News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**PASTA (Teigwaren) **

Previous topic - Next topic

pall

Borlotti เป็นถั่วที่เขามาทำซุบและไช้ผัดผัก  เป็นถั่วที่มี
 ลวดลาย

pall

PinienKerne ถั่วนี้มีลักษณะเป็นเม็ดนวลสีขาวยาว
 ไช่ใส่สลัด,และอาหารบางอย่าง

pall

Gnocchi เป็นอาหารที่มีชื่อมากรู้จักกันดีที่สุดทำมาจาก แป้งสาลี
 และมันฝรั่งต้มบดให้เละผสมกัน

ใช้กินได้หลายแบบ  กินกับเนยแข็งขูดหรือ ซอสมะเขือเทศ

pall

Pancetta เป็นเนื้อเบค่อนชนิดหนึ่งที่ไม่ได้ไช้วิธีรมควัน
 ทำมาจากช่วงท้องของหมู  นำมาใส่พวกเครื่องเทศและนำมาม้วนใว้เวลากินก็ฝานบางๆๆ

pall

Prosciutto เป็นเบค่อนชนิดหนึ่งที่เขานำมาหมักเกลือและแขวนให้แห้งด้วยลมปล่อยทิ้งไว้ประมาณ 8 ถึง 10 เดือน

นิด

ขอบคุณค่ะป้า ที่มาแนะนำวิธีถนอมอาหาร ชอบเลยป้า คนลูกเยอะ ต้องตุนของกินไว้หน่อย นิดมันก็คนเห็นป้ายราคาสีส้มๆไม่ค่อยได้ อาการภูมิแพ้ป้ายสีส้ม มันกำเริบทุกทีสิ พอซื้อมาเยอะๆก้ไม่รู้จะเก็บอย่างไงได้นานๆ

pall

Fontina จัดอยู่ในเนยแข็งที่มีรสชาติอร่อย  ในลำดับที่6
 ของเนยยอดนิยม.

เขาชอบใส่ใน Polenta (ข้างโพดกวน)

pall

ขอบใจมากจ๊ะนิดที่ได้รับประโยชน์จากการเขียนของป้า

**  เอาเรื่อง Pasta แค่นี้ก่อนนะจ๊ะ **  

black tea

โอ้โฮ ป้าจ๋า ได้ความรู้เพียบเลยค่ะ
 เมื่อก่อนชาดำก็ไม่ค่อยชอบหรอกนะคะอาหารอิตาเลี่ยน
 แต่พอมาอยู่สวิสได้ซักพัก มันซึมซับไปเองเลย
 ตอนนี้ต้องเรียกว่า 30 เปอร์เซ็นต์ของอาหาร 1 สัปดาห์
 เป็นอาหารอิตาเลี่ยนค่ะ ที่เหลือก็ไทยบ้าง และยุโรปอื่นๆ บ้าง

tom of swizz

i have to cook all of them everyday ah kub,eh eh
 my most favorite is Papardelle kub.
 thank you soooo big kub for the history of them kub i just know how too cook but never know about them.eh eh eh

Patty from Belfast

-ขอบคุณป้ามากๆเลยนะคะ  เวปป้ามีประโยชน์มากเลยค่ะ  วันนี้ได้มีโอกาสเข้ามา ก็เพราะน้องคนเค้าเตือนว่าเข้ามาหรือยัง  แต่ก่อนรุ่งเคยเอาไปบอกที่สน.  พอดีแพทเข้ามาอ่านเล็กน้อย พอดีแฟนเค้าลงวินโดร์เอ็กซ์พีใหม่เลยหายหมดเลย  วันนี้มีโอกาส  คงจะเข้ามาเป็นขาประจำอะป้า

โอ๊ะ

ลงไว้ในคอลัมภ์อาหารแล้วใช่ไหมครับป้า ว่างๆวันหลังจะตามมาอ่านให้จบ ช่วงนี้ต้องอ่านหนังสือ+เขียนงานเพียบเลย ไว้จะตามมาอ่านนะครับ

black tea

และแล้ว....คุณทอมก็มาด้วยมาดกุ๊กหญ่ายยยย......
 ถ้าไป Basel จะแวะไปชมฝีมือค่ะ

ป้าพร Stockholm

ป้าจ๋า  ป้าพร เนีย อยากได้มากที่สุด คือ น้ำมันมะกอกที่ คั้นออกมาครั้งแรก เนียหนะจ๊ะ     ส่วนที่ใช้อยู่ที่บ้าน ราคาขวดละ 100 กว่าโครนเนียนะ  ก็ไม่น่าจะใช่น้ำมัน มะกอกที่มาจากการคั้น ครั้งแรก ที่ไม่ผ่านความร้อน           น้ำมันมะกอกที่ผ่านการบีบคั้น ครั้งแรก โดยไม่ผ่านการเจือปน หรือผสมเนีย  คงต้องไปกันที่ใต้ต้น  มะกอกกันเลยนะป้า  

ขอบคุณ ที่ให้ข้อมูล ต่างๆ หลากหลาย   บางเรื่องป้าพรก็ยังไม่รู้มาก่อน   ขอบคุณ สำหรับ สิ่งสร้างสรร จ๊ะ  

pall

tommmmmm  ปลงทู้แนะนำตัวด่วนจ้า
 มาดแบบนี้เหมาะกับเวบป้ามาก

ขอบใจแพทมากจ๊ะแล้วเข้ามาบ่อยๆนะจ๊ะ

โอ๊ะจ๊ะป้ากำลังรอคนมาทำให้อยู่นี่  จะได้ลงอาหารนานาชาติ
 ได้เสียที  

ขอบใจน้องพรมากจ๊ะ  ใช่ราคาน้ำมันมะกอกแท้แพงมากจริงๆ