News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**Zermatt**แซร์มัท**

Previous topic - Next topic

ส้มตำ

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

ที่นี่ส้มตำเคยไปมาแล้วเลยอยากให้เพื่อนๆที่ยังไม่เคยเห็นหรือไม่
 มีโอกาศได้มาเห็นก็แล้วแต่....ไม่ได้เห็นของจริงแค่เรื่องราวและรูปภาพก็ยังดีใช่ใหมคะ....ที่จะพาไปเที่ยวคือ...Zermatt....แซร์มัท...คือเมืองหนึ่งที่น่าสนใจของสวิส..ตั้งอยู่ใจจังหวัด...Wallis...ทางใต้แต่ไม่ใต้สุดของสวิส....เพราะว่ามีภูเขาที่มีชื่อเสียงกระฉอ่นไปทั่วโลกชื่อ...Matterhorn....มาทเทอร์ฮอรน์....จนที่เมืองไทยเอามาตั้งชื่อลูกอม

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0604 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ส้มตำ

ที่มีความเย็นซ่าคือ...ฮอลลส์...ทุกคนก็คงรู้จักดี...และมีศิลป์การสร้างบ้านเรือนแตกต่างออกไปจากถิ่นอื่นๆเช่น...บ้านไม้ล้วนๆ..ที่ทำแบบยุ้งข้าวที่เมืองไทย...และแปลกออกไปอีกอย่างที่หาดูโดยทั่วไปไม่ได้คือหลังคาที่มุงดว้ยก้อนหินชนิดพิเศษบางๆจากธรรมชาติ....และใช้แผ่นหินบางๆจากธรรมชาติมาทำเครื่องป้องกันหนูจะขึ้นบ้านได้อีกดว้ย...และที่แซร์มัทจะไม่มีรถที่ใช้น้ำมันขับผ่านไปได้คือ...ก่อนจะถึงแซร์มัทห้ากิโลเมตรเราต้องจอดรถทิ้งไว้ที่นั่น....Täsch..แล้วต่อรถไฟ

ส้มตำ

ไปเพราะห้ามรถผ่าน...ที่นั่นปลอดควันทอ่ไอเสีย....และถ้าไปที่นั่นบางทีอาจจะคิดว่าเรามาเที่ยวญี่ปุ่นเพราะมีนักท่องเที่ยวชาวญี่ปุ่นเยอะมากเลย...ถ้านั่งรถส่วนตัวไปต้องไปจอดไว้ที่..Täsch..และจากที่นี่เราต้องนั่งรถไฟของที่นี่ต่อไปอีก...20นาที...สว่นในเมืองแซร์มัทจะมีรถแทกซี่ไฟฟ้า..หรือรถม้าบริการ...หรือรถบัสไฟฟ้า...หรือเช่าจักรยานถีบไป

ส้มตำ

และสิ่งสำคัญที่ทุกคนที่จะไปเที่ยวที่นี่จะต้องรู้คือ...ถ้าจะไปเที่ยวที่นี่ตอ้งพกเงินไปเยอะๆ..ที่นี่จะแพงมากเลยค่าตั๋วชมสิ่งต่างๆแพงจริงๆ....แซร์มัทมีประชาอาศัยอยู่..๕๖๒๕..คน..จะเป็นคนสวิส..๓๖๙๘..คนและเป็นคนต่างชาติเสีย..๑๙๒๗..คนและตั้งอยู่ที่ทางใต้ของสวิสแต่ไม่ถึงกับใต้สุด....ข้อมูลที่ได้มานี้เป็นการสำรวจเมื่อ....เดือนพฤษจิกายน 2004  

ส้มตำ

นี่เอาแค่ย่อๆนะคะ***แต่ที่นั่นมีอีกหลายๆอย่างที่น่าสนใจ***หาเวลาไปเที่ยวชมกันนะคะ***และต้องนั่งรถไปแดงๆนั่นแหละถึงจะน่าไป***ถ้าไปรถสวนตัวไม่สนุกหรอก

ส้มตำ

และต้องไปราวๆช่วงหน้าร้อนของที่นี่คือกรกฎาคม**สิงหาคมเพราะจะได้เห็นทั้งสองฤดูคือวิวบนยอดเขาสูงสุดและดอกไม้ภูเขาสวยๆ***ดูหิมะขาวๆและผนึกน้ำแข็งที่จับกันเป็นก้อนมาเป็นร้อยๆปี

