@@ ขอคำแนะนำโปรแกรมเที่ยววันหยุดสุดสัปดาห์ @@

Previous topic - Next topic

เทียนหอม

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะ ป้า อา พี่ น้อง เพื่อนๆ ((สาดน้ำโครมๆ))
 วันนี้ว่างๆเลยมามานั่งคิดโปรแกรมเที่ยวช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์ในช่วงไปอยู่ที่เจนีวาค่ะ

จะเป็นสองวันหนึ่งคืน หรือ ไปเช้าเย็นกลับก็ได้

เริ่มต้นที่เจนีวา และจบที่เจนีวา

ลองร่างแบบมั่วๆดู จากกระทู้ที่ป้าพอลแนะนำเพื่อนๆคนอื่นไว้นะคะ

อยากให้ช่วยแนะนำ จะเพิ่มเติม ตัดออก ก็ได้ค่ะ
 _/\_ ขอบคุณค่ะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0644 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทียนหอม

weekend 1
 สถานที่เที่ยว: Montreux กับ Interlaken

1. นั่งเรือชมวิวในทะเลสาบเจนีวา ( Lac Léman) จากเจนีวา  

2. เรือจะแวะจอดที่ Ivoire ซึ่งเป็นเมืองท่องเที่ยวที่สวยงามเล็กๆของฝรั่งเศส (ถ้าไม่มีเชงเก้นวีซ่า จะไปได้ไหมคะเนี่ย???)

3. ไปขึ้นเรือที่ Château de Chillon  

4. จากนั้นก็ขึ้นรถเมล์หน้าประสาทไปขึ้นรถไฟต่อที่ Montreux  

5. แวะชม MONTREUX
 ซึ่งเป็นสถานที่รู้จักกันดีมากการจัดพวกดนตรีJazz  
 มีโรงเรียนสอนเรื่องการโรงแรมมีชื่อเสียงมาก  
 มีปราสาทที่ขึ้นชื่อ chateau de chillon  
 (ปราสาทนี้ชื่อเหมือนที่ขึ้นเรือเลย มันอันเดียวกันป่าวคะ งง???)

6. ขึ้นจากรถไฟเพื่อไปขึ้นสายใหม่ มุ่งหน้าไป SPIEZ  

7. เมื่อถึงสถานีรถไฟที่ SPIEZ ก็ขึ้นรถไฟสายใหม่เป็นรถไฟสาย INTERLAKEN  
 (จาก MONTREUX ถึง INTERLAKEN ใช้เวลา 3 ชั่วโมง)

8. นอนค้างคืนที่ INTERLAKEN 1 คืน ไปซื้อตั๋วเตรียมเที่ยวในวันรุ่งขึ้น

9. เช้ามาขึ้นไปชม JUNGFRAUJOCH  

10. อยู่เที่ยวที่ Interlaken ให้หนำใจ เช่น Murren จนหมดวัน แล้วนั่งรถไฟกลับเจนีวา หรือว่าไปต่อ Bern ดีคะ ไปเดินเที่ยวเมือง ดูหอระฆัง แต่อยากไป Thun ด้วย เวลาอาจไม่พอใช่ป่าวคะ

เทียนหอม

weekend 2
 สถานที่เที่ยว: Luzern, Zuerich และ SCHAFFHAUSEN-Stein am Rhein  

1. จากเจนีวา นั่งรถไฟไป Luzern  
 มีMuseumที่ลือชื่อมากมาย  
 และขึ้นกระเช้าขึ้นเขา..  
 เช่นTitlis , Pilatus  
 มีสะพานที่สร้างใหม่  
 หลังจากโดนไฟไหม้...  
 และภาพวาดเก่าแก่...พิพิธภัณท์...และอีกมากมาย...  
 การเที่ยวต้องใช้เวลาทั้งวัน....  

2. ไป ZUERICH นอนค้างที่นั่น ว่าแต่ซูริคมีอะไรเที่ยวบ้างคะ แต่ที่แน่ๆต้องแวะเยี่ยมชาดำ กินส้มตำ ไก่ย่าง คริๆ

3. ไป SCHAFFHAUSEN- Stein am Rhein สถาปัตยกรรมเก่าแก่ สวยมาก (ใช้เวลาเท่าไรคะ)

