ขอความกรุณาช่วยหาที่อยู่ให้หน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

นู๋เมย์

คือว่าอยากรู้ที่อยู่ของคนชื่อoliver ค่ะ อยู่ zurich ค่ะ ได้ค้นข้อมูลดูแต่ว่าอ่านไม่ออกเลย ก็อปมาวางให้ช่วยอ่าน ค่ะ คือว่าอยากจะส่งอะไรเซอร์ไพส์นิดหน่อย แต่ไม่อยากถามเค้านะ ช่วยหน่อยนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0770 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะนู๋เมย์  
 **มาตอบคำถาม**  

.**5405 Dättwil **  
 Dättwil....อ่านว่า....แด๊ทวิว...  
 อยู่Kanton ......Aargau...จ๊ะ...ไม่ใช่Zuerich  
 อยู่ใกล้Baden.....ไกลจากZuerich..ประมาณ 20กว่ากม.

ตุ้ม

ที่อยู่ที่ลงมาก็ถูกต้องทุกอย่างเค้าไม่ได้อยู่ซูริคแต่อยู่อาเกา ที่อยู่บรรทัดสุดท้ายควรใช้เพื่อสะดวกแก่ทางไปรษณีย์  

CH - 5405 Dättwil / AG  
 Switzerland  

ถ้าเค้าย้ายบ้านไปแล้วก็ไม่มีปัญหาของทีส่งก็ยังถึงเพราะไปรษณีย์ที่นี่จะส่งต่อให้อีก 1 ปีหลังจากเปลี่ยนที่อยู่ใหม่  

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม  
 ขอบคุณมากเลย...อืม..ลืมจริงๆด้วยอย่างที่คุณบอกมา  

กำลังจะออกไปซื้อดอกไม้มาปลูกที่สวน  
 เลยแวะมาก่อนออกไปจากบ้าน...  
 แท้งๆๆหลายค่ะคุณตุ้ม....  

อย่างที่ป้าตุ้มบอกมาจ๊ะ..  
 บ่...ต้องกลัวว่าของไม่ถึงมือผู้รับ...  
 Post...สวิสเก่งมากๆๆขนาดเขียนที่อยู่ไม่ค่อยจะถูก  
 ของยังมาถึงมือผู้รับแบบสมบูรณ์เเบบ  
 เพียงแต่มอมแมมนิดหน่อย....  
 อย่างป้าย้ายมาอยู่บ้านใหม่เกิน1ปี  
 เขายังส่งมาให้อาการแบบเด็กข้างถนน..มอมแมม..อิอิอย่ากลัวจ้า  

อย่ากังวลจ๊ะ..

เทียนหอม

5405 Dättwil /AG  

ต่างกันยังไงคะ มี CH ทำให้รู้ว่าเป็น zip code อย่างนี้หรือเปล่าคะ

ถูกใหม

(1)........CH is a system of Canadian television stations owned by Global.  

(2)...........CH (Confoederatio Helvetica) is the country code for Switzerland  

(3)........CH are the post-nominal letters designating membership of the Order of the Companions of Honour in the British Honours system  

(4).........CH is a letter in some alphabets derived from the Latin alphabet  

******* Deutsch*******  

CH ist die Abkürzung für:  

(1)......Confoederatio Helvetica (lateinisch für: Schweizerische Eidgenossenschaft). CH wird als Landescode verwendet, für:  

(2)......ISO 3166-1  

(3).....nternationales Autokennzeichen: Schwarze Buchstaben in weißer Ellipse  

(4)......Bezeichnung vor Postleitzahlen auf Briefen: CH-xxxx  

***Top Level Domain  
 ****den Codex Hammurapi  
 ****eine Chaussee  

นู๋เมย์

เย้ ในที่สุดก็ได้รู้เสียที นะ อิอิอิอิอิอิ ขอบคุณมากค่ะแล้วถ้าได้ไปจะเลี้ยงมื้อใหญ่ค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะถูกไหม  
 ขอบคุณมากจ๊ะที่มาเขียนบอก...

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม  

คำว่า"....CH...."  

มาจากคำว่าเต็มว่า...  

Confoederatio Helvetica  

เป็นคำลาติน..  
 อย่างที่ถูกไหม....เขียนบอกมาข้างบน...  

