News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

" เพื่อนบ้าน "

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีจ๊ะอ๊อนเจ๊าะเอ๊ยบี....
 .อ่านแล้วแทบจะไม่เชื่อเลยว่าบี...แม่ยก...ในอนาคตของเรา..
 จะมีทุกข์ถึงขนาดนี้....
 บีจ๊ะ...เรื่องวัยทองนี่ถือว่าเป็นธรรมดาของมนุษย์
 พอค่าทองเพิ่มขึ้นคนก็วัยทองจับเลย.
 การเริ่มวัยทองเป็นการบอกสัญญาณว่าเราเริ่มรวยขึ้นนะ.
 อย่าคิดว่าผู้หญิงจะมีวัยทองจับฝ่ายเดียวนะบี
 ผู้ชายก็มีวัยทองจับด้วย....(เห็นชัดมาก)...

ป้าเอาลิงค์มาให้อ่านเห็นว่าน่าสนใจมาก

http://www.waithong.com/consumer/index.php

ป้าเองช่วงนี้ยังอยู่ในช่วงวัยทองอยู่...
 รู้สึกคุ้มดีคุ้มร้ายเป็นบางเวลา...ขนาดตัวเองยังรู้สึก...
 ป้าเคยดูรายการท๊อกโชว์ของหมอที่เข้ามาคุยกับคนไข้
 และพูดคุยกัน...เลยได้รู้ว่า...ไม่ใช่คนวัยจ๊าบน้อยนะ...
 ที่วัยทองจับ
 จ๊าบมากๆแค่30กว่าจะ40วัยทองก็เริ่มจับแล้ว...
 ถ้าใครรู้สึกพิกลๆๆวูบๆวาบๆ..หรือตาขวางๆ...
 มองโลกแบบไม่ใช่ฤดูใบไม้ผลิ...
 หรือเศร้าสร้อยพิกล....(ไม่ใช่เศร้าสร้อยแบบเงินหมดมือ
 หรือกลางเดือน...)
 ควรใส่ใจ..ให้มากๆ
 เพื่อนป้าคนหนึ่งก็เข้าวัยทอง
 ไปหาหมอ..ได้ยามากิน...แต่คนใกล้ชิดไม่ใส่ใจ
 คนใกล้ชิดสำคัญที่สุด
 เพราะคนวัยนี้ต้องการความรักและความอบอุ่น
 ความเข้าใจให้มากๆ

เพื่อนป้าฆ่าตัวตายไปแล้วน่าสงสารจริงๆ
 อืม...เรื่องการอยู่ร่วมกับคนวัยทองนี่พูดง่าย
 แต่ทำยากมาก....
 คนที่ประสบมาจะรู้ว่า..ต้องอดทนแค่ไหน..
 จิตใจคนใกล้ชิดทรุดโทรมเพียงใด...

ว่างก็แวะเข้าไปอ่านนะจ๊ะ.
 วิธีที่ช่วยผ่อนคลายคือใช้หลักธรรมะเข้าช่วย...

เพื่อนบ้านคือญาติพี่น้อง..เหมือนผงที่เข้าตา...
 ที่ทำให้เรารู้สึกระคายเคืองมากที่สุด

ตุ้ม

ชาดำ(คนสวย)  ป้าเข้ามาช้าหน่อยเห็นกระโดดโลดเต้นไปทั่วบ้านเลย เหนื่อยยังจ๊ะ  วันนี้กินยาผิดซองป่าว  กระทู้กระทุ้งกระแทกกระทืบมากข้อจัง  เห็นหวานๆเยิ้มๆเหยาะๆยิ้มๆอยู่ดีๆ  อย่าไปกังวลน่ะคนอื่นเค้าทำอะไรไม่ดีเค้าก็ไม่สบายใจเค้าเองแหละ  ยิ้มๆเข้าไว้  สู้ สู้ ด้วยยิ้ม  ทำอะไรคิดถึงคุณผู้ชายเอาไว้  อย่าทำให้เค้าไม่สบายใจแล้วในที่สุดเราก็จะเป็นผู้ชนะแบบเงียบๆคือชนะคุณผู้ชาย  

