News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<<<<< แบๆๆๆๆ แบะะะะ>>>>>>>

Previous topic - Next topic

pall

***  LAMM ****
 ลั๊มมฺ  ลูกแกะ

ถ้าใครมาเที่ยวที่สวิตฯ  จะเห็น*พวกนี้เดินร้องแบๆๆ
 เต็มไปหมดตามภูเขาต่างๆ  และจำนวนวัวจะลดน้อยลงไปมาก
 ตอนที่ป้ามาอยู่ใหม่ๆร่วม 30 ปีที่แล้ว จะเห็นเขาเลี้ยงแกะไม่เท่าไร
 และเขาเลี้ยงเป็ดด้วย  พูดถึงเป็ดแล้วป้าขำมาก  เพื่อนเป็นชาวนา
 เขาเลี้ยงเป็ดไว้ฝูงหนึ่ง  แบบเลี้ยงไว้กินเนื้อ  คนสวิสก็ชอบกินเนื้อเป็ดนะ  เป็ดมันออกไข่เขาเอาเก็บใส่ตระกร้า  ป้าไปเห็นมาเลย
 ถามเขาว่าเอาไข่ไปทำอะไรมากมายเเบนี้   เขาบอกเอาไปให้
 ไก่กินคนกินไม่ได้หรอก  สงสัยตอนนั้นคนสวิสไม่รู้จักกินไข่เป็ด

ป้าไปขอซื้อจากเขา  แหมเขารีบให้เลยบอกเอาไปเหอะยกให้
 ป้าเลยดีใจมากเพราะตอนนั้นร้านไทยยังไม่มี  ได้ไข่เป็ด
 เหมือนได้ลาภก้อนใหญ่  ป้าเห็นหน้าเขาทำแบบเรามาจากดอย
 ลุงแกก็บอกกินไม่ได้  แต่ตอนนี้แกฟาดหมดถ้าทำ

ตอนหลังไปถามเขาอีกเขาไม่มีสงสัยคงแอบไปลองทำอาหารกิน
 เลยเก็บเอาไว้กินเอง  ยังมีอีกหลายเรื่องที่เราไปทำให้คนสวิส
 รู้จักการค้าขาย  ตอนนี้ตามตลาดนัดจะเห็นเขาเอาไข่เป็ดมาขาย
 มันหมู   หนังหมู  ฯลฯ  สมัยก่อนเขาให้เราฟรีๆถ้าไปถาม

(มาพูดถึงแกะต่อ)

ตอนนั้นเขาจะสั่งเนื้อแกะจากประเทศนิวซีแลนด์ราคาแพง
 พอประมาณ  คนชอบกินเนื้อแะกันมาก  ต่อมาคนเกิดไอเดีย
 เลี้ยงแกกันเพราะแกะเป็นสัตว์ที่ไม่ตอ้งดูแลมากเท่าไร
 และขนก็ยังขายได้เงินตลอดเวลา   ช่วงนั้นราคาขนแกะแพงมาก
 และขนแกะสามารถให้เราอบอุ่นและลดอาการไขข้ออักเสบได้มาก

ใครมาสวิตฯ  ถ้าสังเกตุตามรถเข็นเด็กๆแม่จะเอาขนแกะแบะให้ลูก
 รองนั่งเพื่อความอบอุ่น  เเละตามLotto  จะมีหนังแกะเป็นรางวัล
 ไม่ว่าจะเป็นขนดำหรือขนขาว  เสื้อผ้าก็ทำด้วยขนแกะ  

