ใบมอบอำนาจ

Previous topic - Next topic

หนุ่ม

สวัสดีครับ ใครทราบเรื่องใบมอบอำนาจบ้างครับ ว่าต้องไปขอที่กงสุลไทยที่ Zurich หรือเปล่าครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0137 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

ใบมอบฉันทะที่จะเอาไปใช้ในประเทศไทยต้องกรอกแบบฟอร์มและเซ็นขื่อรับรองต่อหน้าเจ้าหน้าที่ที่สถาณฑูตค่ะ  อย่าลืมนำหนังสือเดินทางติดตัวไปดัวย  ถ้าจะทำ Procuration (ฝรั่งเศส) Vollmacht (เยอรมัน) เพื่อใช้ในประเทศสวิสฯก็ไปทำได้สำนักงาน Notaire (ฝรั่งเศส) Notair (เยอรมัน)

หนุ่ม

ขอบคุณมากครับ แต่ไปทำที่กงสุลก็ได้มั้งครับแทนที่สถานฑูต เพราะผมอยู่ใกลั Zurich

ตุ้ม

ทำที่สถาณกงศุลได้ค่ะถ้าสะดวกกว่า  แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีแบบฟอร์มหรือไม่  คุณลองโทรศัพท์ไปติดต่อถามเรื่องแบบฟอร์มและเวลาการทำงานก่อนไปก็จะดี  เพื่อจะได้ไม่เสียเวลาไปเพราะส่วนมากสถาณกงศุลจะไม่เปิดทำงานทั้งวัน

จากประสบการณ์ของตนเองเมื่อสมัยพำนักในประเทศสหรัฐอเมริกา  ได้ข้ามชายแดนไปทำเอกสารที่สถาณกงศุลในแคนาดาเพราะใกล้กว่าสถาณฑูตไทยในอเมริกา  ตัวท่านกงศุลเป็นชาวต่างชาติและอ่านภาษาไทยไม่ได้ค่ะ  แต่ท่านก็ได้ลงนามรับรองในเอกสารให้

ต่าย

คุณสามารถไปทำได้ที่สถานฑูตไทยที่อยู่ไกล้บ้านที่สุดค่ะเมื่อ2ปีที่แล้วไปทำใบมอบอำนาจที่Baselค่ะตอนนั้นไปทำใบมอบอำนาจให้พี่สาวไปขอใบรับรองจากกรมตำรวจให้