ตุ้ม

คุณ Pall คะถ้าจะพูดเรื่องวัยทอง สงสัยต้องขึ้นกระทู้ใหม่แล้วมังคะ  เด็กๆรุ่นหลังจะได้มีความรู้และถึงเวลาจะได้เอามาใช้ให้เป็นประโยชน์  ผู้ใหญ่ของเราเค้าไม่เคยบอกกล่าวพูดถึงเลย  รุ่นเราต้องมาเรียนรู้เอากันเอง

กะแบ้ว

สวัสดี ป้าพร ชาดำ และทุกคนคะ สบายกันดีนะคะ
 ชาดำอย่าคิดมากเลย ในเมื่อเราพยายามทำดีที่สุดแล้ว
 ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ปัญหามันไม่ใช่ที่เราแล้วหละคะ แต่
 คือตัวเขาเอง เราเฉยไว้ดีกว่าคะ
    เรื่องเพื่อนบ้านของแบ้ว ไม่มีปัญหา คงเป็นเพราะว่า
 ไม่เจอหน้ากันบ่อย มีอยู่ครั้ง แบ้วอยากออกกำลัง  โดย
 ไม่ใช้ลิฟท์ วิ่งลงไปห้องซักล้างไปดูผ้าที่ซักไว้ แล้วก็วิ่ง
 กลับขึ้นบ้าน วิ่งๆๆๆๆ เหนื่อยแย้วแฮะเปิดประตูบ้าน
 จ๊ากกกกกกกกกก ใครมาอยู่ในบ้านเรา ชาย1หญิง1เด็ก
 อีก1   อ้าววววว  นี่มันไม่ใช่บ้านฉัน  ฉันเข้าบ้านผิดจ้า
 แบ้วก็ขอโทษขอโพยเขาใหญ่เลย เจ้าของบ้านก็ใจดี  
 เขาอมยิ้มบอกแบ้ว ไม่เป็นไรเธอ ไม่เป็นไร ดื่มกาแฟก่อนมั้ย(มีแซว)
 (ใครจะดื่มหละ อายจะตาย )

Ann

สวัสดีค่ะ ป้าพร ชาดำ และทุกคน ที่ NZ ตอนนี้อากาศดีค่ะ ถึงแม้จะหมดหน้าร้อนแล้วแต่อากาศก็กำลังสบายๆ มีแดดทุกวันและยังว่ายน้ำในทะเลได้ถ้าไม่กลัวตัวดำค่ะ ขอฝากกุนเชียงไว้กับชาดำก่อนนะคะ เอาไว้แอนจะไปกินถึงที่สวิสถ้ามีโอกาสค่ะ หิหิ อยู่ NZ จะอดกินอาหารจำพวก meat ทั้งหลายจากเมืองไทยเพราะห้ามเข้าประเทศค่ะ เค้ากลัวเชื้อโรคที่อาจติดมากับอาหาร คือไม่สามารถตุนอาหารมาจากบ้านเราได้เลย ต้องมาหาซื้อกินที่นี่ซึ่งแพงมากๆค่ะ ถ้า คุณชาดำอยากมาเที่ยวที่นี่กับคุณผู้ชายก็ได้เลยนะคะ ยินดีต้อนรับค่ะ ป้าพรคะ แอนเคยไปเที่ยวสวิส เมื่อปีที่แล้ว น่าเสียดายที่ตอนนั้นแอนยังไม่รู้จักเวปของป้า เลยไม่มีข้อมูลเที่ยวสวิสเท่าไหร่ เอาไว้ถ้ามีโอกาสแอนจะกลับไปอีกแน่นอนค่ะ เพราะชอบที่นั่นมากๆ  ถึงคุณชาดำอีกทีค่ะ ถึงแม้น้องสะใภ้แฟนจะมีปฏิกิริยาที่รบกวนจิตใจของชาดำมากๆ แต่ในที่สุดแล้วคนที่สำคัญที่สุดที่ชาดำแคร์มากๆก็คือคุณผู้ชาย เพราะฉะนั้นอย่าไปสนใจคุณสะใภ้เลยค่ะ เธออาจจะเป็นแค่โรคหงุดหงิดวัยทองหรือเป็นโรค mentally illness ก็ได้  วันนี้แค่นี้ก่อนแล้วกันนะคะ แล้วจะเข้ามาใหม่ค่ะ

blacktea

ป้าพอลล่าคะ ขอบคุณสำหรับเวปนะคะ เดี๋ยวจะเข้าไปอ่านค่ะ
 ใช่ค่ะป้า...เพื่อนบ้านที่มีตำแหน่งพี่น้องพ่วงมาด้วยนี่ลำบากมากๆ
 ต้องทะนุถนอมน้ำใจกันมากๆ ถึงจะอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติ

เห็นด้วยกับป้าตุ้มที่น่าจะเขียนเป็นหัวข้อใหม่เลย คำว่า วัยทอง ก็เพิ่งจะได้ยินมาไม่กี่ปีนี้เองค่ะ
 ป้าตุ้มขา....คือกว่าจะตั้งหัวข้อนี้คิดนานมากนะคะ เพราะเป็นปัญหาครอบครัว
 แต่อาจจะเพราะต้องการความมั่นใจกลับมา ว่าเราไม่ได้ทำผิดคิดร้ายกับเขานะ
 และดูเหมือนกับว่า เขาจะรบกับสามีเขาแล้ว แต่ไม่มีการตอบสนองจากสามี
 เพราะสามีเขาเป็นคนเงียบๆ ก็เลยหันเห มารบกับบ้านเรา คือจะรบกับคุณผู้ชาย ขานั้นก็ไม่มีเวลามารบด้วย
 ชาดำมีเวลามากกว่า เลยกลายเป็นว่า รับอารมณ์เขาเต็มๆ เลยค่ะ

กะแบ้ว....ก็พอจะรู้แหละว่าปัญหาไม่ใช่ที่เรา คือเขามีปัญหาส่วนตัว
 บางครั้งก็นึกสงสารเขานะ แฟนเรารู้ทุกอย่างแหละ เขาก็จะเคลียร์ให้
 เขากลัวว่าเราจะเศร้าเสียใจ แล้วจะพาลไม่อยากจะอยู่ที่นี่
 แต่เราบอกไปว่า เขาป่วย สงสารเขา เขาอยากทำอะไรก็ปล่อยเขาไป
 คงจะไม่ถึงขั้นทำร้ายตบตี  แต่ก็เป็นทุกข์ใจเราน่ะนะ(อุ๊ย...นางเอกจัง)

คุณแอน...ขอบคุณที่เข้ามารายงานสภพาอากาศค่ะ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
 ก็คิดว่าเขาป่วยแหละนะคะ แต่แย่หน่อย ตรงที่เขาเอาอาการป่วยมาแบ่งเราด้วยนี่ซิ่

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ดีค่ะพี่เห็นดีด้วยค่ะ
 การพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้เป็นเรื่องที่น่าสนใจที่สุด
 แล้วพี่จะเข้าไปตั้งทู้ใหม่คุยกันเกี่ยวกับวัยทอง.

pall

อะจ๊ากกกกกกกกกกก
 ป้าขำกะแบ้วมาก...งานนี้หมอไม่รับเย็บจริงๆๆ
 อืมป้าก็เคยทำแบบกะแบ้วนี่แหละ
 แต่ไม่ใช่วิ่งหรอก...
 ป้าจับมือผู้ชายคนอื่นจูงคิดว่าลุง
 และถาม....แหมเขาก็เดินตามต้อยๆๆ...พอป้ามองหน้าว่า
 ทำไมวันนี้ลุงไม่ด่าผิดปรกติมาก........
 เห็นเขายิ้ม.....เลยขอโทษเขาๆบอกวันหลังมาจูงเขาใหม่5555555

pall

สวัสดีจ๊ะแอน
 เอาไว้แอนมาเที่ยวใหม่นะได้คุยกัน
 ลุงก็เคยไปอยู่ที่นิวซีแลนด์
 แกเคยไปเป็นบุรุษย์ไปรษณีย์ที่โน่นมาก่อน
 และเคยทำไร่ปลูกมะเขือเทศ
 แกไปอยู่แถบโอ๊คแลนด์มาจ๊ะ
 ป้าว่าหลังจากกลับมาจากเที่ยวขั้วโลกเหนือ
 ถ้าพอมีเงินเหลืออยากจะไปออสเตรเลียกับนิวซีแลนด์
 ถ้าไม่เหลือก็คงจะไปปีหน้า..
 นิวซีแลนด์น่าสนใจมากเลย
 เข้ามาเล่าอะไรดีๆเกี่ยวกับคนและการดำรงค์ชีวิต
 ของคนที่ดน่นก็น่าสนใจมากนะ