4. กลับเจนีวา

blacktea

หวัดดีค่ะคุณเทียนหอม
 ไม่มีเชงเก้นวีซ่า เกรงว่าจะไปฝรั่งเศสไม่ได้นะคะ
 ตัวเองเคยมีประสบการ์ตอนไปปารีสค่ะ
 ที่จริงก็มีวีซ่าเชงเก้นนะคะ
 ขาไปไม่มีปัญหา อ้อ...ไปรถไฟนะคะ ก็ตรวจพาสฯบนรถไฟนั่นแหละค่ะ
 ขากลับเจอเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองอีกคนที่ไม่ใช่คนเดิม
 คราวนี้ซักเราใหญ่เลย ทั้งๆ ที่วีซ่าเรายังไม่หมด
 ชาดำคนสวยออกอากาศโอยั๊วค่ะ
 จนต้องไปคุยกับหัวหน้าถึงได้รู้เรื่องกัน  

ส่วนจะมาบ้านเราเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นวีคเอนด์ค่ะ
 จะมาพักกี่วันก็ได้ จะได้มาเห็นชีวิตสวิสจริงๆ  
 ถ้าขายาวก็มีจักรยาน(ของแฟน)ให้เช่า...เอ้ย...ให้ยืมปั่นรอบเลคใกล้บ้านจ้า

เทียนหอม

week 3
 สถานที่เที่ยว: Zermatt

1. GENEVE-ZUERICH-CHUR  
 นั่งรถไฟสายGlacier Express ชั้น 1ไป Zermatt  

ระหว่างแวะเที่ยวซูริคอีก ถ้าคราวก่อนไม่หนำใจ

แง้ แล้วไงต่อดีคะ  

หรือว่าจะไปต่อที่ Bern กะ Thun ดี ถ้า Week 1 ไม่ได้ไป
 แต่ว่ามันจะออกนอกเส้นทางหรือเปล่าคะ

หรือว่าจะกลับเจนีวาดี คือไปเช้าเย็นกลับ

pall

สวัสดีจ๊ะบี
 สวัสดีจ๊ะเทียนหอม

ดีจังเลยที่เทียนหอมนั่งเขียนรายการทัวร์แบบนี้
 ยังมีอีกมากเลยนะเทียนหอม
 เอาไว้ป้าว่างก่อนจะเข้ามาช่วยดู
 ป้ายังเขียนนำเที่ยวที่ Interlaken
 สถานที่น่าเที่ยวมาก..ที่นักท่องเที่ยวชาวไทยไม่ค่อยรู้จัก
 ยังไม่มีเวลาเขียนเท่าไรเลย..เพิ่งจะเริ่ม..

** SCHAFFHAUSEN- Stein am Rhein **
 ป้ากำลังจะออกเดินทางไปที่นี่ต้นเดือนพค.
 ถ้าไปเที่ยวแล้วจะมาบอกนะจ๊ะ..
 ถ้ามาBern  ถ้าป้าไม่ได้ไปเดินเขามาพักบ้านป้าก็ได้..

เทียนหอม

Luzern ของคุณส้มตำ
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0607&board=pallswiss

อยากไปแวะ Basel เที่ยวหาน้องทอมด้วย  

เอาไว้แค่นี้ก่อนแล้วกันค่ะ ชักงงๆแล้ว อิๆ

เทียนหอม

ขอบคุณค่ะ ป้าพอล กะ ชาดำคนสวย

ชาดำ เรากะว่าจะออกเที่ยวแค่วันเสาร์อาทิตย์ เพราะวันธรรมดา แฟนอาจต้องเข้าออฟฟิศทุกวันธรรมดา เราเองก็ควรต้องปั่นงานด้วยเช่นกัน อิๆ แล้วจะเรียนรู้ชีวิตคนสวิสมั้ยเนี่ย อืม ทำไงดี

ป้าพอล อยากแวะไปสวัสดีป้าพอลค่ะ เห็นป้าเขียนใน Short Stories แนะนำไว้ตั้ง 10 เส้นทาง แต่ยังจับต้นชนปลายไม่ถูกค่ะว่า จะไปไหนบ้างดี แต่ละที่ใช้เวลาเท่าไร

ตอนนี้ร่างแบบฝันๆไปก่อง ไว้ต้องดูกระเป๋าสตังค์ด้วยค๊า คริๆ

แจง

น่าเที่ยว ทุกโปรแกรมเลยค่ะ

พูดแล้วอยากให้อากาศดีไวไว เบื่อมากเลย แถวบ้าน หิมะตก หมอกลงจัด เซ็งค่ะ

tom of swizz

nice plan but from geneva to lugano it takes more than 5hrs nakub.
 if u come to basel i can show u around baselcity kub but here there are no mountain or lakes nakub just the river Rhine and ful of museums.
 sunday is a great day to meet bcoz saturday i have to work kub.