การเลี้ยงวัวนี่เรื่องมากเมื่อสมัยก่อนวัวที่เลี้ยงจะเลี้ยงแบบ
 พันธ์นม  ต่อมามีเหตุการณ์เกิดขึ้นมากมายในสวิตฯ
 เกี่ยวกับการเมืองกลุ่ม อียู  และพวกนักการเมืองบ้านเรา
 ทำให้พวกชาวนาเกิดอาการไม่แน่ใจ และต่างพากัน
 เปลี่ยนหันเหความตั้งใจกับการทำฟาร์ม  น่าเสียดายมาก
 ที่บ้านชาวนาสมัยนี้ลดลงไปเป็นครึ่ง  คนจะเลิกทำนากัน
 บางคนขายฟาร์มเอาเงินมาใช้ดีกว่า  บางคนดัดแปลง
 เอาให้คนเช่าแต่ยังปลูกแอปเปิลกันอยู่  เพื่อเอามาทำน้ำ
 แอปเปิลคั้นขาย  ราคาลิตรละ 2 สวิสฟรังก์กว่าๆ  อร่อยมาก
 แอปเปิลแบบนี้มีประโยชน์มาก  เราจะได้กินช่วงใบไม้ล่วง

บ้านชาวนาบางแห่งจะเลี้ยงพวกวัวพันธ์เนื่อเท่านั้น
 เพราะเนื้อได้ราคาดีกว่าพันธ์นม  ราคานมที่ได้ชาวนาจะได้
 น้อยมากแค่ลิตรละ70 เท่านั้นแต่ที่เขาขายเราเขาโก่งราคา
 ครึ่งต่อครึ่ง

อย่างแกะตอนนี้เมื่อเลี้ยงกันมากราคาขนแกะตกลงไป
 จากคนที่เลี้ยงเขาเคยขายได้ราคามากจาก10ฟรังก์กว่าๆ
 คนเลี้ยงจะได้กก.ละ .50  รัฟเปิ้ล  เคยคุยกับขนเลี้ยงแกะ
 เขาบอกเขาเลี้ยงเพื่อขายเนื้อ

พูดถึงราคาเนื้อแล้วเจ็บปวดมาก  พวกร้านค้า COOP
 Migro  นี่ตัวร้ายมากเลย  พยายามกดราคารับซื้อจาก
 ชาวนาคนเลี้ยงแกะลดลง  20 % จากราคาที่รับซื้อถูกอยู่แล้ว
 และเอามาขายให้คนบริโภคราคาเพิ่มเป็นเท่าตัว  

การลดราคาที่เขาลดกันนี่ยังแพงอยู่  ใครอยากซื้อเนื้อถูกๆ
 เราสารถทำได้นะไปซื้อจากบ้านชาวนาโดยตรง
 เขาจะขายให้เราแค่กก.ละ 10 ฟรังก์(ราคาบางแห่งแตกต่างกันไปบ้าง)  แต่เรียกว่าถูกมากถ้าเราซื้อมาตุน

นี่ก็ใหล้จะถึงเทศกาลเข้ามาทุกทีน้องแกะพวกนี้ยังคงจะต้องร้อง

แบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 แบะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะ

ทำไมถึงต้องเป็นฉัน.................................

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0051 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

black tea

เอารูปแกะหลังบ้านมาร่วมแปะกับป้าด้วย.....
 ป้าจ๋า.....เขาว่าเนื้อลูกแกะอร่อยที่สุด....
 ชาดำเลยลองค่ะ.....อย่าโกรธกันนะจ๊ะน้องแกะ นะนะ

black tea

พอบอกว่าลองเนื้อลูกแกะ.....พ่อแม่แกะทั้งหลายเลยโกรธ  ไม่ยอมมาโชว์ตัวเลย

นี่นะ

นี่นะกินแกะไม่เป็นค่ะ ........ แต่ชอบแกะเกา เกี่ยวกันไหม

คนว่างงาน

อยากกินแกะย่างงงงงงงงง แฮะๆๆ

black tea

ว่าก็ว่านะนี่นะ.....เนื้อแกะนี่อร่อยจริงๆ นะ
 เคยทานอาหารตุรกีนะ  เนื้อแกะอบกับถั่ว....คล้ายลันเตา
 อร่อยจนลืมตัว........
 ชาดำทานทุกอย่างเลยนะ.......เมื่อวีคเอ็นที่แล้วไปทานเนื้อกวาง
 ทั้งหอม ทั้งนุ่ม....ยำ ยำ ยำ

