News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

** HERBSCHTTOPF **

Previous topic - Next topic

pall

(เฮรบซฺท๊อฟ)เป็นเมนูที่เอาของหลายๆอย่างมาปรุงรวมกันแบบรวมมิตร  กินช่วงหน้าใบไม้ล่วงเข้าหน้าหนาว

เครื่องปรุง

เนื้อหมูหั่นเป็นชิ้นๆ                                          600 - 800 กรัม
 ลูกเกาลัด                                                         700 กรัม  
 กระหล่ำปี หั่นตามขวางตามภาพที่เห็น              1 หัว  
  มัน หั่นเป็นก้อนลูกเต๋า ขนาดพอคำ                    500 กรัม
  เกลือ                                                                2 ช้อนชา
 Kuemmel ยี่หร่า(cumin)                             1 ช้อนโต๊ะ  
 พริกไทย                                    
  Bouillon (น้ำซุบ)                                           2 dl  
 เหล้าไวด์ขาวไม่ใส่ก็ได้                                       1 dl  

วิธีปรุง

1.นำเนื้อหมูมาผัดและเอาลูกเกาลัดใส่ลงไป
 2.ผัดพอสุกก็เอาเครื่องปรุงทั้งหมดใส่ผสมกัน  
 ชิมพอได้รสตามที่พอใจแล้ว ก็นำไปใส่เตาอบ  
 ประมาณ 200 องศา  ไช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่งก็ยกเสิร์ฟ
 กินได้

**  ถ้าใครไม่มีเตาอบก็ไช้ผัดเอาก็ได้  **

** En Guete **  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0032 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

black tea

ป้าจ๋า.....เมนูนี้ง่ายหน่อย ขอลอง(ของ)ก่อนกลับเมืองไทย แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูค่ะ

black tea

ป้าจ๋า....ชาดำว่าคงจะคล้ายต้มจับฉ่ายหรือเปล่าคะ....เพิ่งไปตลาดมาค่ะ ร้านไทยไม่มีอะไรเลย ตั้งใจไปซื้อเนื้อปลากรายมาทำแกงสับนกอย่างที่ป้าพรสูตรบอกมา.....ปลากรายหมด...เอ้า...วันนี้ทำต้มตำโป๊ะแตกก็ได้ฟะ....เอ้ามีของทะเลแต่ไม่มีใบกระเพรา....อดอีก...เลยเปลี่ยนแผนเดินเข้า COOP ได้เนื้อหมู....กะหล่ำปลี...ลูกเกาลัด....มันฝรั่ง....สงสัยจะทำเมนู HERBSCHTTOPT ของป้าจ๋า....แต่เอาไว้พรุ่งนี้นะคะป้า....วันนี้ชาดำตกลงกับคุณผู้ชายไว้ว่าจะจะทานพาสต้า.....แต่ป้าคะ.....*เมนูนี้น่ะทานกับอะไรคะป้า....

pall

ชาดำจ๊ะ  ขยันทำกับข้าวมากจริงๆ

เมนู นี้กินได้เลยจ๊ะ  เพราะผักและมันรวมกันไปแล้ว  
 จะกอนกับขนมปังก็ได้

ระหว่างกินดื่มเหล้าไวน์  รับรองอร่อยมากเลย

ป้ามีเมนูเขียนไว้นานแล้วมากมายเกี่ยวกับพาสต้า
 ถ้าเปิดห้องอาหารโดยเฉพาะจะเอามาลงจ๊ะ
 ป้าเขียนไว้นานแล้วสูตรสำหรับแม่บ้านมือใหม่
 ไม่ว่าจะเป็นสะปาเก๊ตตี้หรือพาสต้าอื่นๆอดใจรอก่อนนะจ๊ะ

ป้าพร Stockholm

ป้าพร  รู้สึกไม่ผิด แน่นอน ว่า น้องชาดำ เนีย ต้อง มีสเนห์ ปลายจวัก
 แน่นอน   แถมเข้าเมือง ไปซื้อกับข้าว บ๊อยบ่อย  อิ  อิ    คนไม่ทำกับข้าวหนะ เขาไม่ค่อยไปกันหลอก จริงป่าวจ๊ะน้อง
 ป้าพร เมื่อก่อน ถ้าลูกสาวอยู่ด้วย  ก็เข้าเมือง ทุกอาทิตย์ เหมือนกัน เพราะมีคน ช่วยกิน  อิ  อิ    ตอนนี้ อาหารไทย ส่วนใหญ่ป้าพรจะกินคนเดียว เลยไม่ค่อยได้เข้าเมืองบ่อยนัก
 น้องชาดำทำแล้ว   อย่าลืม โพสรูป มาให้ป้าพร ชิมบ้างนะจ๊ะ  

ป้าจ๋า  ชื่อมันอ่านยากจัง แฮะ     นั่นดิเน้อ  เอาเป็นว่า ผัดรวมมิตร แล้วกันนะ  แต่หน้าตา มันไม่เลวนะป้า  น่าสนใจ  จะลองทำให้ สมุนที่บ้านดูบ้างจ๊ะ

