News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ได้เวลาตัดสินใจแล้วค่ะ

Previous topic - Next topic

เกี๊ยว

จากที่หนูได้ไปตั้งกระทู้ปรึกษาเรื่องที่ตอนนี้หนูมีทางเลือกที่หนูยังตัดสินใจไม่ได้คือ แม่หนูเปิดร้านอาหารอยู่ที่สวิส แล้ว ถ้าหนูจะไปอยู่กะแม่เพื่อทำงานส่งตัวเองเรียนไปด้วย ต้องจ้างแต่งงานเพื่อให้ได้สัญญาชาติก่อนจึงจะเข้าไปอยู่ได้ เพราะอายุหนูเกิน 18 ไม่สามารถโอนสัญชาติตามแม่ได้

ในกระทู้นี้นะคะ
ตัดสินใจไม่ได้ค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ

ก็ได้รับคำแนะนำดี ๆ หรือบางคนอาจจะนึกตำหนิหนูกะแม่ว่าทำไมคิดมักง่ายเอาเรื่องแต่งงานมาใช้เพื่อเปลี่ยนสัญชาติ ทำไมไม่หาทางอื่น
คือตอนนี้ตำแหน่งที่ร้านว่าง แม่หนูอยากให้หนูขึ้นไปเพราะแทนที่จะจ้างคนอื่นมาทำงาน ถ้าหนูไปทำงานแทน หนูจะได้เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย ครอบครัวจะได้อยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา เพราะตอนนี้หนูอยู่เมืองไทยคนเดียวค่ะ น้อง ๆ ขึ้นไปกันหมดแล้ว และในอนาคตข้างหน้าซึ่งไม่แน่นอน ไม่รู้ว่าโอกาสจะเปิดอีกเมื่อไหร่ บางที หนูอาจจะไม่มีโอกาสไปทำงาน หรือไปอยู่กับครอบครัวอีกเลยก็ได้ นอกจากไปเที่ยวเป็นครั้ง ๆ เพราะการจะเข้าประเทศสวิสนั้นยากมาก นอกจากจะแต่งงานกับคนสวิส ซึ่งเป็นวิธีที่ง่ายสุด แต่หนูและแม่ไม่เห็นด้วยกับความคิดที่จะแต่งงานอยู่กินกับคนสวิสจริง ๆ เพียงเพื่อเอาสัญชาติ โดยไม่มีความรัก เลยต้องใช้วิธีจ้างเค้ามาแต่ง จดทะเบียนกันแค่นั้น ซึ่งตามกฎหมายสวิส ผู้ชายมักเป็นฝ่ายเสียเปรียบมากกว่าหากมีการหย่า แม่มองว่าแค่การจดทะเบียน ไม่ได้แต่งกันจริง ๆ มันเป็นสิทธิส่วนบุคลที่แต่ละคนมีความเห็นกันไปแตกต่างกัน แต่ก็ไม่ได้ทำความเดือดร้อนหรือ ทำให้เกิดความเสื่อมเสียให้กับใคร 

ซึ่งหนูก็พยายามหาทางอื่นนั้นนอกจากการต้องจ้างแต่งอย่างที่สุดแล้วค่ะ แล้วก็หาไม่ได้
จากที่แนะนำมาว่าโรงเรียนเบเนดิกซ์ สามารถขอวีซ่าได้ ก็พบว่าเค้าคิดค่าใช้จ่ายแพงกว่าปกติมาก ซึ่งเงินเดือนหนูที่จะไปทำงานที่ร้านแม่ได้ประมาณเดือนละ 3000 ฟรังก์ ไม่สามารถจ่ายได้น่ะค่ะ

อีกคำแนะนำนึงคือ ไปเรียนทำอาหาร ซึ่งพบว่าถ้าจะติดต่อขอกุ๊กเข้าไปทำงานในสวิสจะต้องมีประสบการณ์อย่างน้อย 7 ปี รวมเวลาเรียนด้วย ซึ่งตรงนี้หนูก็ไม่สามารถอีก

ขอโทษนะคะที่ระบายยาว เพราะหนูรู้สึกไม่สบายใจกับทางเลือกที่มีอยู่เลย ไม่ว่าจะเลือกทางไหน 

