การขอวีซ่าที่กงสุลสเปน ไปเที่ยวสเปน

Previous topic - Next topic

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall
 เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา ไปรับวีซ่าแล้ว ลุ้นอยู่ตั้งนาน... นำข้อมูลมาเพื่อ อาจจะเป็นประโยชน์ในการขอวีซ่า บ้าง สำหรับท่านใดที่จำเป็นจะต้องขอวีซ่าไปสเปน...

การขอวีซ่า เริ่มดังนี้ ตอนแรกเขียนE-mail ไปที่ กุงสุล จ่าเรื่องว่า ขอวีซ่า ถามว่าจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง โดยการแนะนำสถานภาพ ว่าเราอยู่ที่นี่ในฐานะอะไร แล้วหลังจากนั้น ทางกงสุลจะมีจดหมายตอบมาว่าจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ติดต่อได้ตามที่อยู่ข้างล่างนี้
 *หรือจะโทรไปก็ได้ ทางกงสุลจะนัีดวันและเวลาไปยื่นเรื่องเอกสาร ด้วยตนเอง หลังจากนั้นรออีกหนึ่งอาทิตย์ก็ได้แล้วครับ

Consulado General de España
 Marienstrasse 12
 CH-3005 Berna
 Tlfo. +41 31 356 22 20
 Fax +41 31 356 22 21
 E-mail: cgesp.berna@mail.mae.es

รายการสิ่งที่จะต้องเตรียม มีดังนี้

1 ใบยื่นเรื่องคำร้องขอวีซ่า (ทางกงสุลจะส่งมาให้)

2 รูปถ่ายสามใบ (แต่สำหรับคนที่แต่งงาน กับคนสวิส 1 ใบ)

3 หนังสือเดินทาง ตัวจริง ไม่หมดอายุ หลังจากที่เดินทางกลับ อย่างน้อยสามเดือน

4 ใบอนุญาต พำนักอยู่ที่สวิส ไม่หมดอายุ หลังจากที่เดินทางกลับ อย่างน้อย สองเดือน

5 ใบรับรอง การต่อใบอนุญาติพำนักอยู่สวิสต่อได้ อย่างน้อยหนึ่งปีจากกองตรวจคนเข้าเมือง

6 ใบรับรองการทำงาน และ เงินเดือนของเดือนที่แล้ว
 (ของผู้ยื่นขอวีซ่า)

7 ใบจดทะเบียนการค้า

8 บันทึกเงินบัญชีธนาคารของผู้ยื่น ย้อนหลังสามเดือน

9 ใบรับรอง ประกันการการรับเงินตกงาน (ในกรณีที่ตกงาน)

10 ใบรับรอง จากกองจ่ายเงิน (IV- AHV- Rente)

11 สำเนาทะเบียนบ้าน และ ทะเบียนสมรส

12 หนังสือเดินทาง หรือ บัตรประจำตัวประชาชน หรือ ใบอนุญาตพำนักอยู่ที่สวิส ของคู่สมรส

13 สำเนาใบขับขี และ ใบประกัน(สีเขียว)

14 หนังสือรับรองจากผู้ปกครอง ว่ารับค่ารักษาทุกกรณี ในกรณีที่ป่วย หรือว่าประสบอบัติเหตุ หลังจากเดินทางกลับ

15 หนังสือเดินทาง ของ พ่อแม่ หรือผู้ปกครอง แล้วแต่กรณี

16 ใบอนุญาตให้พักนักอยู่ที่สวิส ของ พ่อแม่ หรือผู้ปกครอง แล้วแต่กรณี

17ใบรับรองเงินเดือน และ เงินเดือนสุดท้าย ของพ่อแม่ หรือผู้ปกครอง แล้วแต่กรณี

18 ใบประกันสุขภาพ (Police der Krankenversicherung)

19 ใบจองที่พัก หรือหนังสือรับเชิญ ที่หนังสือทางการออกให้

20 ซองจดหมาย จ่าหน้าที่อยู่ผู้รับ พร้อมติดแสตม์ 5 ฟรัง

*สำหรับผู้ที่จดแต่งงานกับคนสวิสนั้น ได้ความมาว่า จะต้องนำเอกสาร ตัวจริงตาม ข้อที่ 1, 2, 3, 4, 6, 11, 12, 18, 19, 20 เท่านั้นเอง และทุกใบต้องถ่ายเอกสารแนบไปด้วยอย่างละ 1 ชุด

ส่วนผู้ที่ไม่ได้แต่งงานกับชาวสวิส หรือ ได้รับใบอนุญาติพำน้ก อื่นทางกุงสุลจะ พิจรณาแล้วแต่กรณีไป...

