ใครมีประสบการณ์การขอใบรับรองความประพฤติบ้างคะ

Previous topic - Next topic

nokgraf

ดิฉันกำลังจะไปขอวีซ่าติดตามสามีไปอยู่สวิส แล้วทางสถานฑูตเขาต้องการใบรับรองความประพฤติด้วยค่ะ ก็เลยอยากรู้ว่าใครเคยไปขอมาบ้างช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย เพราะดูในเว็บของฝ่ายที่เขาออกใบรับรองความประพฤติแล้ว ก็คิดอยู่ว่าในกรณีที่เราติดตามสามีไปอยู่ต่างประเทศ เราต้องใช้ใบส่งตัวจากสถานฑูต แต่พอโทรไปถามที่สถานฑูตเขาบอกไม่ต้องใช้ เลยเอาไงดีเนี่ย

ช่วยด้วยค่ะ

veena

คุณนกคะวีนาไปขอโดยไม่ได้ใช้ใบจากสถานฑูตคะไปขอเลยคะ ง่ายจะตายถ้าเราไม่มีคดีความติดตัวนะ ไม่ต้องกลัวหรอกคะ เป็นกำลังใจให้คะ แต่ก็รอคำตอบจากท่านอื่นคะว่ามีประสบการณ์อะไรบ้าง

nokgraf

ขอบคุณค่ะคุณวีณา

ใจร้อนค่ะ เลยส่งเมลล์ไปหาโดยตรงเลย

Thanks ka.

Thanapa

หวัดดีค่ะ

ตามประสบการณ์ของดิฉัน วันที่เราโทรนัดยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรส เจ้าหน้าที่จะแจ้งว่าเราต้องใช้ใบรับรองความประพฤติด้วย  แต่จริงๆแล้วพอถึงวันที่ยื่นเอกสารกลับไม่ได้ใช้ โดยแจ้งว่าให้เราถือติดตัวไปด้วยเมื่อเข้ามาที่สวิส เนื่องจากทาง Gemeinde ในสวิสอาจจะขอดูเอกสารนี้ก่อนออกพาสBให้เรา
ทั้งนี้แต่ละ Gemeinde หรือ Kanton ระบบการทำงานจะแตกต่างกันค่ะ  บางเขตจะขอดูเอกสารใบรับรองความประพฤติก่อนออกวีซ่าให้ โดยคุณอาจจะต้องส่งไปให้สามีเองทางไปรษณีย์ค่ะ
แต่สำหรับกรณีของดิฉัน ทางเขต Aarau ที่ดิฉันทำเรื่องขอวีซ่าติดตามคู่สมรส ไม่ขอดูเอกสารก่อนออกวีซ่าให้ และเมื่อดิฉันเดินทางมาที่สวิส ดิฉันก็ถือใบรับรองความประพฤติติดตัวมาด้วยเผื่อเจ้าหน้าที่Gemeindeจะขอดู  ปรากฎว่าไม่ขอดูอีกค่ะ
ตอนนี้ดิฉันได้รับพาสBเรียบร้อยแล้ว  สรุปว่าไม่ได้ใช้เอกสารนี้เลยค่ะ
แต่อย่างไงแล้วก็ต้องทำไว้ เผื่อเจ้าหน้าที่ขอดูค่ะ อย่างที่คุณ Veena บอกค่ะไม่ยาก  ไปที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะแถวๆ เขตปทุมวัน ไม่ไกลจากสถานฑูตสวิสมากนัก แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าเรามาทำหนังสือรับรองความประพฤติเพื่อยื่นขอวีซ่าไปอยู่ประเทศสวิส ระยะเวลาในการรอหนังสือรับรองความประพฤติประมาณ 2 สัปดาห์ค่ะ อาจจะมารับเอง หรือให้ส่งทางไปรษณีย์ก็ได้ค่ะ

