News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ใครป่วยบ่อยๆๆ เชิญทางนี้

Previous topic - Next topic

ทิรามิสุ

ช่วงนี้ป่วยกันบ่อยๆๆ เวลาป่วยปุ๊บ เฮียจับซดน้ำชาทันที ตอนแรกก้อไม่เข้าใจทำไมต้องจับมาดื่มชาอ่ะ แต่วันก่อนไปโรงเรียน ครูสอนให้รู้จักชื่อชา ครูบอกว่า ค่ายาที่นี้แพง จำชื่อชาเอาไว้ เวลาป่วยไปซื้อมากิน จะช่วยได้ เมืองไทยไม่รู้มีขายไหม น่าจะมี แต่เป็นชื่ออื่นๆๆ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0679 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ทิรามิสุ

Teesorten

ชา Lindenblüte  
 แก้อาการ Fieber (ไข้)

ทิรามิสุ

ชา Kamille
 แก้อาการ Übelkeit (คลื่นใส้) Bauchschmerzen (ปวดท้อง)  Entzündungen (รอยบวมอักเสบ)

ทิรามิสุ

ชา  Fenchel
 แก้อาการ  Magen-/Darmstörungen (ปวดท้อง)

ทิรามิสุ

ชา Schwarztee
 แก้อาการ Erbrechen , Durchfall (ท้องเสีย)

ทิรามิสุ

ชา Salbei
 แก้อาการ Entzündungen im Mund (แผลในปาก)

ทิรามิสุ

ชา Bärentrauben
 แก้อาการ Nieren-/Blasenschmerz (ไต/กระเพาะปัสสาวะอักเสบ)

ทิรามิสุ

ชาPfefferminz
 แก้อาการ Magen-/Darmschmerz  (ปวดเกร็งในท้อง)

ทิรามิสุ

ปุ๊ยเลยเอามาแบ่งให้เพื่อนๆๆ รู้ไว้เผื่อไม่อยากไปหาหมอ ลองหามาไว้ชงดื่มที่บ้าน  
 บ้านปุ๊ยมีอยู่ 2-3 อย่างแล้วคะ อีกหน่อยจะไปหามาเพิ่ม เพราะแก้ไข้หมดแล้ว

blacktea

หวัดดีค่ะพี่ปุ๊ย
 ที่บ้านก็นี่ล่ะค่ะ มีประจำบ้าน
 แต่มีไม่หมดทุกชา
 จะมีก็แก้ไข้ แก้กะเพาะปัสสาวะอักเสบ
 จะชื่อไม่ได้หมดค่ะ  
 ตอนแรกก็สงสัยเหมือนกันอย่างพี่ว่าทำไมกินแต่ชากันจัง
 แต่ชาแก้กะเพาะปัสสาวะอักเสบนี่เห็นผลจริงๆ ค่ะ
 เวลาเป็นทีก็นี่เลย ต้มน้ำร้อนใส่กะติกไว้ ใส่ชาลงไป 2-3 ซอง
 แล้วก็หมั่นซด จะได้ไม่ต้องลุกขึ้นมาลงบ่อยๆ  
 ขอบคุณค่ะ

แจง

อื้อ สนใจ ชา Salbei  ค่ะ  

เพราะแจงนิสัยแย่ ไม่ค่อยชอบดื่มน้ำ ยิ่งอากาศเย็นๆ ปากชอบเป็นแผล คือเป็นจุดใส ขาว  

เดี๋ยวต้องไปรื้อตู้ชาดูว่ามีมั้ย??

ที่บ้าน ชาเต็มตู้ ไม่รู้ว่า อะไรมั่ง เยอะมาก แต่ไม่ค่อยได้ดื่ม กัน

ส่วนที่ดื่มประจำ Ricola Kräutertee  ไม่รู้แก้อะไร แต่ อันดับแรก ต้อง ถูกปาก หุหุ

บัวขาว

น่าสนใจดี ซื้อได้ที่ไหนค่ะพี่ทิรามิสุ

เขมรน้อย

หวัดดีค่ะ ทุก ๆ คน เขมรน้อยมีหมดค่ะ ชอบดื่มชาค่ะ หาซื้อได้ที่ร้านขายยาทั่วไปน่ะค่ะ เขมรน้อยเพิ่งหายหวัด แต่ของเขมรน้อยส่วนมาก จะซื้อที่มิโกร ตรา Klostergarten ที่มีรูปบาทหลวงผู้ปรุงน่ะค่ะ ของคุณทิรามิสุ จะแรงกว่าของมิโกร แต่ก็อยู่ที่ธาตุของเรานี่หละค่ะ จะถูกกับอันใหน มีเยอะมากค่ะชาสมุนไพรน่ะ

เกตุ

ม่ะชอบดื่มชาอ่ะ เห็นมีเต็มตู้เลยอะไรมั้งก็ม่ะรู้ มีแต่ชาของคารีน่าที่ชง
 ทุ๊กวันเอิ้กๆๆ เพราะเขาชอบท้องผูกชงให้กินแล้วอึง่ายดี

ทิรามิสุ

ที่มิโกรมีขายค่ะ แต่หารูปมาไม่ได้ เลยเอารูปมาจากเวป ร้านขายยา ออนไลน์ ลองดูนะคะ มีเยอะเลย เดียวจะหามาบอก ว่ามีชาอะไร แก้อะไรได้มั้งค่ะ