News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

อยากหางานทำ ทำยังไงดีคะ

Previous topic - Next topic

เทวี

คือว่าน้องเทวีเพิ่งมาอยู่ได้6เดือนค่ะแต่ว่าอยากรู้อะไรเยอะแยะไปหมดค่ะ เรื่องการหางานทำของที่นี่ต้องทำยังไงบ้างค่ะ หลังจากที่เรียนภาษาเยอรมันและพูดได้แล้ว คือน้องเทวีจบปริญญาตรีเกียรตินิยมอันตับหนึ่งคะแนนสูงสุดของสาขาการท่องเที่ยวมาค่ะ ภาษาอังกฤษก็พอได้ไม่ถึงกับเพอร์เฟก แต่ก็ใช้ทุกวันกับแฟนเพราะตอนนี้ยังต้องเรียนภาษาเยอรมันอยู่อยากทราบว่าที่สวิสนี่ให้ความสำคัญกับใบปริญญาหรือเปล่า เพราะว่าน้องเทวีตั้งใจเรียนมากๆจนได้ใบเบิกทางใบนี้มาหวังว่าคงจะเบิกทางได้เหมือนกันที่นี่ ไม่รู้ว่าคนไทยที่นี่ทำงานอะไรกันบ้างแล้วได้งานทำได้ยังไง ตอนนี้น้องเทวีช่วยแฟนทำงานเป็นรายชั่วโมงอยู่ได้ชั่วโมงละ 20.70ฟรังค์ค่ะ แต่ว่าไม่ได้ทำทุกวัน ทำเฉพาะวันที่เขามีงานเยอะๆ น้องเทวีไม่เลิกงานหรอกค่ะ อยากรู้ว่าต้องทำอย่างไงบ้างถึงจะได้งานทำ เห็นว่าที่นี่ต้องมีการเรียนเพื่อการทำงานด้วยเหรอคะ มันเป็นยังไงบ้างเอ่ย แล้วถ้าน้องเทวีอยากทำงานเกี่ยวกับบริษัททัวร์ที่นี่จะเป็นไปได้ไหมเพราะเรียนทางด้านนี้มาโดยเฉพาะแต่ว่ายังไม่มีประสบการณ์ตรงทางนี้ เพราะตอนอยู่เมืองไทยทำงานกับบริษัทต่างๆเปลี่ยนมาก็หลายงาน เป็นทั้งเลขานุการ พิธีกร คือว่าชอบพูด ชอบเขียน หรือว่าอาจจะเป็นพวกแปลเอกสารต่างๆต้องเรียนอะไรเพิ่มบ้างค่ะ อาจจะถามเยอะไปหน่อยแต่ไม่รู้จะถามใครค่ะ ถามสามี สามีบอกไม่ต้องคิดมากไม่ต้องคิดไกล ทำวันนี้ให้ดีที่สุด ตั้งใจเรียนภาษาเยอรมันให้ดี พูดให้เหมือนคนที่นี่ ใบปริญญาอาจจะช่วยให้อะไรง่ายขึ้น แต่ไม่ต้องหวังมากเขาบอก ให้เป็นแบบสเตปบายสเตปจะดีกว่า แต่ว่าน้องเทวีอยากรู้น่ะค่ะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1034 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะน้องเทวี สามีน้องเค้าแนะนำน้อง ได้ดีมากๆเลยค่ะ สิ่งแรกตอนนี้ ให้ตั้งใจเรียนภาษาเยอรมันให้ดี พูดให้เหมือนคนที่นี่ เพราะนี้จะเป็นใบเบิกทางตัวสำคัญของการหางานทำตัวหนึ่ง พี่ไม่อยากเขียนเลยว่า ใบปริญญาบ้านเราแทบไม่มีความหมายอะไรที่นี่เลย เพราะกว่าทุกคนจะเรียนจบมาและได้เกียรตินิยมอันตับหนึ่งแบบน้อง พี่เข้าใจว่าต้องตั้งใจทำเต็มที่และภาคภูมิใจอย่างมาก แต่มันคือความจริงค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการเรียนต่อ หรือหางานทำที่สวิต สิ่งแรกคือ ภาษาเยอรมัน เพราะเป็นคุณสมบัติอย่างหนึ่งที่นายจ้างจะพิจราณาแรงงานลูกจ้างต่างชาติอย่างเรา นอกจากการดูว่า เราถือพาสสวิต หรือ ใบอนุญาตพำนักอาศัยประเภทใด ผุ้ถือใบอนุญาตพำนักอาศัยประเภท เบ( ประเภทปีต่อปี ) จะมีโอกาสได้งานทำน้อยกว่าผู้ถือพาสสวิตและใบอนุญาตพำนัก เซ เพราะนายจ้างต้องให้เหตุผลที่เหมาะสมกับเจ้าหน้าที่ควบคุมแรงงานว่า ทำไมถึงต้องการจ้างผู้ที่ถือใบอนุญาตพำนักอาศัยประเภทนี้ และ นายจ้างยังดูอีกว่า เรามีประสพการณ์การผ่านงานมาไหม, มีประกาศนียบัตรสายอาชีพนั้นๆไหม.  

