News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**ไปเก็บลูกBAUMNUESSE.....**

Previous topic - Next topic

pall

ชาวนาสวิสนอกจากเลี้ยงวัวแล้ว ยังเลี้ยงสัตว์อื่นเป็นรายได้เสริม เช่นเลี้ยงหมู
หมูพวกนี้จะมีอายุแค่ไม่กี่เดือนก็จะถูกขายให้แก่โรงฆ่าสัตว์ หรือชาวนาจะฆ่าเองเพื่อขายย่อย
หรือเก็บเอาไว้กินเอง จะทำสะโพกหมูรมควัน เนื้อรมควัน   หรือเนื้อแช่แข็งเพื่อเอาไว้กินช่วงเข้าฤดูหนาว

ป้าได้คุยกับเพื่อนลุงคนนี้ เขาบอกว่าราคาหมูตกมาก  ราคาหมูที่ขายให้แก่โรงฆ่าสัตว์ได้ตัวละ350 สวิสฟรังก์
ซึ่งเป็นจำนวนต่ำมาก และเขาบอกต่อว่า  ถ้าจ้างคนที่มาฆ่าหมูต้องจ่ายตัวละ100ฟรังก์
เราคุยและดูชาวนาเก็บลูกแอปเปิล หลังจากนั้นก็พากันกลับบ้านเพราะหิวมาก ทั้งวันไม่ได้กินอาหารกลางวันกันเลย
ลูก BAUMNUESSE ที่เก็บมาได้ร่วม50กก. นำมาตากแห้งไว้ห้องซักผ้าเพื่อรอนำไปทำน้ำมันปีหน้า

pall

ข้างในจะเป็นการนำลูก BAUMNUESSE มาทำเป็นน้ำมัน ถ้าสนใจเข้าไปอ่านได้
**น้ำมัน....BAUMNUESSE**

yo

สวัสดีครับป้า pall , 
            ไม่เป็นไรหรอก ผมต่างหากที่ควรจะขอบคุณป้า(ขออนุญาตเรียก ป้าเฉยๆ นะครับ) ที่สร้างเว็ปให้โอกาสผมได้ลงความคิดเห็นและที่สำคัญได้เป็นประโยชน์สำหรับบุคคลทั่วไปที่ต้องการรู้เรื่องต่างๆเกี่ยวกับประเทศนี้โดย **ใช้ประสบการณ์ชีวิตของป้าเป็นครู**แก่คนรุ่นหลังและผมก็คิดว่านี่ก็เป็นการที่ป้าได้ทำในสิ่งที่ป้าเคยคิดไว้เมื่อก่อนแล้วละครับและผมคิดมันเป็น การสร้างสั่งสมบุญบารมีโดยการให้ความรู้เป็นวิทยาทานนะครับป้าซึ่งบางครั้งผมมองว่ามันอาจจะมากกว่าการทำบุญด้วยเงินทองด้วยซ้ำ
            และอย่างน้อยการที่ป้าอ่านข้อเขียนผมแล้วทำให้ป้ารู้สึกดีนั่นผมก็ดีใจครับเพราะอย่างน้อยการที่คนเรา เกิดความรู้สึกดีเบื้องต้นมันก็ทำให้เรามีความสุขทางใจซึ่งความสุขทางใจก็เปรียบเสมือนยาอายุวัฒนะอย่างหนึ่งที่ช่วยหล่อเลี้ยง จิตใจเราให้พร้อมที่จะต่อสู้กับวันต่อๆไปอย่างเข้มแข็งและมั่นคงและถ้าวันไหนป้ารู้สึกท้อหรือเหนื่อยป้าก็พัก และเมื่อป้าหายเหนึ่อยก็ขอให้ป้าลุกขึ้นแล้วสู้ต่อไปน่ะป้าผมว่าชีวิตคนเรามันอยู่ที่ว่าสู้หรือไม่สู้เท่านั้นเอง

