News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สวิส.........มาแล้วค่ะ

Previous topic - Next topic

?????

สวัสดีจ้าทุกๆคน...
 ไปใหนกันหมด????
 เข้ามาคุยกันหน่อยสิจ้ะ..
 บ้านป้าจะได้ไม่เหงา

มาแล้วค่ะสวิสเฮโลวิน..Räbelichtli...
 งานประจำหมู่บ้านของชาวสวิส..
 เขาจะไม่จัดกันทุกที่..
 จะทำฉะเพราะบางหมู่บ้าน..
 ประจำเดือนพฤษจิกายน...
 ก่อนจะถึงหน้าหนาว..

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0484 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ส้มตำ

หนูเองค่ะ...เดมี่

ส้มตำ

เดมี่กับมิเชลอนุบาล..๑

ส้มตำ

ลองอีกครั้ง..
 ทำใมภาพไม่ขึ้น

blacktea

สวัสดีค่ะพี่ส้มตำ
 ไม่ได้คุยกันนาน สบายดีนะคะ
 ชาดำสบายดีค่ะ แต่มีอาการปวดขากำเริบอีกแล้วค่ะ
 ตอนนี้บ้านเราเริ่มอากาศเย็นๆ แล้วจ้า
 ลมหนาว (แบบแห้งๆ) มาเยือนแล้วจ้า

มีลูกๆ น่ารักขนาดนี้ก็ไม่ยอมเอามาโชว์น้าๆ พี่ๆ  
 แล้วเอารูปเด็กๆ มาลงบ่อยๆ นะจ๊ะ ชื่นใจลูกคนอื่นจังเลย

miko

สวัสดี คะ พี่ ส้มตํา และ น้อง ชาดํา เป็นไงมั่ง สบายดีนะคะ แต่ก่อนตอนที่อยู่ คอนโตว์ ชังกาแลน เห็นเด็กๆเดินขบวนถือคบเทียนเหมือนกันคะ ช่วงนี้แหละ แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร เพิ่งจะเข้าใจ เฮโลวีน ของเด็กๆนี่เองเหรอคะ ขอบคุณคะ พี่ส้มตําที่เล่าสู่กันฟัง ส่วนน้อง ชาดํา พี่ว่าที่เจ็บขานะสงกะสัยตะลอนเที่ยวเยอะไปหรือเปล่า? และตอนนี้อยู่ที่ใหนจ๊ะ ก ท ม หรือว่า ต จ ว คิดถึงนะ

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะชาดำ..
 พี่ก็เรื่อยๆมีปีญหาเรื่องสุขภาพนิดหน่อย..
 ตอ้งใช้เวลานานในการรักษา..
 แต่เพื่อครอบครัวเราตอ้งอยู่..
 ที่นี่วันนี้..๐..องศานะ
 เมืองไทยคงกำลังพอดี..
 เมื่อไหร่จะทำเองล่ะชาดำ??????
 ตัวเล็กน่ะ..
 คิดถึงนะ..

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะมิโกะ..
 แต่กอ่นไม่มีลูกก็ไม่ค่อยได้สนใจ..
 พอมีลูกเราก็ตอ้งเข้ารว่มกิจกรรมกับเขา..
 ทางโรงเรียน..
 ทางหมู่บ้าน..
 นี่แหละชีวิต...
 ไม่ทำงานหรือจ้ะนอ้ง????
 พี่ก็กำลังจะออกไปทำหน้าที่แม่ส่งลูกไปโรงเรียน
 แล้วก็ตอ้งซักผ้า..
 เจอกันใหม่นะจ้ะ

pall

สวัสดีจ๊ะส้มตำและทุกๆคน

ช่วงนี้ขอให้ทุกๆคนระวังสุขภาพให้มากๆ
 อากาศเริ่มหนาวมากแล้วแต่ยังไม่ได้ยินคนป่วย
 เป็นGrippe กัน ถ้าใครอยากป้องกันไปรีบการฉีดวัคซีน
 ป้องกันไข้หวัดกันได้.ราคาเข็มละ30สวิสฟรังก์
 ต้องควักกระเป๋าจ่ายเองประกันเจ็บป่วยไม่จ่าย.
 การไปฉีดแค่เดินเข้าไปที่คลีนิคและบอกเขาว่า
 จะมาฉีดยาป้องกันGrippeเขาก็จะฉีดให้

**ช่วงนี้ป้าจะหายหน้าหายตาไป**
 สุขภาพเริ่มแย่สุดๆๆไม่สามารถมานั่งหน้าคอมได้
 วันศุกร์จะไปหาหมอตรวจสุขภาพโรคเก่ากำเริบอีกแล้ว.
 เป็นจนกระทั่งตามองอะไรมัวไปหมดเป็นบางครั้ง.

งานRäbelichtli...พวกเด็กๆชอบกันมาก
 จริงอย่างที่ส้มตำบอก...กิจกรรมต่างๆ
 ถ้าเรามีลูกก็ได้เรียนรู้จากพวกลูกๆๆและจากทางโรงเรียน
 ชีวิตแม่บ้านที่นี่ค่อนข้างจะต้องรับผิดชอบมาก
 และต้องร่วมมือกับทางโรงเรียนตลอดเวลา.
 และหน้าที่แม่บ้านและหน้าที่แม่ที่นี่หนักมากจริงๆ.
 แต่เราก็ใกล้ชิดลูก..