News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

น้ำหนักกระเป๋า

Previous topic - Next topic

จิ๊บซี่

เรียนถามคุณป้าและพี่ ๆ เรื่องน้ำหนักของกระเป๋าเดินทางค่ะ ว่าเต็มที่อยู่ที่กี่กิโลกกรัมคะ สัมภารก เอ้ยยสัมภาระเยอะซะด้วยจะได้คัดสรรเฉพาะที่จำเป็น ๆ อีกคำถามนึง คุณป้าคะถ้าป้าของจี๊ปเค้าลืมไม่มารับที่แอร์พอร์ต นู๋จะทำไงดีล่ะคะ (นึกถึงตรงนี้ แล้วกลัวจังเลยอ่ะ)ทั้งตัวก็มีแต่ดิคไทย-อังกฤษ-เยอรมัน แค่นี้เอง จะรอดมั๊ยล่ะเนี่ยยขอคำแนะนำด้วยจ้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0642 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะจิ๊บซี่  
 เรื่องน้ำหนักกระเป๋านั้นรอคนที่เดินทางบ่อยๆมาตอบนะจ๊ะ

**อย่ากลัวเรื่องป้า...จะไม่มารับ**

ขอแนะนำให้จี๊บซี่ขอเบอร์โทรศัพท์ของป้ามาไว้
 เก็บติดตัวไว้อย่าให้หาย..และเก็บใส่กระเป๋าเงินไว้
 ถ้ากรณีย์ป้าลืมจริงๆ....(โอ๋ๆๆๆ..อย่าเพิ่งร้องไห้นะ)
 จิ๊บซี่จะได้โทรไปหาป้าเขาได้..
 จดไว้เลย

ชื่อ....นามสกุล
 ที่อยู่ของป้า...
 เบอร์โทรศัพท์สำคัญที่สุด...

การโทรก็กดหมายเลขทุกตัวที่ป้าเขาให้มา

**จี๊บซี่นัดกับป้าให้รู้แน่นอนว่าต้องรอที่ไหน**

ทำตัวแบบธรรมดานะจ๊ะ..อย่าเชื่อหรือไว้ใจใคร..
 ถ้าใครหวังดีอยากจะช่วยพาไปหาป้า..อย่าตามเขาเด็ดขาด

**ถ้ารอนานจนหลายชั่วโมงแบบนี้ผิดปรกติ**
 จิ๊บซี่ก็หิ้วกระเป๋าสัมภาระไปหาที่ตู้ที่เขียนว่า  
 I..Information...บอกเขาว่ามีปัญหาอะไรและขอความช่วยเหลือ
 จากเขา...และจิ๊บซี่ไม่มีบัตรที่จะใช้โทรศัพท์...
 และไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร...

คนสวิสมีน้ำใจรับรองเขาช่วยจิ๊บซี่...แน่นอน...

ถ้าใครรับอาสาจะพาไปหาป้า...ระวังนะขอเตือน..
 แบบนี้ไม่ค่อยไว้ใจ...รอให้ป้ามารับเองนะ...
 แต่ถ้าเป็นคนที่แต่งกายในเครื่องแบบตำรวจ
 เขียนคำว่า Polizei แบบนี้ไว้ใจได้จ๊ะ

**แต่ถ้าจิ๊บซี่..กล้า...เรายืนบนขาเราได้**
 ถ้าอยากโทรหาป้าแต่ไม่มีการ์ดโทรศัพท์
 จิ๊บซี่ก็มองหาป้ายที่เขียนว่า
 Kiosk......จะขายพวกหนังสือพิมพ์..บุหรี่..ของต่างๆ
 จำเครื่องหมายKiosk ตัวแดงๆไว้
 ที่นี่มีการ์ดโทรศัพย์ขายจ๊ะ.ราคาประมาณ 10ฟรังก์

ถ้าซื้อมาใช้ไม่เป็นก็ให้คนช่วยกดให้เรา

หวังว่าคงช่วยจิ๊บซี่ได้บ้างนะจ๊ะ
 รอพี่ๆคนอื่น..เขาอาจจะมีไอเดียอไรดีๆ
 มาช่วย..จิ๊บซี่ได้..