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

อ่านแล้วก็ไม่ต้องตกใจหรือท้อใจอะไร เพราะน้องยังมีเวลาโอกาสไปได้ไกลและหางานทำเกี่ยวกับบริษัททัวร์ตามที่ตั้งใจ  " ทำตามสเตปบายสเตป "   พี่ชอบคำนี้จัง เพราะเคยรู้ซึ้งถึงการทำอะไรกระโดดข้ามขั้น ใจร้อน อยากให้ทุกอย่างได้ดั่งใจ มันทำให้เราพลาดโอกาสดีๆไปเยอะ พอลดความดันทุรังสูงของตัวเองลง ( ขอยืมเพลง มาช่า มาใช้หน่อย55555 ) จะมีเวลามองเห็นหลายมุมมอง มีเวลาคิดวางแผนและป้องกันความผิดพลาด  อย่างน้อยตอนนี้น้องมีงานทำกับสามีแม้ไม่มากมาย และ การเป็นแม่บ้าน ก็เป็นอาชีพหนึ่งนะค่ะ ใครว่าผู้หญิงที่อยู่บ้านไม่ออกไปทำงานนอกบ้านจะสบาย รู้ไหมหน้าที่แม่บ้านรวมหลายสาขาอาชีพเข้าด้วยกันเลยนะค่ะ .
    -  พนักงานบริการต่างๆ ก็เอาใจคุณสามีที่รัก  
   -   แม่ครัว เป็นแม่ครัวเอกด้วยนะ
   -  พนักงานทำความสะอาด ทำความสะอาดบ้านของตัวเองไงค่ะ
   -  พนักงานซักรีด คงไม่ต้องบอก เอ้ หรือแอบใช้สามีทำป่าว5555
   -  พนักงานบัญชี จัดระบบการใช้เงิน รายรับจ่ายในบ้าน ( อันนี้ เราต้องยึดอำนาจทางการเงินให้ได้ค่ะ ล้อเล่นนะค่ะ แต่ได้ก็ดี พี่สนับสนุน55555 )
   -  พี่เลี้ยงเด็ก ในกรณีคนมีลูก  
   - ช่างซ่อมสารพัดช่าง อันนี้พี่นิดเป็นบ่อย
    ฯลฯ  
 เห็นไหมค่ะ ตอนนี้น้องมีงานทำเยอะกว่าที่คิดนะถือเป็นการเตรียมตัวรับมือ วอร์ม-อัพ ไปในตัว  ( ทั้งงานบ้าน งานนอกบ้าน มันสนุกแบบหืดขึ้นคอหยอกอย่าบอกใครนะน้อง  ) ดีแล้วที่เราคิดวางแผนชีวิตแต่เนิ้นๆ แต่บางครั้งสิ่งที่เราคิดไว้ มันอาจไม่ได้ดั่งที่คิดไว้ ต้องมีซิกแซกเปลี่ยนแปลงไปบ้าง ตั้งใจเรียนภาษาให้เก่งๆนะค่ะ พี่นิดเองยังไปเรียนอยู่เลย  " ช้า ช้า ได้พล้าเล่มงาม "

