ต่อเนื่องทู้ พาสต้า ป้าจ๋า (เมนูดัดแปลง)

Previous topic - Next topic

คนว่างงาน

สปาเก็ตตี้ต้มยำกุ้ง.

ส่วนผสม.( สำหรับ 2 คน )
 เส้นสปาเก็ตตี้                     100      กรัม
 กุ้งกุลาดำ                           6          ตัว
 น้ำสต๊อกไก่                        1          ถ้วย
 ข่าหั่นแว่น                         6         แว่น
 ตะไคร้หั่นเฉียง                 1         ต้น
 ใบมะ*ด                           3         ใบ
 น้ำพริกเผา                        1         ช้อนโต๊ะ
 น้ำปลา                              1         ช้อนโตะ
 เห็ดดอก                            100    กรัม
 นมสดชนิดจืด                   1        ถ้วย
 พริกขี้หนูสวนทุบ              10      เม็ด
 น้ำมะนาว                          2       ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ.
 1. ต้มน้ำในหม้อใบใหญ่ให้เดือด ใกลือป่น 1 ช้อนชา ใส่เส้นสปาเก็ตตี้ลงต้ม 10 นาที จนสุก ตักขึ้นผ่านน้ำเย็น คลุกด้วยน้ำมันมะกอกเพื่อไม่ให้เส้นติดกัน.
 2. ล้างกุ้งและแกะเปลือก เด็ดหัว ดึงเส้นดำออก.
 3. ต้มน้ำสต็อกไก่ใส่หม้อให้เดือด ใส่ ข่า ตะไคร้ ใบมะ*ด ต้มจนมีกลิ่นหอม ใส่เห็ด  จากนั้นใส่พริกเผา น้ำปลา ใส่กุ้งพอสุกเป็นสีส้ม ใส่เส้นสปาเก๊ตตี้ ตามด้วยนมสด คนให้ทั่ว แล้วจึงใส่พริกขี้หนู น้ำมะนาว คนให้เค้ากันอีกครั้ง. ยกเสริฟได้

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0035 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

คนว่างงาน

สปาเก็ตตี้ซอสแกงเผ็ด.

ส่วนผสม. ( สำหรับ 2 คน )
 เส้นสปาเก็ตตี้  100  กรัม
 น้ำมันมะกอก   1      ช้อนโต๊ะ
 กระเทียมสับ    1     ช้อนชา
 ขิงสับละเอียด   1    ช้อนโต๊ะ
 กะทิ                1   ถ้วย
 น้ำพริกแกงแดง  1  ช้อนโต๊ะ
 ซีอิ้วขาว            2  ช้อนโต๊ะ
 ถั่วลันเตา        100  กรัม
 พริกชี้ฟ้าแดงหั่นแฉลบ  2 เม็ด

วิธีทำ.
 1. ต้มเส้นสปาเก็ตตี้ในน้ำเดือด ใส่เกลือป่น 1 ช้อนชา นาน 8 นาที ตักขึ้นผ่านน้ำเย็น คลุกด้วยน้ำมันมะกอกเล็กน้อย เพื่อไม่ให้เส้นติดกัน.
 2. ตั้งกะทะใส่น้ำมันด้วยไฟปานกลาง  ใส่กระเทียม ขิงสับ ผัดจนมีกลิ่นหอม ใส่กะทิเพียงครึ่งเดียว ลดไฟ เคี่ยวให้แตกมัน ใสน้ำพริกแกงเผ็ด ผัดจนมีกลิ่นหอม จึงค่อยใส่กะทิอีกครึ่งที่เหลือ ปรุงรสด้วยซีอิ้วขาว ใส่ถั่วลันเตา และพริกชี้ฟ้าแดง พอสุก ปิดไฟ.
 3. ใส่เส้นสปาเก็ตตี้ลงคลุกให้ทั่ว. ตักใส่จานเสริฟ.

นี่นะ (ไม่ว่างงานแต่ว่างมาดู)

โห...น่ากินมากๆเลย อยากจะ ssssss เส้นพาสต้า

pall

คุณ คนว่างงานเห็นแค่ขอบจานก็อิ่มแล้ว
 จานที่สองน่ากินมาก

Patty from Belfast

-โห..น่าทานจริง คุณคนว่างงาน  นี่ก็ว่างงานเหมือนกัน  เราเป็นเพื่อนกันได้นิ ว่าแล้วก็จัดการกุ้งก่อนเลย

-ตอนมาอยู่เบลฟาสใหม่ หาขนมจีนไม่ได้ก็เอาเส้นพาสต้านี่หละ มากินกับขนมจีนแกงไก่  ขอแจมรูปด้วยคนนะคะ  แต่นี่เพิ่งทำขนมจีนเขียวหวานปีกไก่  พร้อมไข่ต้มค่ะ

Patty from Belfast

ป้าพร Stockholm

งั้นป้าพร ขอชิมทั้ง ต้มยำ ทั้ง แกงเขียวหวาน แต่ไม่ขอไข่ของ น้องแพท อิ อิ   จนกว่าต้องแพท จะชนะไข่เค็มไชยา จ๊ะ  555555555555555         ป้าพร ขอแจมด้วย บะหมี่แห้ง ลูกชิ้นปลา สักชาม นะจ๊ะ

โอ๊ะ

เปิดมาดูแล้วหิวทันทีเลย .. ใกล้เที่ยงแล้วด้วย..