*สำหรับผมไม่ได้ทำงาน เตรียมหน้งสือร้บรองสถานภาพนักศึกษาไป

ความแปลกของกงสุลที่นี่คื่อ ผู้ยื่นจะต้องไปยื่นคำร้องด้วยตัวเอง สำหรับคนที่ไปด้วยห้ามเข้า... แต่ถ้าในกรณีที่สื่อสารไม่ได้จริงๆ แล้่วทางเจ้าหน้าที่จะ เชิญผู้ที่รออยู่ข้างนอก เข้าไปที่หลัง (เขาบอกอย่างนั้น)

ด่านแรก ต้องโชว์ใบบัตรประจำตัว ก่อนเข้าไป หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ก็จะตรวจดูกระเป๋า และลำตัวของเรา ด้วยเครื่องตรวจจับโลหะ(ปลอดภัยไว้ก่อน) มือถือจะต้องปิดเครื่องด้วย...

ด่านที่2 โชวบัตรประจำตัวอีกครั้ง เจ้าหน้าที่จะกรอกข้อมูลของเรา ว่าเป็นใครมาจากไหน มาทำอะไร

ด่านที่สาม รอ ให้เจ้าหน้ามารับเรื่อง(ไม่นาน) และสำภาษณ์เรา
 ก่อนอื่นถามเราว่าพูดภาษาอังกฤษได้หรือเปล่า หรือว่าภาษาอื่น
 ที่จะสามารถสื่อสารกับเขาได้...  ผมบอกพูดได้ภาษาเยอรมันได้อย่างเดียว(อังกฤษพอได้ แต่ไม่มั่นใจ... )

ต่อมาจึงถามว่าจะไปไป นานเท่าไร พักที่ไหน....
 พอจบการสัมภาษณ์ เจ้่าหน้่าที่จะถามว่าจะมารับเองวีซ่าเอง หรือว่าจะให้ส่งไปให้ที่บ้าน ถ้ามารับเอง ไม่ต้องนำแสตม์ติดซองมา และบอกเวลา ว่าจะได้รับวันวีซ่าได้วันไหน

**ข่าวดีสำหรับคนที่แต่งงานกับคนสวิส ไม่ต้องเสีย ค่าธรรมเนียมวีซ่า
 สำหรับที่กุงสุลสเปน

ตกลงผมได้วีซ่า แค่ 7 วันเอง เจ้าหน้าที่ถามว่าจะไปกี่วัน บอกว่า 4 วัน เจ้าหน้าที่ใจดี ให้ 7 วัน ให้เหตุผลว่าฉันเพื่อให้คุณแล้วก้น เพื่อการล่าช้าในการเดินทาง คิดอยู่ว่า ฮ่วยแล้วข่อยก็อดไปประเทศอื่นเลยซิ... เคยไปขอวีซ่าของ ออสเตรีย เมื่อสามปีที่แล้ว ได้ ตั้ง 1 เดือน แ๊น๊ะ...  นับว่าเป็นอะไรที่แปลกมากสำหรับผม... บางคนเวลาไปขอวีซ่าของประเทศอื่นๆ ได้ตั้งหลายเดือน ผมทำไม่ถึงได้น้อยจัง... แต่ก็ยังดีกว่าที่ไม่ได้...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0127 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

ลืมบอกไป ใบยื่นเรื่องคำร้องขอวีซ่านั้น เป็นภาษาสเปน แต่จะมีตัวอย่างเป็นภาษาเยอรมันแบบมาให้ด้วย แต่เวลากรอกจะต้องกรอกในใบที่เป็นภาษาสเปนครับ มีคำถามรวมแล้ว 48 ข้อ

ต้องอ่านดูดีๆ จะได้กรอกไม่ผิด เพราะว่ามีใบเดียวที่ส่งมาให้ ก่อนที่จะไปยื่นที่กงสุล

