News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

จะไปทำงานที่นั่น

Previous topic - Next topic

เฮ้อ มนุษย์

..อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา.. ..การศึกษาทิ่ไร้ความคิดก็เป็นการเสียแรงเปล่า.. ..แต่ ความคิดทิ่ไร้การศึกษาจะยิ่งเป็นโทษ แล..
 นะคุณเสา.. ข้อความของคุณนั้น ฆ่า คนทางอ้อม ไม่ได้ช่วยทางอ้อมเลยสักนิดเดียว ตัวอักษรของคุณนั้นคืออาวุธร้าย โปรดอย่าได้เข้ามาทำลายคนในนี้อีกต่อไป ขอบคุณ.

แพร

คุณสมปองค่ะ เคยมีเพื่อนเป็นค่ะ โรคนี้ไม่น่ากลัวเลย ใคร ๆ ก็มีโอกาสเป็นได้ ขอให้คุณสมปองออกกำลังกายเยอะ ๆ รักษาสุขภาพดี ดื่มน้ำสะอาด  (ออกกำลังกายช่วยได้เยอะมาก ๆ) เดี๋ยวก็หายค่ะ

เอาใจช่วยนะค่ะ  อย่าวิตกกังวลใด ๆ ออกกำลังกายนะค่ะ ฟิตฟิต รับรองหายค่ะ

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

ผมแวะเวียนมาอ่านกระทู้ไม่บ่อยนักครับ บังเอิญผ่านมา ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
 ก่อน อื่นขออนุโมทนากับคุณสมปองด้วยครับที่มุ่งมั่นจะบวชชั่วชีวิต  ผมอบอุ่นใจอย่างประหลาดทุกครั้งที่ได้ทราบว่า จะมีคนผู้หนึ่งก้าวสู่ร่มกาสาวพัตร์  ผมเองไร้วาสนาได้ทำสิ่งนี้ด้วยเพราะมีภาระทางโลกมากเหลือเกิน  ขอให้คุณได้บรรลุหลักสัจธรรม มิต้องเวียนว่ายในวัฏสังสารอีกเลย  สาธุ
 ส่วนเรื่อง  ความเห็นว่า ระดับใดเรียกว่า ประชดประชัน  ผมว่า ทุกสิ่งทางโลกปรากฎแก่ใจเราด้วยระดับแตกต่างไปตามบุคคลครับ  เหมือนดั่งทฤษฎีสัมพัทธภาพของ Albert Einstein ที่ว่าไว้ในส่วนของเวลา และ space เป็นหลักคือ เป็นเรื่องของปริมาณหลักทาง Physics เท่านั้น  แต่ของทางพระพุทธศาสนาครอบคลุมหมดครับ  โดยที่มุ่งอธิบายในแง่จิตใจคน   Albert Einstein  เคยกล่าว อธิบายทฤษฎีสัมพัทธภาพง่าย ๆ แต่กินความครบทีเดียวในทำนองที่ว่า  เมื่อคุณวางมือคุณลงบนเตาร้อนระอุคุณจะรู้สึกเหมือนว่า เวลามันช่างผ่านไปช้าเหลือเกิน   วางมือ 1 นาที  แต่รู้สึกราวกับ 1 ชั่วโมง   แต่เมื่อคุณนั่งข้างสุภาพสตรีงามปานเทพธิดาคุณจะรู้สึกเหมือนว่า เวลามันช่างผ่านไปเร็วเหลือเกิน   นั่งอยู่ 1 ชั่วโมงแล้ว ก็ยังรู้สึกราวกับ 1 นาที  
       ผมจึงสรุปว่า เกือบทุกสิ่งในโลกที่มันปรากฎแก่ปุถุชนเช่นเรานั้น มันมีระดับแตกต่างกันเสมอขึ้นกับใครที่รับรู้มัน  ดังนั้น ผมจึงว่า คุณเสาวรัตน์ และ คุณ pall ถูกทั้งคู่ ในแง่มุมใดมุมหนึ่งที่คุณเลือกใช้วัดระดับ เจ้าความประชดประชันนี้    แต่ทีนี้ เราอยากก่อตั้งสังคมขึ้นมา  หากมาใช้ระดับของใครคนใดคนหนึ่งคงยุ่งเลย  ต้องหาระดับกลางเป็นมาตรฐานว่า อย่างไรเท่าไรจึงถือว่า  ประชดประชัน  จากนั้นก็ทำให้ทุกคนยอมรับ    แล้วก็ เอวัง ด้วย ประการ ฉะนี้    
        ขอบคุณทุกท่านที่อ่านและให้โอกาสผมแสดงความคิดเห็นครับ  บุญรักษาทุกท่านครับ