News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**THUN**

Previous topic - Next topic

pall

รูปรถไฟสายเล็กที่พาขึ้นภูเขา Niederhorn  
รูปภูเขารูปสามเหลี่ยมเหมือนปิรามิด ชื่อเขาNiesen  

** Beatenberg-Niederhorn ** 
การเดินทางสามารถทำได้2ทางคือ  
**ทางเรือ**  
สามารถนั่งเรือล่องทะเลสาบทูนนั่งเรือออกจากThunมาถึง Beatenbucht  
จึงลงที่ป้ายจอดสถานี Beatenbuchtใช้เวลาประมาณ80นาที

**รถ BUS**  
นั่งรถบัสหมายเลข21....ออกจากสถานีThun มาถึง Beatenbucht....จึงลงจากรถบัส  
หลังจากนั้นก็เดินไปที่สถานีที่อยู่ใกล้ๆ  ชื่อว่าBeatenberg-Niederhorn  
สถานีรถที่จะขึ้นไปยัง Beatenberg-Niederhorn อยู่ใกล้กับที่จอดรถบัส  
Niederhorn ตั้งอยู่บนความสูงประมาณ 1950 m.ü.M.,  
เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่มีชื่อของทูน เป็นแหล่งของนักนิยมเดินเขา...ชมธรรมชาติ..ดอกไม้..  
และข้างบนถ้าเดินสูงขึ้นสักระยะหนึ่ง จะสามารถมองเห็นพวกสัตว์ป่าSteinbock(แพะภูเขาชนิดหนึ่ง)  
Niederhornเป็นสถานที่ท่องเที่ยวได้ทั้งฤดูร้อนและฤดูหนาว ที่คนจะพากันมาเล่นสกีกัน  
Thunersee-Beatenberg-Niederhorn Bahnen - Berner Oberland  

pall

Steinbock(แพะภูเขาชนิดหนึ่ง)

pall

***St. Beatus-Höhlen**  
อ่านว่า...เเซ้ง  บีอ้าทุด  เฮ้อ..เล่น

หลังจากชมวิวของ Niederhorn เสร็จก็ลงมาข้างล่างและรอรถBusสาย21สายเดิม  
และออกเดินทางเพื่อจะไปที่สถานี St. Beatus-Höhlen  
รถบัสจะแล่นเลียบถนนบนภูเขาที่ไม่กว้างมากนักบางครั้งจะลอดใต้ภูเขาที่เจาะไว้สำหรับวิ่งผ่าน  
ทิวทัศน์สวยมาก.. รถแล่นมาเรื่อยๆจนถึงสถานี Beatus-Höhlen ก็ลงจากรถบัส...  
หลังจากนั้นก็ขึ้นบันไดที่ทอดขึ้นไปข้างบน ขณะที่เดินจะสามารถชมทิวทัศน์อันสวยงาม  
และน้ำตกที่ไหลมาจากภูเขาตลอดเวลา  สถานที่นี่นักท่องเที่ยวมาเที่ยวกันทั่วโลก  
เมื่อไปถึงข้างบนแล้วจะเป็นร้านอาหาร และขายตั๋วเพื่อเข้าไปในอุโมงค์ที่มีอายุนับเป็นล้านปี  
ข้างในจะใช้เวลาชมประมาณ1ชม.  จะมีไกด์บอกอธิบายถึงประวัติความเป็นมา  
ไม่ควรจะพลาดชมสถานที่แห่งนี้เป็นอันขาด  

ถ้าคนที่มีอาหารติดตัวมาทาง Beatus-Höhlen จะจัดสถานที่ไว้ต้อนรับมีโต๊ะและม้านั่งเป็นระเบียบ  
และมีที่เล่นให้เด็กๆได้เล่นกัน.  

