กำลังเรียนอยู่เบลเยี่ยมไปจดทะเบียนที่สวิสได้มัยคะ

Previous topic - Next topic

น้อยหน่า

ตอนนี้หนูเรียนอยู่ที่เบลเยียมนะคะ แต่คิดจะไปจดทะเบียนกะแฟนที่เจนีวาเพราะอยากได้ PERMIT B จะได้ไปฝึกงานที่สวิสได้ และทำให้มีโอกาสได้งานในสวิสหลังจากเรียนจบมากขึ้น ตอนนี้คบกันมาสี่ปีแล้วคะเจอกันอย่างน้อยทุกสามเดือนตั้งแต่หนูอยู่เมืองไทยคะ
      คำถาม
 หนูไปจดทะเบียนที่เจนีวาระหว่างปิดเทอมแล้วกลับไปเรียนต่อที่เบลเยี่ยมได้ไหมคะ หรือว่าต้องวางแผนจะอยู่ยาวเลยถึงจดทะเบียนได้คะ

และทำเรื่องจดทะเบียนใช้เวลานานเท่าไร เพราะหนูมีเวลาแค่สองเดือนช่วงปิดเทอมคะ

ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0015 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ
 คุณน้อยหน่า  บอกรายละเอียดหน่อยสิค๊ะ แฟนเป็นคนสวิส หรือเป็นคนไทยมีใบพำนักประเภทไหน อย่างไร
 ุถ้าแฟนเป็นคนสวิสก็ต้องเตรียมเอกสาร ตามที่เจ้าหน้าที่เค้าต้องการ อันนี้ก็ให้แฟนไปถามที่สำนักงานอำเภอ
 เขตที่แฟนอาศัยอยู่

เอกสารที่ต้องยื่นเพื่อขอจดทะเบียนสมรส(อาจมีข้อแตกต่างบ้างแล้วแต่เขตที่อยู่แต่ละรัฐ) สำหรับชาวไทย

- หนังสือเดินทาง
 - สำเนาบัตรประชาชน
 - สำเนาทะเบียนบ้าน
 - สูติบัตร หรือใบรับรองสถานที่เกิด วัน เดือน ปีที่เกิด ชื่อ บิดามารดา และนามสกุลเดิมของมารดาก่อนสมรส โดยมีการระบุว้าถือสัญชาติไทยด้วย
 - ใบรับรองสถานภาพโสดสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยจดทะเบียนสมรสมาก่อน
 - กรณีหย่าแล้วต้องนำใบหย่าพร้อมบันทึกการหย่ามาแสดงด้วย

เอกสารภาษาไทยทุกฉบับที่ระบุข้างต้นนี้(ยกเว้นหนังสือเดินทาง)ต้องแปลเป็นภาษาราชการของประเทศสวิตฯเพื่อประกอบในการยื่นขอจดทะเบียนสมรส

เรื่องระยะเวลาถ้าเอกสารครบแล้วก็ไม่น่าจะนาน เรื่องที่จะต้องอาศัยอยู่ยาวคงไม่จำเป็นนะค๊ะ ยื่นเรื่องจดทะเบียนเสร็จก็ไปเรียน ไม่น่าจะมีปัญหา

สวัสดีค่ะ

ลืมบอก ข้อความเรื่องเอกสารนั้นก็ตัดเอาข้อความบางส่วนในหัวข้อ  swiss law  จากเวปนี้เองไม่ทราบเจ้าของกระทู้ได้เข้าไปศีกษามาก่อนหรือยัง ยังไงก็ลองไปอ่านดูค่ะ

น้อยหน่า

แฟนเป็นคนสวิสคะ

ขอบคุณมากคะ คุณสวัสดีคะ

แล้วใบรับรองสถานภาพโสดต้องขอที่ทำการอำเภอใช่มัยคะ แล้วจะขอที่สถานทูตไทยในสวิสได้หรือเปล่า

ขอบคุณอีกครั้งคะ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

คุณสวัสดีค่ะ นิดมีข้อสงสัยว่า คุณน้อยหน่าเธอจดทะเบียนในสวิต แล้วเธอจะได้ Bหรือค่ะ เพราะเธอเรียนอยู่ที่เบลเยี่ยม เธอคงจะไม่ได้พำนักในสวิตตลอด  ตรงนี้ไม่ทราบจริงๆ ช่วยไขความกระจ่างด้วยนะค่ะ

น้อยหน่า

คะสงสัยเหมือนคุณนิดนะคะ เห็นกฏเค้าว่าแต่งงานและว่าวางแผนจะอยู่สวิสจะได้บี คือเราวางแผนจะอยู่อีกหกเดือนข้างหน้า(หลังจากเรียนจบแล้วอยากมาฝึกงานที่สวิสคะ จึงต้องมีpermit ถีงไปฝึกงานได้)ไม่ทราบว่าจะได้มัย

ขอบคุณคะ

แม่น้องติ๊ดตี่

ใบสำรองความเป็นโสดขอที่สถานฑูตไทยในสวิสไม่ได้หรอกคะ  ต้องกลับไปขอในเขตที่เรามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านด้วยซ้ำไปคะ เพราะต้องมีคนรับรองเราด้วยนะคะ.............แต่ว่าเมื่อสามปีที่แล้วนะคะ  มีเพื่อนได้มอบอำนาจให้คุณแม่ของของเค้าเองไปทำให้คะ(แต่เค้ามีใบเก่าซึ่งมีอายุเกินหกเดือนแนบไปด้วย หรืออาจจะทำได้กรณีนี้ก็ไม่ทราบได้คะ)........ผลคือได้มาแบบง่าย ๆ (ไม่ทราบว่าตอนนี้จะยังทำแบบนั้นได้อยู่หรือเปล่า  ต้องลองสอบถามทางเขตที่เรามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านไปนะคะ)