yo

ในส่วนของเรื่องที่ป้าเล่าให้ฟังเรื่องการจัดการใช้ถุงผ้าใส่ของ การสมถะ และการ ถนอมอาหารหรือการรับประทานอาหารให้หมดผมเห็นด้วยเพราะสังเกตเห็นที่บ้านเพื่อนผมเค้าจะไม่กินอาหารให้เหลือทิ้งขวางเลย และที่รู้สึกชอบคือวิธีกำจัดขยะภายในบ้านมีระบบที่ดีมากยังรู้สึกนิยมตรงนี้เลยจริงๆและผมคิดว่ามันไม่ยากเลยถ้าจะทำในบ้านเรา
       และจากกระทู้ที่ป้าเล่าเรื่องไปเก็บลูก Baumnuesse นั้นดีมากเลยได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะครับป้าที่บ้านเพื่อนผมมีอยู่ต้นหนึ่งต้นใหญ่มากเลยครับป้าผมชอบกินเมล็ดข้างในรสชาติคล้าย ถั่วลิสงดิบบ้านเราแต่มันกว่าเล็กน้อยส่วนรูปร่างผมว่าแปลกดีมันจะหยั่กๆคล้ายอะไรก็ไม่รู้นะป้าเพื่อนผมเล่าว่ามีประโยชน์ต่อสุขภาพมากถ้าทาน ได้ทุกวันผมว่ามันปอกยากไปหน่อยเปลือกแข็งต้องใช้ทึ่ปอกเปลือกถึงจะได้ทาน  แต่พึ่งรู้จากป้าวันนี้เองว่าใช้สกัดน้ำมันได้แต่เท่าที่ผมสังเกตเห็นมันจะเป็นมีน้ำมันเหมือนกันผมคิดว่ามันคงใช้ในปริมาณที่เยอะพอสมควรเลย
ใช่ไหมป้า นอกจากนี้ผมยังไปตกต้นแอปเปิ้ลอีกนะป้าเนื่องจากว่าบริเวณบ้านเพื่อนสวยมากถ้ามองจากบนต้นแอปเปิ้ลแล้ว จะเห็นวิวที่คล้ายภาพพาโนรามามองเห็นทะเลสาบซูริค และ ที่บนต้นแอปเปิ้ลยังมีบ้านบนต้นไม้ด้วยน่ารักมากที่สำคัญตอนผมปีนขึ้นไปผมลืมถอดรองเท้าและขาลงนึกว่ามันไม่สูงก็เลย กระโดดลงมาปรากฏว่าลื่นครับเนื่องจากว่าฝนตกในวันที่ไปถึงวันแรกนะป้ายังจำได้เลยวันที่ 11/07/05 ดีที่พกยาไปเยอะ และก็มีอีกอย่างครับป้า  คือด้วยความที่อยากทดลอง ทั้งๆที่รู้จากการอ่านแล้วว่าสายชือก(สีเหลือง)ที่กันวัวให้อยู่เป็นระเบียบไม่เดินเพ้นพล่านไป ทั่วมามีกระแสไฟฟ้าอ่อนๆวิ่งไปมา ผมก็จับมันปรากฏว่าสะดุ้งทันทีเลยด้วยสัณชาตญาณ     
นี่คือประสบการณ์ที่คิดว่าลืมไม่ลงเลยและหวังว่าคงอาจจะทำไห้ป้าอมยิ้มได้ไม่มากก็น้อย อันเนื่องมาจากความไม่ระมัดระวัง

yo

แค่นี้ก่อนนะครับเดี๋ยวป้าจะลายเอาถ้าป้ามีอะไรจะเขียนเยอะๆตอบก็เขียนได้เลยป้าไม่ต้องกลัวผมตาลายนะเพราะ ผมคิดว่าสิ่งที่ป้าได้เล่าให้เป็นวิทยาทานมันเป็นบทเรียนอีกหนึ่งบทเรียนที่ให้แง่คิดที่ดีได้หรือป้าอาจจะคิดว่านี่เป็นการสอนลูก หลานคนหนึ่งอยู่ก็แล้วกันและที่สำคัญถ้าตอนหนึ่งตอนใดที่ป้าอ่านมีความรู้สึกเหมือนสอนผมก็ต้องของโทษป้าด้วยจริงๆนะครับ เพราะสิ่งที่ผมเขียนก็คือสิ่งที่ผมคิดซึ่งได้จากการอ่าน จากการพบ จากการเจอ จากประสบการณ์  ถึงแม้ว่ามันจะผ่านมาไม่กี่หนาวก็ตาม..
            ป.ล. เห็นภาพที่ป้าดาวโหลดแล้วคิดถึงบ้านเพื่อน
   Takecare นะป้า 

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะป้าจ๋า คุณyo.
 อ่านแล้วนึกถึงชีวิตที่เรียบง่าย สงบ แต่มีความสุขตามอัตภาพ ของคนสวิส เค้าสามารถเสพความสุขจากธรรมชาติรอบตัว และใช้ประโยชน์ได้อย่างคุ้มค่า  

เจนนี่

สวัสดีค่ะป้า พี่นิด คุณ yo
 Baumnuesse อร่อยมากๆค่ะ ชอบกินมากๆ
 ยิ่งผสมในไอศครีมนะคะ อร่อยมากๆ เค้าจะมีขายที่ coop น่ะ
 ของ Mövenpick  มันจะเขียนว่า Mapel Walnut
 เนี่ยเพิ่งกินไปเมื่อกี้ เหลือติดถ้วยยังให้น้องแมวเลียเลย เพราะเสียดาย อิๆๆ น้องแมวชอบกินด้วยอ่ะคะ

Baumnuesse เนี่ยเราว่ามันรูปร่างคล้ายกบนะคะ ดูไปดูมา
 แต่บางทีมันก็คล้ายๆสมองน่ะ เป็นคลื่นๆงัย

แต่ที่สำคัญ มันอร่อยมาก