**พูดถึงประเทศนิวซีแลนด์**
 เพื่อนบ้านป้า..อยู่ใกล้ๆกันนี่เอง
 เขาเชิญเราไปดูรูปที่ถ่ายมาจากนิวซีแลนด์
 ลุงบอกเปลี่ยนไปมากเลย...ไม่เหมือนสมัยที่ลุงไปอยู่
 เมื่อ30กว่าปีที่แล้ว

เพื่อนเขาบอกโดนปรับมา200ดอลล่าร์
 เพราะถือแอปเปิลที่เขาแจกบนเครื่องบิน
 เขากินไม่ได้เลยเก็บใส่กระเป๋า...
 ทางด่านตรวจบอกเป็นของต้องห้าม
 แค่แอปเปิลผลเดียวจ่ายตั้ง200

และอีกคนถือเปลือกข้างนอกของหัวหอมใหญ่
 ที่เขาลอกออกมาเพื่อย้อมสีไข่..
 เขาเอาใส่ถุงเข้าประเทศ
 เขาก็โดนปรับ....
 เขาตรวจเข้มงวดจริงๆ
 สงสัยไปคราวหน้าคงเข็ดไม่หิ้วอะไรไปแน่ๆ

pall

สวัสดีจ๊ะบี
 ถ้าว่างก็เข้าไปอ่านนะ.
 แล้วป้าจะตั้งทู้เกี่ยวกับวัยทอง.....จะได้คุยกันได้สะดวก

maratee

ป้าจ๋า  เเล้ว อย่างหนู นี่  

เขาเรียนว่าวัยไหนจ๊ะ    เข้าค่าย วัยทอง ด้วยป่าว  :-))

pall

สวัสดีจ๊ะมาราตี

เพิ่งจะเห็นรูปมาราตีชัดคราวนี้เอง
 แหมแอบซุ่มความสวยเสียนานเลย
 มาราตีสวยคมขำมากเลย...

