News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

รบกวนขอความช่วยเหลือค่ะ

Previous topic - Next topic

ต๋อย

สำหรับกรณีแต่งงานของต๋อย แต่งที่สวิส  ซึ่งแต่งเมื่อปีที่แล้ววันที่ 12 ส.ค.  แต่กรณีของต๋อยครั้งแรกไม่ได้ตั้งใจทำวีซ่าแต่งงานเลย  แต่ทำวีซ่าเพื่อมาเรียนภาษาเยอรมันที่สวิส 1 ปี และระยะนี้ก็คิดว่าดูๆใจกันไปก่อน
 อันดับแรกก็ได้ไปเขียนคำร้องขอเดินทางเข้า (แบบคำร้อง 3 ชุด) พร้อมทั้งรูปถ่าย 3 ใบ  และก็เอกสารจากทางโรงเรียนที่สวิส ใบเสร็จจ่ายเงิน และคนการันตี  ซึ่งต๋อยได้ไปติดต่อโรงเรียนตอนมาท่องเที่ยว 3 เดือน  ที่สถานทูตสวิสประจำไทย ซึ่งคำร้องของต๋อยดังกล่าว ถูกส่งต่อไปยังตำรวจควบคุมคนต่างด้าวที่สวิส  และสถานทูตสวิสก็สัมภาษณ์เรานิดนึงเกี่ยวกับมาเรียน พอสัมภาษณ์เสร็จเขาก็บอกเราให้รอประมาณ 8 สัปดาห์ เพราะต้องส่งเอกสารต่างๆไปที่สวิสเพื่ออนุมัติ หรือไม่ .......หลังจากนั้น แฟนเขาโทรมาบอกจากสวิสว่า เขาไม่อนุมัติ อ้างเหตุผลว่า ถ้าอยากจะเรียนภาษาเยอรมัน หาเรียนที่กรุงเทพได้  ตอนนั้นรู้สึกโกรธมาก  ต๋อยกับแฟนก็เลยยื่นอุทรธ์ทำเรื่องแต่งงาน
  ต๋อยก็เริ่มเตรียมเอกสารใหม่เกี่ยวกับแต่งงาน

ใช้เอกสารดังนี้คือ
 1 ทะเบียนบ้าน
 2 สูติบัตร
 3 หลักฐานแสดงสถานภาพ (โสด)ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน
 4 หลักฐานการเปลี่ยนแปลงชื่อตัวและชื่อสกุล
 5 ข้อมูลชื่อสกุลเดิมของมารดา
 เอกสารทุกอย่างแปลเป็นภาษาเยอรมัน   เจ้าหน้าที่ในสถานทูตบอกสถานที่แปลให้ เพราะเราไม่รู้  เราก็ไปตามคำแนะนำของเขา  
 วันหลังก็เอามายื่นเขานั่นแหละ แต่เอกสารทุกอย่างที่แปลเป็นเยรมันต๋อยไม่ได้ไปให้กระทรวงการต่างประเทศรับรอง  เพราะเจ้าหน้าที่สวิสเข้าเชื่อบริษัทนั้น เพราะเขาแนะนำเราไป

ส่วนแฟนเขาก็ไปอำเภอที่เขาอยู่ ไปสอบถามว่าต้องทำหรือเตรียมอะไรบ้าง  เขาก็ได้เตรียม.......
 1 หนังสือรับรองสถานโสด
 2 สคริปเงินเดือน  (เพื่อยืนยันว่า เขาสามารถดูแลเลี้ยงดูภรรยาได้)
 3 สำเนาคำร้องขอเตรียมการสมรสที่กรอกโดยผู้ยื่นขอทำการสมรสสัญชาติสวิสเรียบร้อยแล้ว  (กรณีของต๋อยแฟนเขาไม่ได้มายื่นที่เมืองไทย) เขาเขียนมาหมดและเซ็นชื่อเรียบร้อยแล้ว  แล้วก็เหลือช่องไว้ให้เรากรอกชื่อต่อหน้าเจ้าหน้าที่สวิสประจำประเทศไทย

