News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

วีซ่าทำงาน

Previous topic - Next topic

Ann

สวัสดีคะ ขอรบกวนถามข้อมูลจากพี่ๆหน่อpนะคะ พอดีมีแฟนเป็นคนสวิส คบกันมาได้สองปี ไปรู้จักกันตอนที่เรียนหนังสือที่ประเทศออสเตเลีย หลังจากเรียนจบก็คุยกันเรื่องแต่งงาน แต่ทางแฟนของดิฉันเค้ายังไม่พร้อม ดิฉันก็เลยอยากจะหางานทำที่ประเทศสวิสเพื่อที่จะลองใช้ชีวิตที่โน้นดูก่อน ดิฉันเพิ่งจบการศึกษาปริญญาโทจากออสเตเลียคะ สามารถใช้ภาษาอังกฤษได้ดีมาก ขอให้พวกพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยว่าพอจะมีสถาบันหรือองค์กรไหนช่วยแนะนำเรื่องรับรองวีซ่าให้ได้บ้างคะ ขอรบกวนจริงๆคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0621 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ส้มตำ

ลองทำวีซ่ามาเรียนภาษาเยอรมันง่ายกว่านะคะ...ถ้าอยากเรียนรู้กันกับแฟน

blacktea

มีความคิดเหมือนพี่ส้มตำค่ะ
 ถ้าภาษาเยอรมันไม่แข็งแรง นี่ค่อนข้างหางานยากนะคะ
 ยิ่งถ้าคุณต้องการใช้คุณวุฒิที่คุณมีอยู่ด้วยแล้ว
 คิดว่าโอกาสที่จะมีงานทำ น้อยมากค่ะ
 คนสวิสตกงานเยอะแยะค่ะ บางคนยังไม่ตกก็ยังต้องทำใจไว้เลย
 (อย่างแฟนเราเอง)

ดิฉันกับแฟนก็ยังไม่พร้อมแต่งด้วยกันทั้งคู่ค่ะ
 ก็เลยต้องมาอยู่ดูใจกันไงคะ เทียวไปเทียวมากรุงเทพ-สวิส
 ปีนี้ก็เข้าปีที่ 3 แก่ๆ แล้วค่ะ
 บางทีก็มา 2 เดือนบ้าง 3 เดือนบ้าง
 5 เดือน 6 เดือน ก็แล้ว แต่ว่าจะหาโอกาสได้

Ann

ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยให้คำแนะนำ เคยคิดไว้เหมือนกันคะ แต่ถ้าไปเรียนอย่างเดียว คงต้องมีเงินค่าใช้จ่ายสูงมาก ถ้ายังงัยขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำโรงเรียนสอนภาษาที่ราคาไม่แพงให้หน่อยได้ไหมคะ ขอบคุณจริงๆคะ

blacktea

เจตนาหลัก ของคุณแอน คือต้องการมาลองใช้ชีวิตอยู่ที่สวิสดู
 และก็ถือเป็นการดูใจกันกับแฟนด้วยหรือเปล่าคะ

ถ้าใช่โจทย์ข้อนี้ก็ตอบไม่ยากค่ะ

คุยกับแฟนถึงเจตนาเรา เป็นเชิงปรึกษากันและกัน
 จากนั้นก็จัดการเรื่องวีซ่า ตั๋วเครื่องบิน
 บินมาอยู่กับแฟน เรียนภาษา และวัฒนธรรมการใช้ชีวิตที่นี่ไปด้วย  
 ส่วนเรื่องงาน ถ้าเรามาลองอยู่แล้ว ทัศนคติจะกว้างขึ้น
 มี connection กับผู้คน ก็จะช่วยให้การหางานมีโอกาสขึ้น

ส่วนเรื่องโรงเรียนสอนภาษาก็มีหลายที่ หลายราคา
 แล้วแต่ว่าต้องการเป็นเร็ว ก็จ่ายมากหน่อย
 เรียนเรื่อยๆ ก็จ่ายน้อยหน่อย อย่างเพื่อนๆ หลายคนในนี้
 (ดูกระทู้ของน้องเจนนี่...เรียนภาษาที่ไหนกัน)
 อีกอย่างคุณแอนอยู่ส่วนไหนของสวิสคะ

วนาลี

สวัสดีค่ะ พี่ส้มตำ ชาดำ และคุณแอน  

เห็นตั้งกระทู้แล้วก็อยากตอบ แต่คำตอบคงจะไม่ค่อยให้กำลังใจสักเท่าไหร่นะค่ะ ตัวปางเอง ก่อนแต่งงานก็มาแวะเยี่ยมสามีอยู่สวิสฝั่งเยอรมันอยู่ สองปีได้ เมือก่อนทำงานองค์การหนึ่งที่อยู่เมืองออกฟอร์ด ก็คิดว่าตัวเองน่าจะหางานได้ไม่อยาก แต่พอตัดสินใจลาออกจากงาน ตามสามีคนอังกฤษมาอยู่สวิส ได้สองปีก็หางานทำไปได้งานออฟฟิชอยู่หนึ่งปี แต่ทำก็เครียดเพราะงานไม่ได้แบบเต็มเวลา เขารับเราทำเพราะเขาอยากได้สามีเราทำงานกับเขา เราเองก็พยายามหาที่อื่นแต่ยากมากๆ ข้ามไปหางานถึงฝั่งเจนีวา ก็แล้ว แต่อยู่ไม่ไหว เพราะค่าครองชีพที่สูง เราไม่สามารถเช่าบ้านสองที่ได้ เลยยกธงขาว  ยอมถอดใจก่อนไปถึงฝั่งเจนีวา  