อ้อหวัดดีคุณว่างงานค่ะ....ว่างงานเหมือนกันเลย  ฮือ ฮือ

ป้าพร Stockholm

หวัดดี ทุกๆท่านจ๊ะ

ป้าพรอยากได้ แต่ขนแกะ  เอามาปูนั่ง ปูนอน จ๊ะ  เพราะตอนนี้อาหารที่สวีเดน  หนาว จนแข็ง แล้วหละจ๊ะ  อิ  อิ

ที่บ้านป้าพร สมุนที่บ้าน กินชีสที่ทำมาจาก แกะ เนียหละจ๊ะ  ลองมาดูหน้า เจ้าชีส ของแกะนี่หน่อยนะจ๊ะ   ชีสสีน้ำตาลเนีย มาจากประเทศนอรเวย์  ถิ่นกำเนิด  ดินแดนไว้กิ้ง ภูเขาสูง วิว สวย  อิ อิ

ป้าพร Stockholm

ป้าจ๋า   น้องพร ลืมทำ รูปเล็ก  300  เพราะรีบ ป้าช่วยน้องพร  เซนเซอร์ หน่อยจ๊ะ  อิ อิ

เจ

พูดถึง น้องแกะ แล้วนึกถึง..heidi จังเลย  
 จำกันได้ใช่ไหมคะ..หลานลุงAlp  

เจไม่เคยกินเนื้อแกะคะ.. ไม่กล้ากิน สงสารน่ะคะ อีกอย่างแพงด้วย..อิอิ อันหลังนี่สำคัญ

pall

ใช่จ๊ะชาดำ  ช่วงนี้ช่วงหน้าใบไม้ร่วง เป็นช่วงเขาล่า
 สัตว์พวกนี้  พวกเก้ง  พวกแกะ  พวกกระต่ายเขาจะทำอาหารกิน
 อรอ่ยมาก

ป้าไม่ได้กินกับเขาหรอก

น้องพร  ป้าเพิ่งเห็นนะนี่ว่ามีชีชแกะ
 ป้ากินแต่ของแพะแต่เหม็นมากไม่ชอบ

อะไรแข็งจ๊ะ

วนาลี

เอาแกะดำ มาร่วมงานด้วยค่ะ แบะๆๆๆ แบ้......  
 นังแกะตัวนี้มาจากเวลล์นะค่ะ ที่นั่นเค้าจะเลี้ยงแกะกันเป็นอาชีพหลัก และเป็นต้นแบบไปให้ที่นิวซีแลนด์ค่ะ ....  
 วนาเห็นแกะทีเวลล์ ทำเอานอนไม่หลับเลย เพราะเห็นแต่แกะอยู่ทุกซอกทุกมุมเขา .......คำถามแรกที่ถามคนที่นั้น ก็คือ เค้าไปต้อนแกะพวกนี้กลับคอกยังไง ....... ก็มันเล่นซ่อนอยู่ทุกทีทุกเทือกเขาเลยนะค่ะ แถมไม่แยกเจ้าของอีกต่างหาก แต่เค้าจะเอาสีทาของใครขอมัน ....... คำตอบ แบบโบราณกลับมาเลย ..... เอาหมาไล่แกะไปต้อนมันกลับมา  แล้วมาคัดสีออกส่งเจ้าของอีกที...... น่ารักนะคะ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันดี  
 ทุกๆปีพวกประเทศในอาณานิคมอังกฤษ จะมีการประกวดทุกอย่างเกี่ยวกับแกะๆนะค่ะ ส่วนใหญ่ทีนิวซีแลนด์จะชนะ แต่หมาไล่แกะจากอังกฤษจะเก่งค่ะ