มาราตีสมกับอยู่ประเทศเยอรมัน...เห็นเหยือกเบียร์แล้ว...เชื่อจริงๆ
 อย่างวัยของมาราตีเขาเรียกว่าวัยจ๊าบ....จ๊ะ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้า คุณชาดำ พี่นิด และอีกหลายๆ คนที่นี่ค่ะ    มาขอเม้าท์เพื่อนบ้านให้ฟังบ้างค่ะ
 อพาร์ทเม้นที่โอเลี้ยงอยู่มี 8 ครอบครัวค่ะ  จะมีทั้งคนทำงาน และคนเกษียณแล้ว  มีเด็กอยู่ 2 ครอบครัว คือ บนหัวเรา กับ ข้างๆ ห้องค่ะ
 โดยร่วมที่นี่จะเงียบมาก จะไม่ค่อยมีเสียงดังอะไร เด็กข้างบนก็ไม่ค่อยได้ยินเสียง นานๆ จะได้ยินเสียงวิ่งเล่นกันซักดี  แต่เพื่อนห้องตรงข้ามที่เข้ามาอยู่ใหม่นี่ ค่อนข้างจะเสียงดังค่ะ เสียงเด็กร้องไม่เป็นไรค่ะเพราะเข้าใจกันว่าเด็กเค้าห้ามไม่ให้ร้องไม่ได้หรอก แต่ผู้ใหญ่คุยกันนี่สิ ต้องทางเดินบันได แม้ในห้องที่ติดกับห้องนอนเรา ตี 2 ตี 3 บางทียังคุยกันอยู่เลย แฟนก็เคาะข้างฝาป๊อกๆ (เงียบได้แล้วนะเธอ) เค้าก็ไม่ได้สัญญาณเราค่ะ จนมีคืนหนึ่ง นอนไม่หลับจริงๆ เพราะจะตกใจตื่นง่ายแล้วจะหลับต่อนี่ยากมาก เราก็พูดกับแฟนเลย เธอว่าไหม เค้าคุยกันเสียงดังมากเลย แต่เราไม่เข้าใจว่าเค้าคุยอะไรกันเน๊าะ (เค้าเป็นคนต่างชาติน่ะค่ะ เดาๆว่าจะเป็นยุโรปแถวตะวันออก)  
 เมื่อวานก่อนไปหาผู้ดูแลซึ่งอยู่กันสองคน สามี ภรรยา  เพื่อจะฝากเธอดูแลต้นไม้ในห้องให้หน่อย เพราะจะกลับเมืองไทยกันหลายอาทิตย์ เธอก็บอกเอากุญแจมาได้เลย ยินดีดูแลให้  ปกติแล้วจะทักทายกันก็ตอนเดินสวนกันเท่านั้น ไม่ได้คุยอะไรกันมากมาย ก็ดีใจอยู่เหมือนกันที่เธอรับฝากโดยง่ายๆ  แล้วเธอก็บ่นให้ฟังเรื่องห้องตรงข้ามเรา ว่าเธอได้ยินเสียงดังมาถึงห้องเธอเลย แล้วห้องนี้ก็อยู่กันเยอะกว่าที่ลงไว้ในสัญญาอีก เราก็นึกในใจว่าสักวันหนึ่งจะลองถามดูเหมือนกันว่าได้ยินเสียงดังมั่งไหม พอดีเธอพูดออกมาซะก่อน  
 แฟนก็เลยบอกกับโอเลี้ยงว่า เห็นไหม ถ้าเราทำตามแบบที่เค้าเคยอยู่ๆกัน ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เค้ายินดีจะช่วยเราในเรื่องเล็กๆน้อยๆเสมอ แต่ถ้าเราเสียงดังหรือทำอะไรให้ใครไม่พอใจแล้ว อย่าหวังเลยว่าจะมีใครช่วย  อันนี้ก็เห็นด้วยกับแฟนค่ะ

Ann

ป้าพอลลาคะ เซอร์ไพร์ที่คุณลุงเคยอยู่ NZด้วย เอาไว้แอนจะเขียนเรื่องราวของที่นี่ให้อ่านกันนะคะ รวมทั้งจะพยายามส่งภาพสวยๆไปให้ดู แอนพยายามแล้วแต่ไมได้สักที   ตอนนี้เค้ากำลังถ่ายภาพยนต์เรื่องKing Kong กันอยู่ ไม่ไกลจากบ้านแอนใน เวลลิงตัน ผู้สร้างเป็นคนเดียวกับที่สร้าง Lord Of The Ring ค่ะ เค้าเช่าและปิดถนนทั้งสายจำลองเป็น New York ปี ๑๙๒๓ น่าสนใจค่ะ

maratee

จะมาเล่าเรื่อง เพื่อนบ้าน ห้องที่สอง ต่อ

เเต่ก่อนอื่น ต้องขอบคุณป้าพอล ที่ ชมหนูว่าสวย :-)
 เนี่ย ที่ทำให้เป็นขาวดำ เพราะ ไม่อยากให้ป้า เเละ เพื่อนๆ เห็นความสวย ชัด งัยค่ะ  55555555

เข้าเรื่อง "เพื่อนบ้าน" ต่อดีกว่าน่ะคะ

เพื่อนบ้าน ห้องที่สอง  เป็นคนเยอรมัน  พ่อม้าย  เป็นคนเงียบๆ  
 ใจดี  ชอบมาคุยกับ สามีมาราตีเสมอ

เวลาทำ อะไร ทาน ที่เเปลกๆ (สำหรับเราคนไทย) เขาก็จะเอามาให้ชิม  โดยเฉพาะเจมส์  เขาจะมี ช๊อคโกเล็ต ลูกอม ขนม ให้บ่อยมาก

เเละ เวลาเค้าเจอว่า เราหิ้วอะไรหนักๆ มา ก็จะรีบเข้ามาช่วย(ห้องเค้า จะมองเห้น ถ้าใครเดินเข้าบ้าน ก็ จะ มองเห็นทางหน้าต่างห้อง ครัวเห็น)

สรุป เพื่อนบ้าน คนที่สอง ก็ดี คะ