ไปสวิสนี่ เอาอาหารเข้าได้มั้ยคะ

Previous topic - Next topic

เชอร์รี่

แบบว่าต้องอยู่ตั้งปีนึง คุณแม่พยายามให้ขนพวกหมูหยอง กุนเชียงไปด้วย ไม่ทราบว่าเอาเข้าสวิสได้มั้ยคะ แล้วต้อง declare หรือเปล่าคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0611 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เจนนี่

หวัดดีคะเชอร์รี่
 เอามาได้คะ เจนนี่ยังเคยเอามาเลย ยัดๆใส่กระเป๋าไว้ คิดว่าเค้าไม่ค่อยตรวจหรอกคะ พวกอาหารเนี่ย  
 คนไทยเวลาเค้ากลับมาจากเยี่ยมบ้านก้จะพากันขนของกินมากันเยอะแยะเลยคะ

ปลาร้ายังเอามาได้เลยนะจะบอกให้ หุๆๆๆๆ ห่อดีละกัน
 ก็เอามาแล้วเลยพูดได้คะ อิๆๆๆ

แล้วมาอยู่ที่ไหนเหรอคะ มาเรียนรึป่าวเอ่ย
 เจนนี่อยู่ซูริคจ้า

เชอร์รี่

ไม่ได้มาเรียนค่ะ มาทำงานกับสำนักงานลูกเสือโลกที่เจนีวา ขนของกินมาเพียบเหมือนกัน  พรุ่งนี้จะออกเดินทางแล้วค่ะ ตื่นเต้นๆๆๆ

blacktea

พวกของกินนี่เอามาบ่อยๆ ค่ะ  
 คราวก่อน ไส้กรอกอีสานลืมมัด
 ส่งกลิ่นซะสนามบินแทบแตก
 แต่เคยคุยกับคนไทยหลายๆ คน
 เห็นว่าช่วงนี้ค่อนข้างเคร่งครัด
 แต่ก็เสี่ยงได้ค่ะ อิอิ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ก็พอที่จะเอาเข้ามาได้นะค่ะ แต่เราก็เสี่ยงกับทางด้านตรวจหน่อย เพราะจริงๆเค้าจะห้ามนำเข้า ถ้าเค้าค้นเจอ ก็จะถามว่าจะจ่ายเป็นภาษีนำเข้า หรือจะเอาลงถุงขยะ พี่นิดเองยังลุ้นมาแล้วหลายรอบเลยค่ะ แต่โชคดีไม่งั้นมีหวังร้องไห้เสียดายปลาเค็มแน่ๆ สงสัยเห็นแก่หน้าซื่อ( บื้อ ) แต่อย่างเจนนี่มาเป็นหมู่คณะถึงมีการตรวจแต่ก็อาจจะไม่ตรวจละเอียด เอาน่า ลองดูค่ะ ได้ลุ้นดี อย่างไงก้มารายงานผลลุ้นด้วยนะค่ะ