ขอวีซ่านักเรียนใช้เวลานานเท่าไรครับ

Previous topic - Next topic

ดอน

ผมขอวีซ่านักเรียนตั้งแต่ 11 ตค มาจนถึงวันนี้ยังไม่รู้ผลเลยครับ อยากทราบว่าต้องใช้เวลานานเท่าไร ผมกลัวจะมีปัญหาเรื่องที่พัก เพราะทำเรื่องจองไว้แล้ว กลัวไปไม่ทันเวลาครับ

และมีวิธีไหนไม่ครับที่จะเร่งได้ หรือจะติดต่อที่ไหนได้บ้างครับ
 ขอบคุณครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0012 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะดอน
 ป้าคิดว่าดอนควรไปติดต่อSwiss Embassyที่กรุงเทพฯ
 การพิจารณาออกวีซ่าให้แล้วแต่กรณีย์กำหนดเวลาไม่ได้
 แต่ปรกติทั่วๆไปประมาณ60วันจะนานกว่านี้หรือไวกว่านี้
 แล้วแต่เหตุผลประกอบในการขอ ป้าเองเคยขอวีซ่า
 ให้คนใกล้ชิดมาที่นี่ใช้เวลาร่วม2เดือนถึงได้รู้เรื่อง
 ว่าได้รับอนุมัติให้มาได้

ป้าคิดว่าดอนควรติดต่อสอบถาม
 ที่Swiss Embassyที่กรุงเทพฯ
 ทางSwiss Embassyที่กรุงเทพฯ
 จะบอกดอนว่าวีซ่าของดอนได้รับการอนุมัติหรือยัง

สถานเอกอัครราชทูตสวิตเซอร์แลนด์(Swiss Embassy)

35 ถนนวิทยุเหนือ
 กรุงเทพ ฯ 10330
  ตู้ ปณก. 821 กรุงเทพ ฯ 10501
 โทร. 0 2254 4596
 โทรสาร 0 2255 4481

E-mail: Vertretung@ban.rep.admin.ch

เวลาทำการ วันจันทร์ถึงวันศุกร์ 09.00 — 11.30 น. (เว้นวันหยุดราชการ)

ถ้าวีซ่ายังไม่ได้มาหรือยังไม่ได้รับข่าวว่าได้รับอนุมัติหรือยัง
 ดอนควรพูดอธิบายถึงเหตุผลให้เขารู้
 บางทีอาจจะโชคดีได้เจอคนที่เข้าใจและมีเหตุผลบ้าง
 ขอเอาใจช่วยจ๊ะถ้าได้รับข่าวอย่างไรมาแจ้งบอกด้วยนะ

pall

รอคนอื่นๆที่รู้ดีกว่าเข้ามาช่วยตอบด้วย
 เข้าใจถึงความเดือนร้อนและกังวลใจ
 ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาช่วย
 ให้คำตอบแก่ดอน  

ดอน

ขอบคุณป้าpall สำหรับคำตอบครับ
 ผมเข้าใจว่าvisaนักเรียนต้องใช้เวลารอประมาณ 6-8 อาทิตย์ พอหลังจากคอยมา 6 อาทิตย์ ผมก็ติดต่อไปที่สถานทูตทุกวัน มาถึงตอนนี้ 9 อาทิตย์มาแล้วครับ ผลยังไม่ได้เลยครับ

ที่ผมกังวลก็คือเรื่องที่พักน่ะครับ ผมต้องรู้กำหนดวันเดินทางก่อนซึ่งผมยังกำหนดไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าvisaจะได้เมื่อไร ร้อนใจมากเลยครับ เพราะทางมหาวิทยาลัยก็ถามมาทุกสองสามวันเลยครับ

จะมีวิธีติดต่อโดยตรงไปทางที่ swiss เลยได้มั้ยครับ

pall

สวัสดีจ๊ะดอน
 ป้าเห็นใจและเข้าใจถึงความรู้สึกจริงๆ
 ป้าลองเอาที่อยู่มาให้คิดว่าคงจะใช้ได้

Federal Office for Migration
 Quellenweg 6,
 3003 Berne-Wabern
 T +41 (0)31 325 11 11,
 F +41 (0)31 325 93 79,

info@bfm.admin.ch

เอาใจช่วยจ๊ะถ้าคนอื่นรู้มากกว่านี้
 หรือเคยติดต่อทำมาแล้วมาช่วยบอกข้อมูลให้ดอนด้วย
 ขอบคุณแทนดอนด้วย

ดอน

ป้า pall ครับ ผมได้ติดต่อไปที่มหาวิทยาลัยให้ช่วยตามเรื่องให้น่ะครับ ปรากฎว่าทาง immegration ที่สวิสเค้ายังไม่ได้เอกสารเพิ่มเติม ซึ่งเอกสารเหล่านี้ผมได้ส่งไปให้เป็นเดือนแล้วครับ โดยผมส่งผ่านทางสถานทูตสวิสประจำประเทศไทย ผมคิดว่าสถานทูตต้องทำของผมหายหรือไม่ก็ลืมส่งแน่ๆเลยครับ ผมจะลองติดต่อสถานทูตอาทิตย์หน้านี้ครับ

ขอบคุณป้า pall อีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ

kim

it looks strange if it takes time this long, it could be even slower if it closes to christmas...Keep contacting the embassy na krub...

น้อยหน่า

ติดต่อที่สถานทูตเอานะครับ อย่าติดต่อไปทางสวิสเอง เพราะเจ้าหน้าที่เค้าไม่ค่อยชอบ(เค้าค่อนข้างบ้าอำนาจคะ) อาจจะยิ่งทำให้เรื่องเราต้องยิ่งช้าขึ้นไปอีก อันนี้เพื่อนทำงานราชการสวิสเค้าเตือนมาคะ

ทำใจเย็นรอหน่อยนะคะวีซ่านักเรียนสวิสนะช้าที่สุดในโลกแล้วคะ

ดอน

ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่เข้ามาช่วยตอบให้

วันนี้ผมไปสถานทูตมาแล้วครับ เรื่องก็คือว่าทางเจ้าหน้าที่ลืมส่งเอกสารของผมไปทางสวิส อุตส่าห์คอยมาตั้งนาน นึกว่ามีปัญหาอะไร ที่แท้ก็เพราะความบกพร่องของเจ้าหน้าที่สถานทูตนี่เอง