ส้มตำ

เอาแค่ย่อๆนะคะ***ถ้าสนใจจะไปดูแผนที่ให้ดีๆ***และติดต่อสอบถามได้ที่สถานีรถไฟของทุกที่ว่าไปยังไงค่าตั๋วรถไฟเท่าไหร่ลงที่ใหน((แพงมากค่ะทริปนี้))

ส้มตำ

รถไฟคันนี้ชื่อ.....zermatt-glacier-express.....เยี่ยมมากๆเลย

เที่ยวให้สนุกนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะส้มตำ
 ขอบใจมากจ๊ะสำหรับการนำเที่ยวทริปนี้
 เป็นทัวร์ที่ขอบอกก่อนว่าสวยมาก
 และเหมาะสำหรับคนที่ยังไม่เคยไปเที่ยว
 และเหมาะสำหรับนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวประเทศสวิตฯ
 มาเที่ยวที่นี่แล้วจะลืมไม่ลง
 และอย่าพลาดนั่งรถไฟสาย
 zermatt-glacier-express
 **ขอแนะนำ**
 ต้องซื้อตั๋วรถไฟที่นั่งชั้น1แล้วจะคุ้ม
 โบกี้ที่นั่งจะเหมือนรูปที่ส้มตำเอามาลงเลย
 สามารถเห็นวิวทั่วไปหมด.
 อย่าซื้อชั้น2นะไม่ดีเลยเห็นวิวไม่ทั่ว.

Zermat ป้าไปแค่2ครั้งเอง
 และไปเที่ยวแถบนี้จะใช้สายรถไฟทั้งนั้น
 ใช่จ๊ะที่นี่แพงมาก..ช่วงนั่งรถไฟ
 ช่วงที่ป้าชอบทีสุดคือช่วงที่นั่ง
 รถไฟสายGornergrat
 ช่วงนี้วิวสวยมากและสูง3089เมตร
 และเห็นวิวของ Matterhorn ( 4478 m)
 เหมือนรูปที่ลงโบชัวร์เลย
 ป้ายังนั่งคุยกับลุงเลยว่าอยากจะไปเที่ยวที่นี่อีก

blacktea

ว้าว....สวยมากๆ ค่ะพี่ส้มตำ
 เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะไปให้ได้ค่ะ

ไม่มีเงินพกไปเยอะๆ นี่จะได้ไปไหมหนอ....เฮ้อ...!!!

รอชมทริปหน้าอยู่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค๋ะ คุณ Pall ส้มตำและชาดำ(คนสวย)  ถึงเวลาที่พวกเราหอยทากที่หลบในบ้านตอนหน้าหนาวได้ออกมาชมนกชมไม้กันแล้วนะ  ดอกไม้บางอย่างเริ่มบานแล้ว สวยมากทำให้จิตใจชื่นบานจริงๆ

ขออนุญาติแจมนิดนะคะเรื่องการท่องเที่ยวโดยรถไฟ  ถ้าไม่ได้ใช้สวิสพาสและจะใช้รถไฟขึ้นไปเที่ยวในที่ต่างๆ  ลองคำนวนดูว่าถ้าซื้อตั๋วครึ่งราคา 110 หรือ 120 ฟรังค์ใช้ได้ 1 ปีแล้วจ่ายค่าโดยสารรถไฟครึ่งราคาจะคุ้มหรือไม่

blacktea

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม
 ตอนนี้เริงร่าจริงๆ ด้วยค่ะ
 ปั่นจักรยานทุกวัน ฝนตกฟ้าร้องก็ช่าง
 อากาศเย็นๆ ตอนเช้าๆ กับตอนเย็นๆ  
 ดูใบไม้เขียวๆ ที่เพิ่งแทงยอดจากกิ่ง
 ดอกไม้สีสรรสวยงาม หลากสีสลับกัน
 โอ๊ย....สวรรค์จริงๆ ค่ะ

แก้มป่อง

สุดยอด สวยมากๆเลย เห็นแล้วอยากไปอ่ะ
คุณส้มตำถ่ายรูปเองป่าวเนี่ย สวยจัง เดี๋ยวจะรอดูภาคต่อๆไปนะคะ

จิ๊บซี่

สุดยอดมั้กมัก..สวยมากค่ะ  
 ขอบคุณพี่ๆมากนะคะที่หาภาพสวย สวย มาให้ดูเป็นประจำ ถ้าจาก
 ซูริคไปแซร์มัท ต้องเดินทางประมาณกี่ชั่วโมงคะ