ถ้าเทียนหอมสนใจอยากทำความเข้าใจเกี่ยวกับคำนี้  
 ลองเข้าไปอ่านดูนะจ๊ะ...  

http://www.swissworld.org/eng/swissworld.html?siteSect=701&sid=4100094&rubricId=15010  

อันนี้เกี่ยวกับประวัติความเป็นมา...ที่มาของชื่อนี้...  

http://history-switzerland.geschichte-schweiz.ch/  

เอามาให้อ่านแค่นี้นะจ๊ะ..ป้าแค่เห็นชื่อก็ตาดำก่อนแล้ว..  
 ยอมรับว่าตกวิชาประวัติศาสตร์...  

pall

เย้ๆ..ดีใจกับนู๋เมย์ด้วยจ๊ะ  
 แต่เอ...ข้องใจที่บอกว่าจะเลี้ยงมื้อใหญ่...  
 ใครเลี้ยงใครจ๊ะ....

ตุ้ม

ถ้าส่งจดหมายนอกประเทศในยุโรป การใช้อักษรย่อหน้าซิปโค๊ทจะทำให้การเลือกจดหมาบเร็วขึ้น ตัวอย่าง  

สวิสฯ CH  
 เยอรมัน D  
 อังกฤษ GB  
 ฝรั่งเศส F  
 อิตาลี่ I  

ฮอลแลนด์  
 เดนมาร์ก

ตุ้ม

ขอโทษค่ะ ตกให้  

ฮอลแลนด์ NL  
 เดนมาร์ค DK  

เป็นต้น

นุ๋เมย์

สวัสดีค่ะ ป้าพอล  

ขอรบกวนอีกครั้งค่ะ คือว่าoliver เค้าเลิกกันกับภรรยาแล้วนะค่ะ ที่อยู่ข้างอาจจะเป็นของภรรยาเก่าได้ และตอนนี้เส่ง การ์ดไปแล้วนะค่ะ ถ้าไปที่บ้านของภรรยาเก่าเค้า จะทำงัยดีค่ะ เกรงใจเค้าด้วยนะ และมันจะถึง oliver มั้ยค่ะป้าพอล ...อีกอย่างสงสารเมียเก่าเค้าด้วยเค้าคงไม่อยากเห็นนะ ...เอ แล้วเค้าจะส่งต่อให้มั้ย หรือแจ้ง นายไปรษณีย์ ให้นำส่งต่อยังoliver เปล่าค่ะ....  

เอที่อยู่ข้างต้นนี้อยู่ใน baden มั้ยค่ะ เพราะแกบอกว่าบ้านอยู่นั้น นะ.. และเบอร์โทรที่ใช้คนหาที่อยู่ก้อเป็นเบอร์โทรที่บ้าน ตามที่พี่แกบอกไว้ค่ะ.....  

ขอบคุณค่ะ และขอรบกวนด้วยนะค่ะ เพราะว่า ถ้าส่งได้ครั้งนี้ก้อจะส่งของขวัญวันเกิดให้แกค่ะ แต่กลัวว่าจะไปไม่ถึง จะถามก้อจะไม่เซอร์ไพส์นะค่ะ

นู๋เมย์

มีเรื่องรบกวนอีกที่ช่วยหาที่อยู่ของเปร์นี้ด้วยค่ะ

ขอยุ่งหน่อยเถอะ

ถือว่าเป็นการช่วยเหลือที่ดีนะครับ แต่สิ่งมิชอบทำนั้นก็คือ ควรเข้าใจกันนิดหนึ่งนะ การกระทำเช่นนี้ มันอาจเข้าข่ายละเมิดสิทธินะครับ กับการที่คุณจะเข้าไปค้นหาประวัติหรือที่อยู่ของบุคคล คุณได้รับอนุญาตแล้วหรือป่าวครับ แล้วทราบถึงที่มาที่ไปสิ่งที่คุณค้นหาไหมเอ่ย ระวังนะครับ เพราะเท่าที่ทราบมาสวิสเซอร์แลนด์นี่ เค้าเข้มงวดเรื่องนี้มากเลย หากไม่ใช่เจ้าหน้าที่ของรัฐจริงๆ มันจะได้เข้าตำราดาบสองคมนะ...ป้า