blacktea

น้ำหนักกระเป๋า ปกติให้แค่ 20 กิโลกรัมค่ะ
 แต่ถ้าเป็นเมมเบอร์ของเครือ Star Alliance
 บัตรเงินก็เพิ่มน้ำหนักได้อีก 10 กิโลกรัม เป็น 30 กิโลกรัม
 บัตรทองก็เพิ่มได้อีกเยอะ แต่ยังไม่มีบัตรทองค่ะ

กระเป๋าที่หิ้วเอง ถ้าไม่ใหญ่เกินไป คือสามารถใส่ในเคบินบนศรีษะผู้โดยสารได้ ก็เอาขึ้นได้  
 ไม่จำกัดน้ำหนัก แต่คนหิ้วจะหิ้วไหมหรือเปล่าเท่านั้นเอง แต่แนะนำว่าอย่าให้น้ำหนักมากไป เพราะลำบากตอนยกขึ้นยกลงค่ะ

แต่ถ้าน้ำหนักเกินนิดหน่อยจากที่บอกไว้แล้ว ก็คงไม่เป็นไรเขาอนุโลมให้ได้ค่ะ
 ยิ่งถ้าเจอเจ้าหน้าที่เช็คอินใจดีก็ไม่เซ้าซี้เรื่องน้ำหนักค่ะ  
 ตอนเช็คอินก็ยิ้มหวานๆ เข้าไว้นะคะ

จิ๊บซี่

ขอบคุณมากค่ะคุณป้าpall  พี่ชา(ไม่ขาว)จ๋า...ขอบคุณที่แนะนำให้ จี๊ปกลัวว่าถ้ายิ้มหวานแล้วเจ้าหน้าที่เค้าเกิดติดใจ ให้อยู่ซะที่เคาน์เตอร์(กับเค้า) ก็แย่อ่ะดิ อิอิ

miko

นําหนักกระเป๋าหิ้วขึ้นเครื่องได้แค่ 7 กิโลคะ

blacktea

หวัดดีค่ะพี่มิโกะ
 ไม่รู้นะเนี่ยว่าน้ำหนักที่หิ้วได้ แค่ 7 กิโลกรัมเอง
 เคยหิ้วครั้งนึงนะ 20 กิโลกรัม แต่เป็นกระเป๋าแบบมีล้อลากไง
 ทีนี้ก็ถึงคราวซวยล่ะค่ะ วันนั้นการจราจรในสนามบินติดขัด
 ผู้โดยสารต้องขึ้นบัสของสนามบินไปขึ้นเครื่องอีกที่นึง
 โอ้ย....นังชาดำคนสวยมีน้ำหนักที่ลากมาอีก 20 กิโลกรัม
 ตอนขึ้นลงบัสก็ไม่เท่าไหร่หรอก เพราะมันมีขั้นเดียว สบายมาก
 แต่อีตอนจะต้องลากขึ้นบันไดเครื่องบินโบอิ้งลำเบิ้มนี่ซิ่
 เจ้าหน้าที่เขาเห็นท่าทางเก้ๆ กังๆ กับน้ำหนักกระเป๋า
 เขาเลยเข้ามาถามว่าจะให้โหลดไว้ใต้ท้องเครื่องหรือเปล่า
 นังชาดำคนสวย กลัวต้องเสียตังค์ (อาการงกนี่ไม่ใช่เพิ่งเป็นที่นี่นะคะ)
 รับบอกปฏิเสธ บอกไปได้ว่า สบายมาก  
 เจ้าหน้าที่ใจดีมั้ง...หรือสมเพศคนสวยต้องยกกระเป๋าใบหนักอึ้ง
 เลยลองขอยกกระเป๋าดู เชื่อไหมเขายกไม่ขึ้นด้วยแหละ เหอ เหอ  
 เขาบอกไม่เป็นไร เดี๋ยวโหลดไว้ใต้ท้องเครื่องแล้วกัน
 แล้วเขาก็ให้บัตรรับกระเป๋าชั่วคราว เอาไว้ไปรับกระเป๋าปลายทาง
 เที่ยวนั้นเลยเข็ด ไม่ลากกระเป๋าหนักๆ อีกแล้วค่ะ

9eak

ตอนนี้ยังคง 7 kg อยู่รึปล่าวคะ หรือว่ามีการเปลียนแปลงแล้ว