิ ต้องตามหาคนที่เราจ้างแต่งงานให้เจอ หาไม่เจอก็ไม่สามารถหย่าได้ ลำบากมาก