pall

อีกรูปหนึ่งภายในอุโมงค์  

**ควรแต่งกายให้อบอุ่นข้างในจะเย็นจัดทั้งปี** 
St. Beatus-H

pall

หลังจากนั้นก็ลงมาขึ้นรถบัสสายเดิม เพื่อไปสู่จุดหมายปลายทางที่ต้องการจะไปคือINTERLAKEN  
ระหว่างที่รถแล่นออกจากสถานี St. Beatus-Höhlen จะเห็นวิวสวยงามทั้งสองฟากทาง  
ผ่านสถานที่มีชื่อเสียงหลายแห่งที่เป็นที่นักเดินทางไกลและเดินบนภูเขามาเที่ยวกัน  
เพื่อจะเที่ยวในสถานที่มีความสวยงามและมีชื่อก้องโลก คือ INTERLAKEN  
ดินแดนในฝันของนักท่องเที่ยวจำนวนมากมายที่ต้องการจะมาเที่ยวที่นี่  
http://www.thunersee.ch/ 
http://www.thunersee.ch/de/unt/index.asp?content=ort.asp&o=21  
Home: Swiss Youthhostels  

pall

การนำเที่ยวตอนต่อไป
จะเป็นการพาเที่ยวที่INTERLAKEN  
จะมีสถานที่เที่ยวบางแห่งที่นักท่องเที่ยวมองข้ามไป

**INTERLAKEN**

blacktea

อุ๊ยป้า.....ที่เที่ยวเยอะแยะสวยงามอย่างงี้  
 สงสัยเร็วๆ นี้ ป้าคงจะต้องคอยต้อนรับสาวซูริคแล้วค่ะ  
 ขอบคุณป้ามากๆ นะคะสำหรับทริปนี้

tom of swizz

thank u so big kub aunty pall...how r u kub?

เทียนหอม

น่าสนใจม๊ากมากค่ะ ป้าพอล  
 ก่อนไปจะ print กระทู้ป้าที่เกี่ยวกับที่ท่องเที่ยวไปอ่านอีกรอบบนเครื่องบิน ขอบคุณมากๆค่ะ

pall

**สวัสดีจ๊ะบี**
 มาเที่ยวเมื่อไรบอกด้วยจะพาเที่ยวให้เข็ดเลยจ๊ะ.

**สวัสดีจ๊ะทอม**
 ป้สบายดีจ๊ะขอบใจมากและทอมล่ะรวยหรือยัง.
 จะให้เลี้ยงน่ะ.ระวังรักษาสุขภาพด้วยนจ๊ะ
 ทำงานหนักล้มป่วยลงไปจะแย่นะ..อากาศก็เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา

**สวัสดีจ๊ะเทียนหอม**
 ขอบใจมากจ๊ะ.

ตุ้ม

สวีสดีค่ะคุณ Pall ไม่ว่างค่ะเลยไม่ได้เข้ามาที่บ้าน  อากาศไม่ดีอีกแล้วนะคะสองสามวันแล้ว  วันนี้ก็หิมะตกนิดหน่อยในเมือง  เสาร์อาทิตย์นี้ไม่ได้ไปขึ้นเขาค่ะเลยไม่เสียเที่ยว  มีแขกมาเพิ่งกลับไปค่ะ อาทิตย์หน้าจะไปเที่ยวลิสบอนสัก 3-4 วัน  คุณ Pall เองก็คงจะไม่ค่อยจะว่างเหมือนกันเพราะอากาศเริ่มอุ่นขั้นทุกวันแล้ว  ได้เวลาไปชมนกชมไม้แล้ว  หน้าร้อนถ้าคุณ Pall มาทางด้านนี้ช่วยกรุณาติดต่อมาด้วยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 เหมือนกันเลยค่ะไม่ว่างเลย
 ยังคิดถึงคุณอยู่เลยว่าหายหน้าไปกลัวว่าจะล้มป่วย
 พี่เองถ้าอากาศดีจะตะลอนเดินทางไกลกันแล้ว
 เมื่อวันพุธก็ไปเดินมาประมาณร่วม4ชม.
 เดินจากThun-Interlaken
 เที่ยวเผื่อด้วยนะคะ
 ลิสบอนยังไม่เคยไปเลย
 ถ้าคุณกลับมาช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะคะว่าสนุกไหม
 ถ้าพี่ผ่านไปแถวนั้นจะแวะไปอยี่ยมค่ะขอรับรอง
 ขอให้คุณเที่ยวให้สนุกนะคะ.คุณจะออกเดินทางเมื่อไรคะ?