แม่น้องติ๊ดตี่

หวัดดีคะ นี่ก็ไม่ค่อยมีเวลาว่างมากเท่าไร แต่ก็ชอบที่จะทำอะไรกินกันเองกะลูก ๆ เพราะพ่อบ้านช่วงเที่ยงก็ไม่เคยกลับมาทานที่บ้าน ฝากท้องกับร้านอาหารที่ทำงานเค้า ว่าง ๆ เพื่อนบอกว่าถั่วงอกทำเอง สะอาด ปลอดภัย และลูกสาวชอบทานมาก ๆ เลยคะ นี่ใช้ถั่วเขียว แค่หนึ่งช้อนโต๊ะ ได้ถั่วงอกจานโตขนาดนี้เลยคะ ถูกตังค์ดีด้วย ทำง่ายอีกต่างหาก

แล้วก็เอามาผัดถั่วงอกไฟแดง ใส่เห็ดเข้าไปด้วย ลูกสาวชอบทานแถม มีประโยชน์มาก ๆ เลยคะ

ทานกะข้าวกล้องร้อน ๆ อร่อยอย่าบอกใครเชียว แวะมาทานด้วยกันดีมั๊ยคะ

black tea

หิวววววววววววววววววว........
 ช่วยด้วยเจ้าข้า.....ทุกคนรุมทำร้ายต่อมหิว....วววววว

คนว่างงานคะ เมนูก็อร่อยน่าทาน ขออนุญาตเลียนแบบมั๊งนะคะ เพราะวัน ๆ ตอนนี้ก็พยายามที่จะหาสูตรอาหารใหม่ ๆ ทำไปเรื่อย ๆ ด้วยคะ.....คุณแพ็ตตี้คะ เมื่อก่อนสามีไม่ค่อยชอบเส้นขนมจีน ก็จะใช้พาสต้าให้เค้าแทนเส้นขนมจีนเหมือนกันนะคะ แต่ก็อร่อยไปอีกแบบนะคะ.......ป้าพรคะ ก๋วยเตียวเนี๊ยก็ขอโปรดหนูเลยคะ พอดีหนูไม่ใช่เด็กเส้นมาแต่ไหนแต่ไร หนูก็เลยจะทดแทนปมด้อยของหนูโดย กินเส้นทุกอย่างที่ขวางหน้าค่ะ........อิอิ  อย่าเพิ่งวิ่งหนี้กันหมดนะคะ

pall

ใช่หิวมากกกกกกกกเลยเมื่อเห็นรูปว่าแล้ว
 เราไปกินสะปาเก๊ตตี้เราดีกว่า

คนว่างงาน

มะกะโรนีผัดฉ่า.

ส่วนผสม ( สำหรับ 2 คน )
 มะกะโรนี   200 กรัม
 เนื้อปลากะพง หรือ เนื้อปลาแซลมอนหั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า  200 กรัม
 น้ำมันมะกอกสำหรับทอดปลาและผัด   2 ช้อนโต๊ะ
 พริกขี้หนูสับละเอียด  1 ช้อนโต๊ะ
 กระเทียมสัยละเอียด  1  ช้อนโต๊ะ
 เม็กพริกไทยสดทั้งเม็ด หั่นเป็นท่อนสั้นๆ  3  ช่อ
 ใบโหรพา   1/4 ถ้วย
 น้ำปลา 1 1/2 ช้อนโต๊ะ
 น้ำตาล  2 ช้อนชา

วิธีทำ.
 1. ลวกมะกะโรนีให้สุก เหนียวนุ่ม
 2. ตั้งกะทะให้ร้อน ใส่น้ำมันเล็กน้อย นำปลาลงนาบพอสุก ตักพักไว้
 3. ใส่กระเทียม พริกสับละเอียด และเม็ดพริกไทย ลงผัดจนมีกลิ่นหอม ใส่มะกะโรนีต้มสุกลงไปผัดให้เข้ากัน ( ถ้าแห้งเกินไป อาจเติมน้ำสะอาดลงไปได้นิดหน่อย )
 4. ใส่เนื้อปลาที่ทอดแล้วลงไป ปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำตาล ผัดให้เข้ากันอย่างรวดเร็ว แต่เบามือ ใส่ใบโหระพา แล้วตักขึ้นทันที
 ** เวลาผัดควรใช้ไฟแรงอย่าผัดกลับไปกลับมา เพราะเนื้อปลาจะเละ**