ส่วนเรื่องมีเวลาสองเดือน  คิดว่าเรื่องแต่งงานน่าจะเสร็จนะคะ(แต่ไม่ค่อยแน่ใจถ้าสามเดือนนี่น่าจะพอดี)  ถ้าเริ่มแปลเอกสาร และนัดวันเลยว่ามาถึงปุ๊บก็ให้นัดวันไปยื่นเอกสารที่แปล และประทับตราจากสถานฑูตเรียบร้อยแล้ว  ถ้าเอกสารถูกต้องไม่มีผิดไม่ต้องแก้ไข เค้าคงนัดวันแต่งให้เราเลย และต้องปิดประกาศว่าไม่มีคนคัดค้านการแต่งงาน ถ้าไม่มีคนคัดค้านแล้วคิดว่าคงใช้เวลาทั้หมดแต่แรกเลยประมาณ 6- 8 อาทิตย์เองคะ

ส่วนเรื่องพาสเบ  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว่าน่าได้อยู่นะคะ(ก่อนแต่งเค้าก็ไม่ได้ให้เราต้องตอบ หรือต้องเซนต์สัญญาอะไรว่าเราจะต้องอยู่ในสวิสหลังจากแต่งนะ)  และที่สำคัญพอเราเซนต์ชื่อจดทะเบียนเสร็จ  เค้าให้ทะเบียนบ้านมีชื่อเราอยู่ในนั้นเลยคะ  และเราก็ไปทำพาสเบทันทีได้เลย(ไปเองเลย)  แต่ต้องเอาพาสปอร์ตไทยของเราไปด้วยอย่าลืมต้องไปเปลี่ยนเป็นนามสกุลสามี(ถ้าเราใช้ของสามี) ที่สถานฑูตไทยคิดว่าใช้เวลาประมาณอาทิตย์เดียว หรืออาจจะมากกว่านี้คะ  แล้วไปทำพาสเบจริง ๆ ใช้เวลาแค่อาทิตย์เดียว  แต่เวลาไปเอาครั้งแรกคิดว่าต้องไปเอาด้วยตัวเองนะ....................แต่ว่าถ้าออกนอกประเทศเกินสามเดือนต้อง  ก่อนออกต้องไปแจ้งที่อิมมิเกรชั่นว่า  เราออกไปเรียนนานแค่ไหน  และกลับเมื่อไร จะมีผลแค่ว่าเค้าจะนับเวลาที่เราอยู่ในประเทศน้อยไปแค่  6  เดือน  เพื่อผลการขอสัญชาติต่อไปเท่านั้นเองคะ  อย่างอื่นไม่น่าจะมีปัญหานะ(เพราะไปแค่หกเดือนเอง แถมไปแล้วช่วงหกเดือนจะไม่กลับมาเยี่ยมกันเหรอนั่งเครื่องแป๊มนึงเองง่ะ แถมอยู่เจนีวาน่าจะมีเครื่องบินตรงเลยด้วย เสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดก็มาบ้างก็ได้นิ มะคิดถึงกันมั้งหรือไง จริง ๆ ไปเดือนนึงกลับมาเยี่ยมกันมั้งเผลอ ๆ ไม่ต้องแจ้งเลยดิ)   หรือเพื่อน ๆ ใครคิดยังไงลองเข้ามาคุยกันเรื่องนี้กันหน่อยคะ...............

อันนี้คิดว่าทางเดินเอกสารจะเป็นอย่างนี้ในหลักความจริงนะคะ  แต่ว่าอยากจะให้แฟนคุณลองติดต่อสอบถามกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องด้วย  เพื่อความถูกต้อง  จะได้ไม่พลาดหรือว่าเสียโอกาสที่คุณควรจะได้รับนะคะ  อย่าลืมว่าเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบเรื่องนี้เท่านั้นที่จะให้ความรู้กับคุณได้อย่างถูกต้องที่สุด  ปรึกษาเพื่อนๆ ก็คงได้รับคำแนะนำ  ตามที่เคยมีประสบการณ์  หรือเคยได้ยินมา  แต่ความเป็นจริงบางครั้งคนสิบคนทำเรื่องเดียวกัน  แต่ทำสิบอย่างไม่เหมือนกันเลยนะคะ.....โชคดีคะ

แม่น้องติ๊ดตี่

เขียนผิดคะ  ใบรับรองความเป็นโสด  ไม่ใช่ใบสำรองความเป็นโสด.....ความหมายแปลก ๆ เนอะ  อยากได้มั้งจัง "ใบสำรองความเป็นโสด"......555

น้อยหน่า

ตามที่คุณ แม่น้องติ๊ดตี่เขียนมาหมายความว่า ใบรับรองความเป็นโสด
 มีอายุหกเดือนใช่มัยคะ คือกลับมาเยี่ยมบ้านคริสมาสเบรกจะได้ขอไว้คะ

ขอบคุณทุกท่านนะคะได้ความกระจ่างมากเลยคะ

ที่มาถามทุกท่านเพราะแฟนเค้าขอหนูแต่งงานคะ แต่ว่าหนูยังไม่ได้ตอบตกลง อยากทำเซอร์ไฟร์สเค้าตอนวันเกินเค้าคะ เลยยังไม่ได้บอกให้แฟนหาข้อมูลไว้

ขอบคุณคะ