ตุ้ม

เห็นดัวยกับคำแนะนำของคุณนิดที่ตรงจุดความเป็นจริงๆมาก  คุณเทวีตั้งใจเรียนภาษาให้แตกฉานก่อนนะคะ  การเป็นแม่บ้านในบ้านของเราเองก็เป็นงานเต็มเวลาเหมือนกับไปทำงานนอกบ้านค่ะ  แต่หนักไปกว่าอีกเพราะไม่ได้เงินและทำแล้วไม่รู้จักหมดสิ้นยิ่งถ้ามีเด็กเล็กๆในบ้านด้วยแล้ว หาเวลาเป็นของตัวเองยากมาก  ต้องปรนนิบัติทั้งลูกคนโตและเด็กเล็ก 5555  รัฐก็เห็นความสำคัญในข้อนี้ถึงได้นับเวลาของคู่สมรสที่ไม่ได้ทำงานเป็นลูกจ้างนอกบ้านโดยคำนวนคิดเวลาให้ในการจ่ายเงิน AVS /AHV เมื่อยามชราเหมือนออกไปทำงานนอกบ้าน

เทวี

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ และน้องเทวีจะปฏิบัติตามอย่างดีที่สุด ตั้งใจเรียนภาษาเยอรมันแล้วที่เหลือค่อยคิดต่อว่าจะทำอะไรได้บ้าง...รู้สึกดีจังที่มีคนช่วยแนะนำ ขอบคุณจริงๆค่ะ ว่าแต่ว่า* AVS/AHV ที่พี่ตุ้มว่านี่มันคืออะไรเหรอค่ะ รบกวนถามอีกหน่อยนะคะ

ตุ้ม

AVS/AHV คือ Social Security ในภาษาอังกฤษค่ะ  ไม่ทราบว่าภาษาไทยใช้คำว่าอะไรค่ะ(อาจจะใช้คำว่าประกันสังคม)  คุณเทวีลองถามแฟนให้อธิบายให้ฟังซิคะ หรือไม่ก็ตามไปดูในห้องกระทู้เก่าข้อ 997 เรื่อง AVS/AHV  

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม มาเรียกคุณนิดกระด๊ากค่ะป้า  เรียกเหมือนปกติดีกว่า นิดไม่ชอบที่สูงๆ ยิ่งสูงยิ่งหนาวค่ะป้า55555  
  AHV  = Alters und Hinterlassenversicherung คือ  เงินสวัสดิการผู้สูงอายุ และ สวัสดิการสำหรับคู่สมรสและบุตรของผู้เสียชีวิตลง  
 ไปอ่านรายละเอียดได้ที่
 http://www.pallswiss.com//cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0683&board=pallswiss
  ป้าได้เขียนอธิบายอย่างละเอียดไว้

Nannylein

ถ้าใช้ปริญญาจากไทยหางานก็คงจะยากอย่างที่ว่า
 วิธีเพิ่มค่าของปริญญาที่มี ก็คงจะเป็นการเรียนต่อ
 ถ้าไปเรียนต่อโททางด้านการท่องเที่ยว โรงแรมก็น่าจะดีนะ  
 เกรดดี อาจได้ทุนเรียนด้วย ลองดูเงื่อนไขของแต่ละที่
 แต่ช่วง 1 ปีแรก ก็คงต้องให้ความสำคัญด้านภาษาเป็นธรรมดา
 ให้เวลาเต็มที่ ในระหว่างนั้นก็อาจหาที่เรียนไปด้วย (ถ้าสนใจ)
 ตัวอย่าง เพื่อนของเพื่อน จบโทโรงแรมที่ลูแซน เข้าทำงานที่
 บริษัทท่องเที่ยว Kuoni  

อรวรรณ อนุกูลประเสริฐ

สวัสดีค่ะหนูชื่ออรวรรณชื่อเล่นอรค่ะหนูมีปัญหาที่อยากจะรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์และช่วยตอบหนูหน่อยค่ะหนูมีความสนใจอยากจะทำงานในสวิสมากค่ะเพราะเป็นประเทศที่สงบน่าอยู่ดีและช็อคโกแล็คเยอะทิวทัศน์ก็สวยค่ะคือหนูอยากจะทำงานทำความสะอาดตามโรงแรมจะต้องทำยังไงบ้างค๊ะถึงจะมีโอกาสได้ไปทำค่ะหรือทำงานเกี่ยวกับโรงงานช็อคโกแล็คก็ได้ค่ะ ช่วยให้คำตอบหนูด้วยน๊ะค๊ะขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  และพอดีมีเพื่อนชื่อบี ชื่อจริงอัญชลี  สธนพานิช  แต่พอดีติดต่อไม่ได้ค่ะ อยากจะรบกวนอีกอย่างค่ะถ้ารู้พอรู้จักช่วยบอกให้ติดต่อเพื่อนเก่าคนนี้ด้วยน๊ะค๊ะจะขอขอบคุณมากๆค่ะ