ค่าเรียนภาษาเยอรมันก็หมดไปเกือบเจ็ดพันฟรังค์ค่ะ เรียนมาก็ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะทีทำงานเก่าพูดถภาษาอังกฤษกับเรา ส่วนเรืองที่เรียน ถ้าจะขอวีซ่านักเรียนก็ต้องเตรียมเงินลงทะเบียนสัก สาม คอรส ตามโรงเรียนเอกชน เช่น เบเนดิกส์ อินลิงกวล หรือ มิโกร  นะค่ะ ตกประมาณ 7500 ฟรังค์ อาจจะขอวีซ่านักเรียนได้  

แต่ถ้าคุณแอนแต่งงานมาก็สามารถที่จะหาโรงเรียนของมูลนิธิต่างๆให้เรียนได้ ค่าเรียนจะถูกลงอย่างมาก  

ถ้าอยากมาเพือดูว่า แฟนอยู่ยังไง ลองขอวี่ซ่าแบบท่องเที่ยวนานๆ ตามที่ชาดำทำดูสิค่ะ ไม่แน่ใจว่าขอหนึ่งครั้งต้องเว้นช่วง ไปหกเดือนหรือปล่าว ถ้าคุณแอนเคยมีวีซ่าเรียนที่ออส ก็จะเข้าสวิสง่ายขึ้นนะค่ะ  ขอให้โชคดีค่ะ

ส้มตำ

คำแนะนำจากประสพท์การณ์ของพี่นะ.....หมายถึงพี่เคยทำให้น้องๆมาแล้ว....เรื่องวีซ่ามาเรียน..ก็คล้ายๆอย่างทีวนาลีบอก.....ค่าเรียนที่เขาจะออกวีซ่านักเรียนภาษาให้นั้นต้องอยู่ในเกณท์ที่ที่เขาต้องการ.....คือต้องเรียนอย่างน้อยวันละสามชั่วโมงหรือ((  Intemsiv ))ถึงจะมีเงินจ่ายค่าเรียนและหาโรงเรียนได้แล้ว......ก็ไม่ใช่ว่าเขาจะออกวีซ่าให้ง่ายๆ.....เขาจะหาเรื่องถามเราหลายอย่างแบบว่าทำไมต้องอยากมาเรียนภาษาเยอรมันที่นี่....ทั้งที่ๆเมืองไทยก็มี...ค่าใช้จ่ายถูกกว่ากันมากและอีกหลายอย่างที่จะถาม.....และเรียกเอาใบรับรองต่างๆจากคนที่เราจะมาพักอาศัยดว้ย..พี่ผ่านมาแล้วเดินไปหาตำรวจต่างประเทศจนรองเท้าสึกก็ว่าได้...และพอวีซ่าออกเขาก็แสตมป์ให้แค่สามเดือนก่อน..เหลือนั้นให้มาแสตมป์เอาจากตำรวจต่างประเทศที่นี่......และอีกหลายอย่างยุ่งยากมาก....เหมือนเราจะมาขายยาม้าก็ไม่ปาน

ทางที่ดีทำวีซ่าแบบสามเดือน...แล้วไปเรียนภาษาแบบอินเทนซีฟ...ปริญญาโทอย่างนอ้งพี่คิดว่าไปเร็วมาก....ส่วนค่าเล่าเรียนถ้าออกเองได้ก็ออกไป...ถ้าคิดว่าจะไม่ใหวก็ให้คุยกันกับแฟน......อันนี้สำคัญต้องคุย..เพราะฝรั่งเขาไม่เหมือนคนไทย.....อย่าอายเขาที่จะขอให้เขาช่วย....ค่าเรียน.....Intemsiv......ประมาณ  800  sfr .ต่อสี่อาทิตย์เรียนวันละสามชั่วโมง....http://www.benedict.ch/***    หรือที่นี่....
 http://www.oekos.ch/
 ก็จะดีมากเพราะมีการสอบว่าจะผ่านไปอยู่คอรสสองได้ใหม???

แต่ทางที่ดีวีสามเดือนมาท่องเที่ยวก่อน....มาดูอะไรๆทุกๆอย่าง.....แล้วค่อยคิดหาทาง...เพราะอะไรๆมันไม่ง่ายอย่างที่คิด

สว่นวีซ่าท่องเที่ยวกลับไปได้หนึ่งเดือนก็มาขออีกได้

ส้มตำ

Intensiv ค่ะโทษทีเขียนผิด