โอ๊ะ

แอบมาเก็บตำราอาหารอีกแล้วครับ

black tea

ป้าจ๋า.....ชาดำใจหายใจคว่ำว่าทำไม ตั้งแต่เช้าเข้าเวปป้าไม่ได้เลย....เพราะบอกคุณผู้ชายไว้ว่า จะทำอาหารสวิสให้ทาน....เขายิ้มๆ (สงสัยไม่เชื่อน้ำมือ) แล้วอีกอย่างคิดถึงทุกคนในนี้ด้วยคะ......
 ป้าพรคะ....ชาดำชอบลองของค่ะ.....บางอย่างไม่เคยทำเลยมาก่อนในชีวิต ได้แต่ซื้อเขากิน....แต่(ฝรั่ง) บอกอร่อย อิอิ  เดี๋ยวจะถ่ายรูปไว้ค่ะ....แล้วแวะมาชิมนะคะ

black tea

ตัวอย่าง....งานฝีมือ.....(หน้าตาออกแนวก๋วยเตี๋ยวหลอด)
 ไม่เชื่ออย่าลบหลู่.....มันคือ....เป๊าะเปี๊ยะ หุหุ

black tea

เอาอีกหน่อยน่า....

black tea

ป้าพร Stockholm

น้องชาดำ ส่งมาที่บ้านป้าพรจานหนึ่ง เพราะเป็นของชอบของทุกๆคนที่บ้านจ๊ะ  อิ  อิ    พูดถึงปอเปี้ยเนียนะ น้องชาดำเชื่อป่าวอยู่เมืองไทย
 ป้าพรไม่เคยทำ ทำไม่เป็น และ ห่อไม่เป็น อีกต่างหาก  อิ  อิ

ปอเปี้ย สูตรของแต่ละสูตร จะแต่งต่างกันออกไป  แล้วแต่ใครถนัด ใครชอบ อะไร  แต่หลักๆ คือวุ้นเส้น, เนื้อหมู ,เนื้อปูก็ ว่ากันไป  แล้ว
 แต่ใครชอบ       ออกมาอร่อยทุกสูตร  แปลกมากนะ น้องชาดำ
 บางคนเอาไส้ไปผัดก่อน  บางคนไม่ผัดไส้  (สูตรป้าพรไม่ผัดไส้ก่อน)
 แต่เทคนิคในการห่อ  เนียจะต้องห่อ ดึงแป้งให้ แน่นที่สุดเท่าที่จะแน่นได้    เพราะเวลาที่เราทอดน้ำมันจะไม่ เข้าไปในไส้ จ๊ะ และแป้งจะกรอบนอก  นุ่มในจ๊ะ

แถมเครื่องเคียง พวกผักเนีย ใบโหละพา เนีย เข้ากันดีเหลือเกิน กับเจ้าปอเปี้ยเนีย    แถมน้ำจิ้มนะ ขูดหัวไชเท้า กับ แครอท ผสมลงไปด้วย แก้เลี่ยนได้เป็นอย่างดี เลยทีเดียว

น้องชาดำ  มาทำให้ป้าพร น้ำลาย  สอ   อิ อิ   ว่าแต่ว่า น้องชาดำทำไมทำมาก  จังทำเสร็จแล้ว แช่แข็งไว้หรือ ว่าหม่ำครั้งเดียวไปเลย

pall

ชาดำขยันมากเลยจ๊ะ ป้าชอบกินมากเลยปอเปี๊ยะนี่
 ทำหลายสูตร

นอ้งพรจ๊ะ  ทำมากๆเอาเข้าช่องแข็งได้จ๊ะ
 ของป้าสูตรมั่วไปหมดแต่อร่อยมาก   ทำเองก็ต้องยอเอง

black tea

อย่างที่เกริ่นไว้ไงคะป้าพร....อยู่เมืองไทยต้องทำอะไรที่ไหนล่ะคะ  อยากจะกินอะไรก็บันดาลได้ดังใจ  *ปอเปี๊ยะเนี่ยก็เพิ่งทำครั้งแรกเหมือนกันค่ะ   เมื่อปลายเดือนที่แล้วมีงานเลี้ยงที่บ้านค่ะ  แขก 40 คนได้มั้ง ชาดำห่อไว้เยอะมาก แต่พอถึงเวลา..ทอดไม่ทันค่ะ วันรุ่งขึ้นต้องทอดเอาไปแจกชาวบ้านค่ะ    
 ป้าจ๋า....ไม่ขยันเลยค่ะ   ประมาณว่าชาดำเป็นหน้าม้าของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยค่ะ....เจอใครถามเขาไปหมดว่าคุณเคยไปเมืองไทยหรือยัง.....รักเมืองไทยค่ะ
 ว่าก็ว่านะคะ....หลายคนที่ชาดำเพิ่งรู้จัก   รู้แต่ว่าประเทศไทยอยู่ทวีปเอเชีย....แค่นั้น....ชาดำเลยต้องช่วยการท่องเที่ยวโปรโมทประเทศไทยค่ะ

นี่นะ

ป้าจ๋า

ทำไมชื่ออาหารมันเว้ายากอย่างนั้นอ่ะ ฮู้....สงสัยต้องตั้งนิคเนมแล้ว

คุณชาดำ หุๆๆๆ ปอเปี๊ยน่าจะเจี๊ยมากเลย ขอสักชิ้นจิ

black tea

คุณนี่นะ....เห็นด้วยชื่ออาหารเว้ายากมากค่ะ....จะออกเสียงทีไรไม่มั่นใจเอาซะเลย เอาไว้มาสวิสเมื่อไหร่  จะเกณฑ์ให้มาช่วยห่อปอเปี๊ยะ  ขอบอกค่ะว่าในรูปน่ะ ร้อยกว่าชิ้น เมื่อยมากๆ