โชคดีนะค่ะ

ohmygod

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

ส่วนตัวก็ไปขอหนังสือรับรองความประพฤติมาตั้งแต่ตอนเริ่มยื่นเรื่องขอวีซ่าแล้วค่ะ ตอนนี้ก็ยังเก็บไว้กับตัวอยู่ เพราะจากข้อมูลที่ได้มาก็คล้าย ๆ กับที่คุณจิ๋วบอกอ่ะค่ะว่า ให้นำติดตัวเมื่อเดินทางเข้าสวิสค่ะ แต่ที่สำคัญไม่แน่ใจว่ามันจะหมดอายุรึเปล่านะเนี่ย เพราะตอนไปรับหนังสือฉบับนี้ คุณตำรวจแจ้งว่าอายุของเอกสารขึ้นอยู่กับประเทศที่เราจะไปยื่นค่ะ บางประเทศก็สองเดือน สามเดือนแล้วแต่ประเทศนั้น ๆ ค่ะ

ohmygod ค่ะ

nokgraf

ขอบคุณมากนะคะที่มาช่วยตอบ ไปขอใบรับรองความประพฤติมาเมื่อวานแล้วค่ะ ง่ายจริงๆ แต่ต้องรอให้เค้าส่งทางไปรษณีย์มาให้ที่บ้านเพราะเราอยู่ถึงเชียงใหม่ เดินทางก็ไกลหน่อย

ส่วนเรื่องขอวีซ่านั้นเดี๋ยวรอได้ใบรับรองความประพฤติแล้วจะยื่นค่ะ พอดีว่าถามทางสถานฑูตแล้วเค้าบอกให้เรายื่นใบรับรองฯด้วยน่ะค่ะ ดูๆตามกระทู้แล้วแต่ละคนเอกสารจะไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไรนะคะ แต่ก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวค่อยรอลุ้นตอนขอวีซ่าอีกทีค่ะ

นก

ohmygod

คุณนกกำลังจะไปอยู่เขตไหนอ่ะคะ  เผื่อเราจะอยู่ใกล้กันค่ะ

ohmygod ค่ะ

nokgraf

ตอบคุณ Omygod ค่ะ เราจะไปอยู่ Luzern ค่ะ คาดว่าอยากเดินทางธันวานี้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะได้วีซ่าเมื่อไร นี่ก็รอใบรับรองฯเขาบอกว่าจะได้วันที่ 6ต.ค.แล้วจากนั้นก็จะส่งเอกสารไปให้สถานฑูตค่ะ เราอยู่เชียงใหม่กับสามีค่ะ ทางสถานฑูตเขาก็ช่วยเราเรื่องการยื่นเอกสารส่งทางไปรษณีย์ได้ค่ะ เลยค่อยยังชั่วหน่อย ไม่งั้นเดินทางไปกทมก็เปลืองเงินน่าดูเลย ก็เอาใจช่วยทุกคนที่รอวีซ่ากันนะคะ

นก

Gigi

sorry cant type thai na ka K.ohmygod and K.nokgraf got visa yet ka?and hoq long waitting ? Also where ganton will u live ka? I just do all process so pls update also when u guy got visa also na ka thx a lot ka

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณ Gigi และทุกท่านค่ะ

คุณ Gigi คะมาอัพเดทค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้รับวีซ่าเลยค่ะ เดือนนี้ก็จะห้าเดือนแล้ว ยังไม่มีเอกสารไปถามคุณสามีเลยค่ะ  คุณ Gigi ยื่นขอวีซ่าแล้วเหรอคะ ขอให้โชคดีนะคะ  สามีแอนอยู่ซูริคค่ะ รู้สึกจะเป็นคันโตนที่รอนานที่สุดเลยมั้ง

ohmygod ค่ะ

Gigi

ja just ask on wed so todays husband back swiss ja so just hope St.Gallen not long but when ask they not ask any qestion at all right? Or they ask? I thought they will interview but it nothing so good sign then keep update soon na ja ]