ขอวีซ่าตอดตามน้าสาวต้องทําอย่างไรและจะได้วีซ่านานเท่าไร

Previous topic - Next topic

สุชาติ

อยากที่ผมเคยถามเกี่ยวกับเรื่องการรับเป้นบุตรบุญธรรมแต่ไม่มีใครสามารถตอบผมได้เลยก็เลยมีคนแนะนําว่าให้ขอวีซ่าติดตามน้าไปสิ แต่ขอบอกก่อนว่าน้าสาวได้สัญชาติสวิส แล้วแต่เรื่องการขอวีซ่านี้แหละที่ผมไม่ค่อยทราบเลยอยากให้ป๋าพอลช่วยผมหน่อย ว่ามันจะได้การพํานักนานเท่าไรและจะใชวีซ่าประเภทไหนครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0116 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ไวน์ขาว

ดิฉันติดตามอ่านเว็บป้าพอลมาตลอด ก็เห็นว่าป้าพอลได้ตอบคำถามของคุณสุชาติไปแล้วตามความรู้และความเข้าใจของป้าพอล ไม่ทราบว่าคุณสุชาติได้ติดตามอ่านบ้างหรือเปล่าค่ะ  เท่าที่ดิฉันทราบเรื่องการขอวีซ่านั้นมีหลายประเภท แต่คุณสุชาติระบุว่าน้าสาวเป็นคนสัญชาติสวิสแล้ว ก็น่าจะให้น้าสาวเดินเรื่องขอวีซ่าเยี่ยมญาติก็ได้  ให้น้าสาวเขียนจดหมายเชิญพร้อมระยะเวลาพำนัก แล้วคุณสามารถนำจดหมายนี้พร้อมด้วยใบคำร้องขอวีซ่า และหลักฐานแสดงถึงความสัมพันธ์ระหว่างน้าสาวกับคุณสุชาติและอื่นๆอีก  ซึ่งคุณสามารถค้นหาข้อมูลได้ที่ www.swissembassy.or.th  ซึ่งน่าจะเหมาะสำหรับกรณีของคุณ  ส่วนการพำนักทั่วไปแล้วอยู่ได้สามเดือน แต่หากคุณมีความผูกพันกับที่นี้ สามารถให้น้าสาวทำเรื่องไปที่เขต ขอการันตีเพิ่มได้แต่รวมแล้วไม่เกิน หกเดือน แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ของเขตด้วยว่าเข้มงวดแค่ไหน หรือหากต่อไม่ได้ ก็กลับไปเมืองไทยก่อนหนึ่งเดือนแล้วค่อยให้น้าสาวการันตีมาอีกที่ก็ได้   ดิฉันสามารถให้ข้อมูลคุณได้เท่าที่ประสบการณ์มีมา  ถ้าคุณอยากรู้ข้อมูลอะไรมากกว่า ตนเป็นที่พึ่งของตนค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณไวน์ขาว  
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่คุณสุชาติถามมา
 ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pangya

จริงๆ ก็อ่านคำถามของคุณผ่านๆ บ้างเหมือนกัน แต่อยากถามคุณว่าทำไมน้าคุณไม่ลองติดต่อเดินเรื่องด้วยตัวเองล่ะคะ เพราะถ้าได้สัญชาติสวิสแล้วน่าจะรู้รายละเอียด หรือหาข้อมูลได้ง่ายกว่าที่คุณจะโพสถามคนที่ไม่รู้ข้อมูลส่วนตัวของคุณนะคะ