รบกวนถามคุณ pangya อีกนิดนึงค่ะ

Previous topic - Next topic

ธัช

คุณ pangya คะ วันนี้ทางแฟนของธัชได้โทรแจ้งธัชแล้วค่ะว่าวีซ่าผ่านแล้ว และทางอำเภอที่แฟนไปยื่นเรื่องเค้านัดให้ไปจดทะเบียนภายใน3 เดือน(นับจากวันนี้) แต่ธัชจะกลับไปสวิสก็ประมาณ ปลายเดือนตุลาค่ะ เลยอยากทราบว่า วีซ่าที่สถานฑูตสวิสในไทย จะประทับในpassport ของเราเนี่ย กี่เดือนคะ ไม่ทราบว่ากรณีของคุณ pangya ได้วีซ่าไปแต่งงานกี่เดือนกันคะ เพราะว่าเพื่อนของธัชบอกว่าของเค้าได้วีซ่า ประมาณ 1 เดือนเอง
 ซึ่งธัชก็กลัวว่าจะไปไม่ทันกับที่ทางอำเภอเค้าระบุไว้ว่าภายใน 3 เดือนน่ะค่ะ ซึ่งถ้าไม่ทันเราก็ต้องยื่นเรื่องจดทะเบียนใหม่น่ะค่ะ ไม่อยากวุ่นวายอีกน่ะค่ะ

รบกวนตอบหน่อยนะคะ
 ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0115 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pangya

3 month kaa

Sorry today i,m at husband office. don,t have thai font.

pangya

หวัดดีค่ะคุณธัช ปังตอบเท่าที่ทราบนะคะ เพราะปังก็ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก คือถ้าคุณกลัวว่าวีซ่าหมดก่อนแต่งงาน คุณก็ให้สามีต่อวีซ่าเพิ่มได้ในกรณีที่คุณมาที่นี่แล้ว แต่คุณรอแต่งอยู่ ปังว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะยังไงคุณก็ถีอวีซ่าแต่งอยู่ แล้วเจ้าหน้าที่นัดคุณเมื่อไหร่คุณก็คำนวณ ดูได้นี่คะ  แต่ที่เพื่อนคุณบอกว่าเดือนเดียวเป็นวีซ่าแต่งเหรอคะ ปังว่าอาจจะไม่ใช่มั้ง เพราะทางเจ้าหน้าที่ทางสวิสน่าจะรู้ว่า การที่จะมาแต่งงาน มันก็ต้องใช้เวลารอ เจ้าหน้าที่ทางนี้นัดเหมือนกัน ไม่ใช่ว่ามาถึงแล้วทำได้ในวันถัดไปเลย อย่ากังวลเลยค่ะ ไม่น่าจะมีปัญหา ยังไงคุณก็ให้แฟนคุณเช็คดูได้นะคะ โชคดีค่ะ