* ตั๋วเครื่องบินก็จะต้องจอง และถ่ายเอกสารไปด้วย ในกรณีที่เดินทางโดยเครื่องบิน...

pall

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลการขอวีซ่าเข้าเสปน
 เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากต่อคนที่ถือใบพำนัก
 มีความต้องการจะเข้าไปเที่ยวที่เสปน

พูดถึงการยื่นขอวีซ่า..ของฝรั่งเศสก็เรื่องมากเหมือน
 อย่างที่คุณเขียนมาเลยค่ะ
 ป้าคิดว่าคงเกี่ยวกับการป้องกันการเพื่อความปลอดภัยค่ะ
 ดีใจนะที่เขาให้คุณเที่ยวเพิ่มขึ้นอีก3วัน
 สงสัยคงบวกลบคูณหารกลัวคุณเปลี่ยนใจปิ๊งปลาในสวนสัตว์แน่ๆเลย
 เที่ยวให้สนุกนะคะ..ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับข้อมูล

tom

aowwww...they change a lot and more difficult than b4 nakub.
 spain is in schengen
 so...if u want more than 7day u have to apply germany,or france they will give u more than 7days and u can travel to any countries in schengen.
 i applied in french emb after i got it i went to milan..55
 i think these countries they will give u more than 7days nakub..germany,france,austria,italy bcoz they all have swizz border.
 i always applied in france emb and i never booked hotel or show them a ticket. just told them i want to go shopping in yr country i dont want to stay there and always got 6 months.
 maybe city where i'm living now (Basel) has 2 borders this is a good reason for apply visa.
 also in kanton tessin also easy for italy or lausanne,geneva also good for france...but i'm not sure abt the other kantons that no borders to these countries...how it would be??
 ps.hope u understand my english nakub..55

ศักดา

สวัสดีครับคุณTom
 ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
 อาจจะเป้นอย่างที่คุณว่าละคร้ับ ถ้าขอวีซ่าจากประเทศเพื่อนบ้านของสวิสฯ อาจจะง่ายกว่า... ดังที่คุณขอได้มาแล้ว

สำหรับผมคิดว่าผมอยู่เมืองหลวงกระมังกระมัง ระบบราชการbureaucracy... อะไรๆ เลยต้้องเป็นระบบระเบียบไปหมด... หรือเขาอาจจะใจดีน้อยไปหน่อยกระมังเลยให้วีซ่าแค่นี้่...

ผมยังไม่เคยมีโอกาสไปแถบฝรั่งเศลเลย ฝันอยากจะไปอยู่เช่นกัน
 แต่คิดว่าเลือดรักภาษาเยอรมันแรง กะว่า เป็นไปได้ ปีหน้าอยากที่จะไปเยอรมันก่อน... ไปดูร่องรอยของกำแพง Berlin แล้่วหลังจากนั้นค่อยไป Château de Versailles อีกที่.. .ตบท้ายอาหารเย็น ด้วย Spghetti ... ว่ากันไป... แต่ตอนนี้แค่ฝันไปก่อน... เดี๋ยวกระเป๋าตังค์จะฉีกก่อน... ค่อยเป็นค่อยไป...

หวังว่าคุณทอมคงจะอ่านภาษาไทยผมออกนะครับ (ล้อแล่น อย่าถือนะครับ เดี๋ยวหนัก...)  ผมอ่านภาษาอัีงกฤษพอได้ครับ แต่ไม่ค่อยได้เขียน เขียนทีไรออกมาเป็นลูกผสมทุกที เคยมีคนตั้งให้เหมือนกันว่า เขียนเป็นภาษา Denglish (GN+EN)

ตอนนี้ฝึกอ่านไปพลางๆก่อน ดีครับได้ฝึกอ่านจาก English to day from  Master Tom มีอะไรแนะนำผมบ้างนะครับ
 ขอบคุณล่วงหน้า

ปูดำ

อยากทราบว่าถ้าเราอยากไปเที่ยวสเปนสัก 7 วันทำอย่างไรเราจาทำวีซ่าผ่านได้ค่ะ ภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยได้ ภาษาอื่นๆไม่ได้อย่างเลย
 มีเพื่อนอยูสเปนเป็นชาวสเปนค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
 ปูดำ