โดยเอกสารทุกอย่างของแฟน เขาส่งมาทางไปรษณีย์ให้ต๋อย  แล้วพอได้รับก็จัดแจงเตรียมเอกสารของตัวเองที่แปลเรียบร้อยแล้วไปยื่นต่อเจ้าหน้าที่  เขาจะตรวจดูทุกอย่าง ครั้งนี้ง่ายแฮะ เขาให้มารับวีซ่าพรุ่งนี้ได้เลย  เพราะคำร้องที่ยื่นตอนทำวีซ่านักเรียน อยู่ที่ตำรวจสวิสเรียบร้อยแล้วไม่ต้องเขียนอีก  ก็เลยเร็ว
  เขาออกชนิดวีซ่าให้คือ  Selon AE(RCE3) อายุ 4 เดือน  ในระหว่างนี้เราต้องจดทะเบียนให้เรียบเรียบในสวิส  แต่ถ้าเปลี่ยนใจช่วงนี้กลับเมืองไทยก็ไม่เป็นไร    

อาจจะเขียนสับสนไปหน่อยนะค้า  ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย  คืออยากเอาประสบการณ์ที่เคยทำมาแชร์ด้วยนะค่ะ

แต่อย่างไรก็ตาม ที่สำคัญพยายามเตรียมเอกสาร ทุกอย่างให้พร้อมที่สุด  

หนิง

หนิงขอบคุณป้าพอลและเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนมากนะคะ  จากตอนแรกที่หนิงไม่ทราบอะไรเลย ทำให้กังวลใจมากตอนนี้รู้สึกดีขึ้นแล้วค่ะ คิดว่าจะไปสถานฑูตในวันศุกร์นี้ค่ะ
 ถ้าตอนนี้แฟนได้ permit B หนิงจะสามารถทำเรื่องไปอยู่ได้ไม๊คะแล้วถ้าหนิงไปที่สถานฑูตเค้าจะแนะนำเราไม๊คะว่าเราควรทำวีซ่าแบบใด ขอรบกวนให้คำตอบออีกครั้งนะคะ
 ไม่ทราบว่าป้าพอลและพี่ๆอยู่เมืองอะไรกกันบ้างคะ  ตอนนี้รู้สึกใจชื้นขึ้นมาเลยเพราะมีคนไทยอยู่เยอะ  และรู้สึกอบอุ่นและเป็นกันเองจากความเมตตาของป้าพอลและพี่ๆด้วยค่ะ
    ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

หนิง

ขอรบกวนอีกนิดนะคะ  หนิงควรขอวีซ่าเป็นประเภทท่องเที่ยวหรือวีซ่าเยี่ยมญาติดีคะ  อย่างไหนน่าจะผ่านมากกว่ากัน แล้วถ้าขอวีซ่าเยี่ยมญาติแล้วหนิงจะไปทำเรื่องอยู่กับแฟนที่โน่นได้รึเปล่าคะ  อีกอย่างหนึ่งเค้าต้องมีเงินในบัญชีย้อนหลังด้วยใช่ไม๊คะ แต่หนิงเพิ่งเริ่มทำงานได้ 4เดือนเองค่ะ แล้วเงินเดือนก็น้อยด้วยจะมีปัญหาอะไรไหมคะ  ช่วยด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ

แอ

ตอนนี้เครียดมาเลยขอวีซ่าไปเรียนต่อที่ออสเตรเลีย  ตอนนี้นี้รอผลยังไม่ออกสักกะที2เดือนผ่านมาแล้ว  ทั้งไท่เราทำกับญาติอีกคนแต่เขาดันผ่านแล้ว  เหมือนเราเป็นตัวถ่วงเขาเลยที่เขาต้องรอเดินทางพร้อมกับเราทั้งๆที่ยังไม่รู้เลยว่าวีซ่าจะออกเมื่อไร  แล้วเราก็เลื่อนสถานที่เรียนมาแล้ว 2 ครั้ง  อยากทราบชั้นตอนการทำวีซ่ามากกว่างานของสถานฑูตมากเลย