เทียนหอม

ขอบคุณมากค่ะ แจง ฤดูใบไม้ผลิมาถึงแล้วที่นี่ (Wisconsin, USA) จ้า เปิดหน้าต่างรับลมเย็นได้แล้ว ดอกทิวลิปกับดาฟโฟดิล ก็งามแต้งามว่าค่ะ

น้องทอม ขอบใจมากจ้า อยากไปเจอ ไปเดินเที่ยวกันน๊า ถ้าทอมแวะมาเจนีวา แวะมาเยี่ยมกันนะ มาพักด้วยกันก็ได้ มี 3 เตียงจ้า

อ่านเรื่องที่ป้าพอลเขียนใน traveling guide ตอนไป Brig แล้วสนุกดีจัง ขำฉากลุงคุยกะป้าด้วยค่ะ

ยังไงจะลองสมัครเชงเก้นวีซ่าดูด้วยนะคะ อาตุ้ม

_/\_ best wishes to you all

blacktea

อิอิ พี่ทอมลดอายุลงมาตั้งแต่เมื่อไหร่หนอเนี่ย  

เอ่อ...งั้นเพื่อไม่เป็นการเข้าใจผิดใครพี่ใครน้อง

เคยอ่านคุณเทียนหอม เขียนบอกไว้ว่า อายุ 30
 ซึ่งชาดำก็เลย 30 มานิ๊ด นิด
 ส่วนน้องทอมที่คุณเทียนหอมเรียกน่ะ
 ชาดำเรียกพี่ทอมจ้า
 เพราะพี่ทอมตัวเลขเยอะ แต่หน้าเด็กค่ะ อิอิ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall  คิดถึงแต่ไม่ได้อยู่บ้านเพิ่งกลับมาจากปอร์ตุเกสค่ะและเวลาอยู่ที่ทำงานต้องปั่นงานเลยไม่มีเวลาแวบเข้ามา  ตอนนี้ก็มีแขกอีกจนถึงสิ้นเดือน  แล้วก็มีเวลาสำหรับตัวเองอีกแค่ 3-4 วันก่อนไปอเมริกา  Schaffhausen สวยค่ะน่าเที่ยว  หลานสาวของลุงเค้าอยู่กลางเมืองเลยตรงที่สวยๆนั่นแหละค่ะ  ไว้เวลากลับมาแล้วตอนหน้าร้อนคุณ Pall มาเที่ยวทางนี้บ้างนะคะ

ทอม จะมาเที่ยวงานที่เจนีวาตอนสิงหาไม่ใช่เหรอ  เทียนหอมชวนค้างแล้วไง  ชวนเทียนหอมไปเต้นที่ Lake parade ก็ได้นี่  อย่าลากคนแก่ไปเลยขอเปลี่ยนเป็นเดินดูงานแทนนะ  ถ้าอยู่บ้านไม่ได้ไปไหนก็คงจะได้พบกันอีก คิดถึงจ๊ะ ถ้าไม่ติดวันทำงานไปกินส้มตำปูม้ากันทีอีกร้าน

ชาดำ(คนสวย) คิดถึงจ๊ะ  บางทีอาทิตย์หน้าตอนพาแขกเที่ยวถ้าผ่านแถวบ้านชาดำอาจจะกริ๊งหานะ  ถ้าไม่ได้กริ๊งก็อย่าเสียใจเพราะเค้าอยากจะไปเที่ยวที่อื่นกัน  ชาดำโดดขั้นรถไฟมาเที่ยวทางนี้บ้างซิ

เทียนหอม  ลองขอวีซ่าดูนะ  จะได้สะดวกขึ้น

blacktea

นั่นแน่ะ ป้าตุ้มเพิ่งกลับจากเที่ยวนี่เอง
 ชาดำก็กำลังคิดถึงป้าตุ้มคนใจดีอยู่เลยค่ะ

ถ้าป้าแวะมาซูริคก็แวะมาทานกาแฟที่บ้านก็ได้นะคะ
 มีแขกก็ไม่เป็นไรค่ะ อิอิ  
 นี่ก็คุยกับคุณผู้ชายว่าร้อนนี้จะขับรถไปเยี่ยมป้าถึงเจนีวาซะหน่อย
 พอดีว่า อาจจะมีธุระที่ออฟฟิศของการส่งเสริมการส่งออก
 ไม่แน่ใจว่าที่เจนีวามีออฟฟิศหรือเปล่าคะป้าตุ้ม