ตอนนี้หนูตัดสินใจแล้วว่าจะไม่ไปค่ะ จะเรียนที่นี่ให้จบ ถ้าโอกาสไม่เปิดให้ไปสวิส ก็จะทำงานที่เมืองไทย ได้เงินเดือนละหมื่นนี่แหละค่ะ

ก็ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนที่สละเวลามาอ่าน และให้คำปรึกษาอย่างดีนะคะ

** ยังมีข้อสงสัยนิดนึงค่ะ คือสวิสนี่เค้าเปิดโอกาสให้คนที่แต่งงานแล้วสามารถเข้าเรียนได้เหรอคะ หนูแปลกใจเพราะมันไม่เหมือนเมืองไทยตรงที่ต้องโสดถึงจะเข้าเรียนในระบบได้

** หนูรบกวนพี่ ๆ ในเรื่อง ในการเข้าเรียนที่สวิส หรือเรื่องของการทำงาน เข้ามาพูดคุย เล่าประสบการณ์น่ะค่ะ ถึงหนูจะไม่ได้ไปในตอนนี้ ก็อยากจะรู้ไว้ เพราะเผื่อในอนาคตข้างหน้า จะมีโอกาสได้ไปเรียน หรือได้ไปทำงานที่นั่นบ้าง 

ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1047 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

คารุสุ

หวัดดีค่ะน้องเกี๊ยว แต่งงานแล้วที่นี่สามารถเรียนต่อได้ค่ะแต่ว่ารายละเอียดยังไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร เอาไว้รอผู้รู้มาตอบนะค่ะ ว่าแต่ว่าร้า่นอาหารยังรับพนักงานอีกหรือเปล่าค่ะอยากทำงานค่ะ  ติดต่อมาได้นะค่ะที่ sujirsmile@yahoo.com

Nannylein

ขอคุยเล่นด้วยหน่อยนะจ้า  
 -ตอนนี้น้องเรียนไรอยู่อะ (ที่บอกว่ามะชอบนะ)  
 -แล้วจริงๆ น้องอยากเรียน หรืออยากทำงานอะไรละ  
 (เอาแบบคร่าวๆก็ได้นะ ถ้ายังเจาะจงมะได้)  

ดีแล้วที่น้องได้ใช้เวลาทบทวน ดูข้อดีข้อเสีย  
 (ทำลิสออกมาเลยก็ดีนะ) มะต้องรีบร้อน (แบบมาตายดาบหน้า)  
 เพราะน้องก็มะได้เดือดร้อน มะมีภาระทางครอบครัวให้ต้องดูแล  
 ตอนนี้ก็มีเวลานึกถึงอนาคตและหาทางที่จะพัฒนาศักยภาพของตัวเองได้อย่างเต็มที่ (ถ้ารู้ว่าชอบอะไรนะ)  

ส่วนเรื่องอนาคตก็คงไม่มีใครรู้ โอกาสที่จะได้มาก็มีตลอด เพราะร้านอาหารเป็นของแม่น้อง จริงๆก็น่าจะมาทำเมื่อไรก็ได้ เพราะตำแหน่งว่างก็น่าจะมีตลอด หรือว่าถ้าอยากจะมาเรียน ก็รอเอาไว้ตอนต่อโทก็ได้ (ช่วงปิดเทอมก็อาจจะมาทำงาน เก็บเงินไว้เรียนต่อเอง)  

ที่สวิสแต่งงาน มีลูกแล้ว ก็ยังเรียนได้จ้า หมายถึงมหาลัยนะ  
 อย่างม.รามกะสุโขทัย ก็ได้ไม่ใช่เหรอ มะแน่ใจ  

ส่วนที่ว่าจ้างแต่งงานมะได้ทำความเดือดร้อนให้ใคร  
 แต่ก็มะได้แต่งคนเดียวมะใช่เหรอ คนนึงที่เดือดร้อน ก็ผู้ชายละ  
 แล้วก็ตัวเอง อย่างมาก อาจจะมีแม่เข้ามาเกี่ยวอีกคน (ถ้าแม่เป็นคนจ่าย) จารย์เคยพูดว่า แต่งแบบหลอกๆกะลังจะผิดกฏหมายนะ ก็มะเชิงหรอก ประมาณว่าจะเป็นโมฆะ แต่จะจับหรือตรวจสอบได้หรือป่าว มันก็อีกเรื่องนึง  

