News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

***...ALPABZUG IN AESCHI....***

Previous topic - Next topic

pall

มีของขายทุกอย่างรวมทั้งแยมและเนยแข็งที่ทำไว้บนภูเขาสูง

pall

การทายชิงรางวัลว่าเนื้อรมควันชิ้นนี้หนักกี่กก.
 ค่าทายชิงรางวัลเสียครั้งละ1สวิสฟรังก์
 รางวัลที่1คือไปกลับJungfraujoch

pall

เงินที่ขายการชิงรางวัลจะนำเข้าสมาคมของAeschi

pall

เด็กสวิสกับชุดประจำรัฐBern

pall

ข้างใน
 บนเวทีจะมีการเต้นรำของชาวสวิสต่อ
 แต่เราไม่สนใจจะดูกลับบ้านดีกว่า

pall

ข้างนอกทีเราเดินผ่านมีของขายหลายอย่าง
 รองเท้าที่เห็นเป็นของเก่าแก่มาก
 สมัยก่อนคนสวิสใส่รองเท้าที่ทำด้วยไม้เดินแบบนี้
 นับว่าเป็นความฉลาดของคนสมัยก่อนมาก

pall

กระดิ่งผูกคอวัวเหล่านี้เป็นของเก่าแก่มาก
 คนขายใจดีมากอายุอ่อนกว่าป้า7ปี

pall

หลังจากนั้นก็เดินผ่านสถานที่ๆเขานำมามาให้เด็กขี่
 การขี่แบบนี้ต้องเสียเงิน
 เราเดินกลับมายังที่จอดรถและกลับบ้านด้วยความหนาวเย็น
 ดีใจมากที่กลับมาถึงบ้านด้วยความปลอดภัย
 วันนี้อากาศหนาวมากอุณภูมิแค่9องศา
 ปีหน้าคิดว่าไม่แน่อาจจะไปดูขบวนวัวที่Appezeller

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

อรุณสวัสดิ์ค่ะป้า ตื่นเช้ามามีอะไรดีๆได้อ่านเลย เมื่อวันเสาร์ดู มิสสวิตฯไปแล้ว มาเช้าวันจันทร์ได้ดูนางงามน้องวัวขาเรียวอีก อะไรจะสบายตาปานนี้ ที่ลุงแก่ไม่สนใจฟังเสียงนักร้องคงเพราะลุงไม่ได้ขึ้นไปร้องเองมากกว่ามั้งป้า เพราะถ้าแกร้องแล้วใครไม่สนใจฟัง คงโดนภาษาสวิต - เบริ์น ส่งลงมาแน่ๆเลยค่ะ.
 ป้าค่ะกระดิ่งที่ผูกคอน้องวัว แต่หล่ะอันมีขนาดน้ำหนักประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วเค้าห้อยแค่เพื่อความสวยงาม หรือมีเหตุผลอะไรพิเศษอีกค่ะป้าแล้วชุดประจำแต่หล่ะคอนโตนมีอีกไหมค่ะ อยากเห็นของแต่หล่ะคอนโตน

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ป้า ป้าจ๋า ปรับความคมชัดของกล้องหน่อย นิดก็รู้หรอกนะว่าเจ้าของเวปนะรุ่นเดอะ แต่รูปไม่ต้องสไตร์รุ่นเดอะตามเจ้าของเวปภาพมันเหมือนสมัยเก่าเหลือเกินนนนน.

ตุ้ม

กว่าจะมีบุญตาได้เห็นรูปนางงามทั้งหลายต้องแงะต้องทุบต้องเคาะทั้งแกะยันต์ถึงจะเข้ามาบ้านดูได้  ขอบคุณค่ะ น่าสนใจมากค่ะคุณ Pall   คุ้มที่ต้องทนสู้ลมและตากฝน  ปีหน้าถ้า Appezeller มีงานขอความกรุณาช่วยบอกวันที่ที่เค้าจะมีงานตอนพานางงามขึ้นเขากับตอนนางงามลงเขาดัวยนะคะ  จะได้จัดเวลาไปได้ทัน  ปีนี้พลาดไม่ได้ไปเพราะติดธุระอื่น  อยากไปมากๆๆ  

เทียนหอม

น้องวัว มีกระดิ่งเป็นสร้อยห้อยคอ แล้วยังมีพุ่มไม้เป็นมงกุฎวางบนหัวอีกด้วย น้องวัวเค้าจะรู้มั้ยว่า วันนี้เค้าเท่อย่าบอกใครเลย อิๆ

ดูแล้วทำให้คิดถึงวันที่ไปดูการเป่า Alphorn ร้องเพลง เต้นรำ และพาเหรดขบวนคนและสัตว์ ที่ไปกะอาตุ้ม งานมีทั้งวัน ดูเพลินจนหนำใจ แล้วก็ได้ชิม Raclette ด้วยค่ะ อร่อยดี

เตย

ผ่าฝนลมหนาวแต่ก็คุ้มจังเลยคะ สวยมากไม่เคยไปดูเลย เห็นแถวบ้านตอนแต่ชาวฟาร์มเขาพาวัวขึ้นเขา ลงเขาผ่านบ้านเท่านั้นไม่เคยได้เห็นประเพณีตระการตาเลยคะ สวยมีมนต์ขลังจังเลย

pall

สวัสีจ๊ะนิด
 ลุงแกนักร้องประจำBernอยู่แล้ว
 เรียกว่าร้องจนหลับคาไมค์หรือจนเขารีบปิดม่านนั่นแหละ
 ที่รีบปิดเพราะกลัวม่านแฉะน่ะ
 เรื่องที่ถามมารอคำตอบงวดหน้านะจ๊ะ
 ถ้าเขียนกระดิ่งวัวเสร็จจะได้รับคำตอบ

เรื่องรูปที่ถ่ายออกมานี่ถ้าบริษัทกล้องเขามาเห็นสงสัย
 คงเรียกคืนแน่ๆ..คนถ่ายรุ่นเดอะกล้องเลยเดอะตามจ้า.

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ใช่ค่ะเวบนี้เป็นเวบเด็กฮาร์ด...
 กว่าจะเข้าได้หมดอารมณ์พอดีเคยบ่นกับเจ้าของเวบแล้ว
 เขาทำหูทวนลมเซ็งมากเลย..

วันที่ไปนะคะแทบจะแข็งตายเลยหนาวด้วยฝนตกด้วย
 ต้องกางร่มและใช้มือถ่ายรูปข้างเดียว
 ยิ่งถ่ายยิ่งมั่ว..ลุงแกก็ด่าว่าหายหัวจ๊อยไป
 เลยบอกแกว่าวิ่งตามน้องวัวไปถ่ายรูป
 น้องวัวเดินเร็วมาก..สงสัยหมดอารมณ์โชว์ตัว

ถ้าไปดูวัวที่Appezeller จะบอกคุณค่ะ
 อยากเห็นมากเพราะไม่เคยไปดูเลย
 เห็นจากทีวี..แถบนั้นการพานอ้งวัวขึ้นเขาลงเขาทำสวยมาก
 และอีกอย่างไม่มีปัญหาคนบังหุ่นแบบพวกเรา
 เพราะเขาหุ่นพอๆกับคนไทยเดะเลย.