แต่งงาน+มีลูก...กับการเสียภาษี

Previous topic - Next topic

วนาลี

ป้าจ๋า ... วนาอ่านเรืองภาษี แล้ว พาเสีย (อารมณ์) เลยค่ะ ..... ยิ่งวนากับตาแก่เป็นต่างชาติ พูดภาษาก็ไม่ได้ ไม่คล่อง นะค่ะ เราเลยต้องปล่อยๆ ไปบ้างค่ะ ไม่กล้าไปเคลมคืน คือไม่รู้ว่าอะไรเคลมคืนได้บ้างนะค่ะ ...... วนาได้เงินเดือนน้อยๆนะค่ะ ยังโดนหักตั้งหลายร้อยฟรังค์แนะ เลยบอกกับตาแก่ว่า ดูดิ ถ้าฉันเกษียณตายทีนี่ เค้าจะเลี้ยงฉันไหม ...... ตาแก่บอกเลี้ยงค่ะ เลี้ยงที่บ้านพักอนาถา แล้วเธอจะกล้าอยู่ไหม  ...... มันมีจริงๆหรือปล่าวค่ะ ป้าจ๋า

pall

มาขำวนาลีจ๊ะอย่ากลัวไปเลย

เรื่องการเสียภาษีเราจะเสียภาษีแบบเขาคำนวณล่วงหน้าไปก่อนราคาจริงจะมา
ทีหลัง เราเสียภาษีแบบปีต่อปีไม่เหมือนสมัยก่อน 2ปีเอามารวมกัน เสียแค่ครั้งเดียว
ถ้าเราจ่ายภาษีจากการคำวนของเขามากว่าความเป็นจริงเขาจะคืนให้
โดยที่เราไม่ตอ้งไปทวงถาม เขาจะจ่ายเงินคืนเราแต่จะไม่ได้เงินกลับคืนมา
ทางกรมสรรพกรจะเก็บยอดเงินส่วนนี้ไว้คิดดอกเบี้ยให้สำหรับหักออกจากการจ่ายภาษีงวดหน้า  วนาลีทำงานเขาก็นำรายได้ไปยื่นแสดงร่วมกับสามีซึ่งการยื่นกรอกภาษีวนาลีสามารถ
ดูได้จากภาษีที่กรมสรรพกรจะแจ้งมาว่าจ่ายเท่าไร