อย่าลืมตอบ 2 คำถามข้างบนน้า เผื่อมีอะไรพอจะแนะนำได้นะ  

เกี๊ยว

ขอบคุณค่ะ ตอบสั้น ๆ นะคะ เดี๋ยวไปเรียนละ  
 เรียนบรรณารักษ์ค่ะ หนูไม่ชอบเลย เหอ ๆ  
 อยากเรียนการโรงแรม หรือทำธุรกิจค่ะ

สำหรับเรื่องจ้างแต่ง ผู้ชายและแม่นี่คือต่างฝ่ายต่างได้ประโยชน์ ผู้ชายก็ได้เงิน ส่วนแม่ก็เป็นความต้องการของเค้าอยู่แล้วที่จะให้หนูไป  

คือมันต้องยินยอมที่มีส่วนได้ส่วนเสียกันทั้งสองฝ่าย
 ผิดกฎหมาย ก็ ใช่เลย แล้วมันก็ดูไม่ดีในสายตาคนอื่นด้วย หนูถึงไม่ค่อยอยากจะทำ
 แค่นี้ก่อนนะคะ แว๊บไปเรียนก่อน ^^

เกี๊ยว

พี่คห 1 อยู่เมืองไหนอะคะ จะบอกแม่ให้ค่ะ แต่ช่วงนี้คงไม่รับเพิ่มมั้งคะ ช่วงคริสต์มาสคนทานอาหารนอกบ้านน้อย

เกี๊ยว

ถามอีกอย่างคือ เรียนนี่เค้าจำกัดอายุมั้ยคะ ทั้งมหาวิทยาลัย กับ สายอาชีพ

n

น้องเรียนเหมือนเพื่อนคนนึงเลยอะ แต่ตอนนี้เขาทำทางกะบริษัทส่งพัสดุต่างประเทศ เรียกว่ามะได้ตรงกะที่เรียนมาอะ ที่ไทย ขอให้มีปริญญาเถอะ ทำงานได้ทุกอย่าง แต่ที่นี่ คงตรงกันข้าม

บังเอิญเจอลิงนี้นะ มีคนอยากเรียนเหมือนน้องเลย ลองเข้าไปอ่านดู

ไปเรียนปริญญาตรีการโรมแรมที่สวิสดีมั๊ยคะ  ค่าใช้จ่ายตกปีนึงประมารเท่าไรค่ะ

คารุสุ

พี่อยู่ Schlieren จ๊ะ แต่ว่ายังพูด Deutsch ไม่เก่งนะ ทำไงดีเ่อ่ย

เกี๊ยว

อ่า คนละเมืองกันเลย  
 อีกอย่างนึงตำแหน่งงานที่จะว่างก็เป็นงานหน้าร้าน ก็ต้องการคนที่พูดได้ดีอะค่ะ ^^

ขอบคุณค่ะพี่ n การโรงแรมมันแพงเกินค่ะ ไม่สามารถง่ะ แม่บอกคนสวิสเองก็ต้องเป็นคนที่ค่อนข้างมีฐานะ (รึปล่าว) ถ้ามีโอกาสก็อยากเรียน ^^

เกี๊ยว

ยังไงจะลองถามแม่ดูอีกทีนะคะ  
 แล้วพี่คารุสุมาอยู่สวิสแล้วเป็นไงบ้างคะ  ^^

คารุสุ

ก็มีความสุขค่ะในด้านความเป็นอยู่จะมีปัญหาก็แต่ว่าคิดถึงครอบครัวที่เมืองไทยค่ะน้องเกี๊ยวถือว่า่โชคดีนะค่ะมีีครอบครัวที่นี่ พี่มาอยู่ไม่รู้จักใครเลยค่ะ (ที่สนิท) ตอนนี้ก็อยู่เหงา ๆ คนเดียว  น่าเศร้าจัง เรื่องงานก็ดูไปเรื่อยๆ ค่ะไม่ซีเรียส